Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นแดงๆ คล้ายๆเส้นผม แต่เล็กมากๆ มันคือตัวอะไรครับ  (อ่าน 1189 ครั้ง)
นัท ชุมแพ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 10/04/14, [21:25:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมสังเกตุเห็นที่พื้นทรายครับ มีเส้นสีแดงๆ เล็กมากๆยาวๆ มันขยับได้ด้วย มีชีวิต มันคืออะไรอ่าครับ มีคุณ โทษ อะไรมั้ยครับ มันเล็กมากๆ เท่าเส้นของใยกรองเลยครับ จนปัญญาที่กล้องโหลๆของผมจะถ่ายมาได้ แต่ที่มองเห็นคือมันยาว และเยอะครับ มันอยู่พื้นทราย ช่วยบอกทีครับผม
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/04/14, [15:45:54] »

ลักษณะคล้ายหนอนมัยคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/04/14, [08:20:55] »

วันนี้ผมเจอตัวมันครับ ตัวมันอยู่ใต้ทราย ตัวคล้ายๆหนอนแต่สั้นๆ ส่วนที่ผมเห็นยาวๆ ขยับได้ที่พื้นทรายนั้น น่าจะเป็นหนวดมันครับ พอดีผมกลับหน้าทรายอ่าครับ เอาไม้คุ้ยเขี่ยทราย มันถูกไม้เขี่ยขึ้นมาด้วย ตอนตัวมันโผล่มาเหนือทราย ตัวมันหดบ้าง แต่หนวดมันหดสั่นเข้าเป็นก้อนเลยครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/04/14, [09:00:36] »

เดาว่าหนอนไฟดีต่อระบบอยูคับ
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/04/14, [09:26:06] »

Spagetthi worm(Terebellidae)เป็นหนอนชนิดหนึ่งครับมักจะขุดรูอยู่ในทรายแล้วก็ปล่อยหนวดออกมาหาอาหารครับในสายตาผมผมเห็นว่าเป็นประโยชน์กับตู้นะครับช่วยดักจับเศษอาหารแต่ก็มีข้อเสียคือบางครั้งเวลาอยู่ใกล้ปะการังจนไม่บานและตายในที่สุดครับดังนั้นผมว่าเก็บมันไว้ก็ได้ครับแต่ตัวที่อยู่ใกล้ปะการังต้องเอาออก
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/04/14, [20:23:16] »

น่าจะเป็น Spagetthi worm(Terebellidae) อ่ะครับ เพราะหนอนไฟ ผมพอรู้จักอยู่ งั้นก็ไม่มีปัญหากับมันนะครับ เพราะปะการังผม อยู่บนหินทั้งหมด ไม่มีกอใหนอยู่ติดพื้นทราย แต่ถ้ามีกล้องที่ถ่ายแล้วดูได้ ผมจะเอาลงให้ดูอีกทีนะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น และคำตอบนะครับ ขอบคุณเพื่อนๆที่มาตอบกระทู้ให้ความรู้ทุกๆคนเลยครับ ...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์