Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้อาหารปะการังตัวนี้บ้างครับ  (อ่าน 2210 ครั้ง)
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/04/14, [17:24:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนถามหน่อยครับ ใครเคยใช้ตัวนี้บ้าง อยากรู้ว่าระยะเวลาในการให้กี่วัน หรือทุกๆกี่วันน่ะครับ ขอบคุณครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/04/14, [22:29:34] »

เครดิต. คุณ BIG จาก www.reefthailand.com

Soft corals ปะการังอ่อนทุกชนิด ใช้ 1 มิลลิลิตร / น้ำ 100 ลิตร
LPS (Large polyp stony) ใช้ 2 มิลลิลิตร / น้ำ 100 ลิตร
ส่วน SPS ทาง Redsea ได้แบ่งออกเป็น 2 รูปแบบในการเติม
เนื่อง จากตู้ที่ใช้เลี้ยง SPSที่อยู่ในช่วงที่มีค่าสารอาหารต่ำหรือกำลังอยู่ในช่วงเร่งสีปะการังโดยมี ค่าน้ำ PO4 = 0.02 ppm และ NO3 = 0.25 ppm
ส่วน SPS ที่มีค่า PO4 และ NO3 สูงกว่าด้านบนให้ใช้สูตรเร่งโต
SPS (เร่งโต) ใช้ 2 มิลลิลิตร / น้ำ 100 ลิตร
SPS (เร่งสี) ใช้ 4 มิลลิลิตร / น้ำ 100 ลิตร
ใน สูตรเร่งสีนี้เราจะเห็นว่าใส่มากกว่า 1 เท่า เนื่องจากมีสารอาหารในน้ำต่ำ ทำให้ปริมาณสาหร่าย Zooxanthellae ในตัวของปะการังนั้นมีน้อยลง (ทำให้สีปะการังมากขึ้นมีสีน้ำตาลน้อยลง) จะทำให้ปะการังได้รับพลังงานจากสาหร่ายน้อยลงตามไปด้วย เราจึงจำเป็นต้องใส่มากขึ้นเพื่อให้ปะการังได้รับสารอาหารอย่างเพียงพอ
สำหรับปะการังที่ไม่สังเคราะห์แสงอย่างกัลปังหาและถ้วยส้มนั้น เราอาจจะต้องพ่นเข้าไปใกล้ๆปากของปะการังด้วยนะครับ
แต่อย่างไรก็ตามจำนวนที่ใส่ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของแต่ละตู้ไปด้วยนะครับ

ปล. ผมก็ใช่ผลิตภัณฑ์ ของยี่ห้อนี้มาได้ซักพักใหญ่แล้ว โดนความเห็นส่วนตัวผมว่า การตอบสนองของปะการังทั้งสีและการลามดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะพวก Soft Coral และ LPS Coral มีการพื้นตัวได้ดีกว่าการไม่ได้เติมสารตัวนี้ลงไป แต่ผลเสียของการเติม คือ 1. จำนวนตะไคร่ที่เพิ่มขึ้นเร็วกว่าเดิม 2. ค่า NO3 ที่สะสมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทั้งนี้ปัจจัยต่างๆที่กล่าวมาขึ้นอยู่กับจำนวนความหนาแน่นปะการังภายในตู้
โดยส่วนตัวผมจะเติมสารดังกล่าวหลังจากการเปลี่ยนน้ำ 20% ทุกๆ 7-10 วัน และ วัด ค่า no3 ทุกๆ 3-4 วัน
ก้นตู้ที่มี
1 สตาร์อินโด มีการลามอย่างเห็นได้ชัดเจน
2 โกรฟ 2 ก้อ มีการลามอย่างเห็นได้ชัดเจน
3 บูลแอฟ
4 ลูกโปร่ง เท่ากำปั้น ฟูอย่างเห็นได้ชัดเจน
5 แฮมเมอร์ เท่ากำปั้น ฟูอย่างเห็นได้ชัดเจน
6 ทอช์ล เท่ากำปั้น ฟูอย่างเห็นได้ชัดเจน
7 กระดุม ต่างๆ ขนาด เต็มแฟลก 5 แฟลก
8 เห็ด ต่างๆ ขนาดเหรียณ 10 / 5-6 ดอก
9 หอยมือแมว มีการเปลียนแปลงของสีที่จัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/14, [22:31:18] โดย Luxuria »
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/04/14, [08:02:34] »

ชัดเจน ขอบคุณมากๆครับ [เจ๋ง]
aOnz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/04/14, [09:10:03] »

ราคาเท่าไรหรอครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/04/14, [00:45:00] »

เท่าที่เห็นขายที่สวน มี 2 ไซส์ครับ ไซส์แรก ขวดเล็ก 100ml แบบครบชุดทั้ง A และ B ราคา 350 บาท ครับ ส่วนอีกแบบเป็นขวดใหญ่ 500ml แต่อันนี้ขายแยกกันครับ ขวดละ 400 บาท ครับ ตอนนี้ก็กำลังลองอยู่ครับ สมาชิกในบ่อก็มีเห็ดหูช้าง ลูกโ่ง แอนพรม ตอนนี้ก็ตามสูตรเขาน่ะครับ 1ml ต่อน้ำ 100ลิตร ทุกวัน
Smartecolamp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/04/14, [09:58:12] »

ผมใช้อยู่ค้าบ ให้ทุกวันตามโดส เสริมอีกนิดนะครับ เปิดฝาครั้งแรกแล้วแช่ตู้เย็นด้วย ตอนใส่ปิดสกิมด้วยนะครับสัก 2-3ชั่วโมง อย่าใส่เยอะเกินโดสนะครับ ของเสียขึ้น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์