Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารปลาคับ  (อ่าน 678 ครั้ง)
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/04/14, [21:10:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนีผมให้อาหารเม็ดอยูคับ..อยากรุ้ว่าการให้ผักกาดขาวให้ปลากินนีทีประโยนช์ยังงัยมังคับ..สาหร่ายที่ใช้ทำแกงจืดใช้ได้มัยคับถ้าได้ขอทราบวิธีให้ด้วยนะคับทั้งปักกาดขาวทั้งสาหร่าย ขอบคุณมากนัคั [on_055]แล้วถ้าปลาเค้าไม่ยอมกลับมากินเม็ดผมละคับ.. suicide
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/14, [21:19:45] โดย patsakorn »
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/04/14, [23:19:05] »

ปลาที่ว่านี่พวกตระกูลแทงค์เปล่าครับ???
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/04/14, [00:27:08] »

กะรวมๆคับทั้งแท้งค์ทั้งแองเจิล ท่านใดให้อะไรบางรบกวนชีแนะด้วยนะคับ
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/04/14, [00:35:00] »

ถ้าเป็นพวกผักก็ได้ครับ แต่เน้นล้างให้สะอาดๆเลยนะครับ มัดกับหินให้จมเดี๋ยวปลาก็มาตอดเอง ส่วนสาหร่ายแกงจืดก็กินได้ครับ แต่ต้องมั่นใจว่าไม่ใช่แบบทอดนะครับ ไม่งั้นน้ำมันลอยเป็นฝาแน่ๆ [on_026] แต่ถ้าปลากินเม็ดแล้ว ให้พวกนี้เสริมก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องปลาไม่กินเม็ดหรอกครับ เพราะเหมือนว่าบางตัวพอได้กินอาหารเม็ดแล้วมันติด ไม่ยอมกินผักหรือสาหร่ายซะมากกว่า ถ้าเลี้ยงพวกแทงค์อาหารเม็ด Hikari Extream Seaweed ก็ดีครับ หลิ่นหอมปลาชอบมากๆ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/04/14, [01:09:19] »

ถ้าเป็นพวกผักก็ได้ครับ แต่เน้นล้างให้สะอาดๆเลยนะครับ มัดกับหินให้จมเดี๋ยวปลาก็มาตอดเอง ส่วนสาหร่ายแกงจืดก็กินได้ครับ แต่ต้องมั่นใจว่าไม่ใช่แบบทอดนะครับ ไม่งั้นน้ำมันลอยเป็นฝาแน่ๆ [on_026] แต่ถ้าปลากินเม็ดแล้ว ให้พวกนี้เสริมก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องปลาไม่กินเม็ดหรอกครับ เพราะเหมือนว่าบางตัวพอได้กินอาหารเม็ดแล้วมันติด ไม่ยอมกินผักหรือสาหร่ายซะมากกว่า ถ้าเลี้ยงพวกแทงค์อาหารเม็ด Hikari Extream Seaweed ก็ดีครับ หลิ่นหอมปลาชอบมากๆ
ผมเองก็ใช้อยูคับฮิคาริรุ่นนีแต่เข้าแทงม้าลายมันว่ายไปมากับตอดหินกะพื้นอะคับ เลยคิดว่าจะลองอย่างอื่นมังไรทะเลไม่อยากใช้อะคับรู้สึกว่ามันจะทำให้ปลาผมเปนโรค
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/04/14, [07:01:47] »

ถ้าคิดจะให้ผักต่างๆ ให้กับปลาได้นะครับ จะมีปลาบางกลุ่มบางจำพวกบางพันธุ์ทานได้ แต่ขอแนะนำให้ใช้ผักแบบปลอดสารพิษ และก่อนให้ก็ล้างด้วยน้ำให้สะอาดอีกรอบ แต่อย่าคิดที่จะไปซื้อผักที่ขายเป็นโลๆ ตามตลาดมาให้ปลากินเด็ดขาดนะครับ เพราะผักตลาดพวกนี้บางครั้งใช้ยาฆ่าแมลง และตัวผักจะดูดสารพิษจากดินเอาไว้ในตัวผัก แทนที่เป็นประโยชน์กับปลาเช่นเร่งสี เร่งนู่นนี่นั่น จะกลายเป็นว่าให้โทษต่อปลา อาจตายได้โดยไม่ทราบสาเหตุนะครับ
ปล.ผักปลดสารพิษอาจจะแพงกว่าผักตลาดทั่วๆไป แต่อุ่นใจ ปลาจะได้รับสารอาหารและประโยชน์ไปแทนที่จะได้โทษครับผม [on_066]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/04/14, [17:16:39] »

ถ้าคิดจะให้ผักต่างๆ ให้กับปลาได้นะครับ จะมีปลาบางกลุ่มบางจำพวกบางพันธุ์ทานได้ แต่ขอแนะนำให้ใช้ผักแบบปลอดสารพิษ และก่อนให้ก็ล้างด้วยน้ำให้สะอาดอีกรอบ แต่อย่าคิดที่จะไปซื้อผักที่ขายเป็นโลๆ ตามตลาดมาให้ปลากินเด็ดขาดนะครับ เพราะผักตลาดพวกนี้บางครั้งใช้ยาฆ่าแมลง และตัวผักจะดูดสารพิษจากดินเอาไว้ในตัวผัก แทนที่เป็นประโยชน์กับปลาเช่นเร่งสี เร่งนู่นนี่นั่น จะกลายเป็นว่าให้โทษต่อปลา อาจตายได้โดยไม่ทราบสาเหตุนะครับ
ปล.ผักปลดสารพิษอาจจะแพงกว่าผักตลาดทั่วๆไป แต่อุ่นใจ ปลาจะได้รับสารอาหารและประโยชน์ไปแทนที่จะได้โทษครับผม [on_066]
ชีจุดผักให้หน่อยคับผักอะไรดีคับที่ให้กันอยากทราบว่าแต่ละท่านให้ผักด้วยคับวิธีให้ด้วยก็ขอบคุณนะคับ
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/04/14, [01:26:28] »

ซื้อผักปลอดสาร ตามบิ๊กซี โลตัส ได้เลยครับ  ส่วนใหญ่ จะเขียนว่า hydropronic  ราคาประมาณ 35 บาท

เลือกผักที่คล่้ายๆกับผักกาดขาวอะคับ ใบจะนิ่มแท้งกินดีคับ  [on_066]

มัดกับหินก้อนเล็กๆ ทิ้งลงไปได้เลยครับ  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/14, [01:28:11] โดย mido »
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/04/14, [04:19:12] »

ครับตามที่ท่าน mido บอกเลยครับ ผักกาดขาวนั่นหล่ะครับ หรือจะใช้ติดกับแม่เหล็กเช็ดกระจกตู้ปลาก็ได้ครับ ตามอัธยาศัย ^ ^ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/04/14, [09:05:34] »

กระจ่างแล้วคับ..ขอบคุณทุกท่านหลายๆเด้อ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์