Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การใส่มีเดีย สำหรับ Nitrate Remover  (อ่าน 597 ครั้ง)
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 03/04/14, [13:20:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามเพื่อนๆ ในเว็บ ว่าการใส่ มีเดีย Nitrate Remover ลงในกระบอก จะต้องใส่ให้เต็มกระบอก หรือไม่ต้องครับ
ผมใช้ กระบอก Remover ของ BM Mini70 และตัวมีเดียของ POLYPLAB BIO-SPHERE
พอดีว่าใส่ลงไปแล้ว มันไม่เต็มกระบอก ได้แค่ 1/3 ของกระบอก จมอยู่ด้านล่างของกระบอก
ส่วนที่เหลือเราต้องหาตัว Substrate อื่นมาใส่ให้เต็มกระบอกหรือเปล่าครับ เช่นพวก BIO BALL หรือ เศษประการัง หรือใช้ Eheim Substrate Pro ได้ไหมครับ
หรือว่าปล่อยโล่งไปเลย ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/04/14, [16:42:25] »

ผมใช้ตัวนี้กับmini80เหมือนกัน ต้องดูว่าNO3ขึ้นสูงไหม แล้วน้ำในตู้มากน้อยขนาดไหน
ของผมตอนนั้นขึ้นไป50 น้ำผม135L ผมใส่POLYPLAB BIO-SPHERE กระป๋องใหญ่ไปครึ่งนึงก่อน
แล้วดูว่าใน1เดือนมันลดบ้างไหม(จริงๆเค้าว่ามันจะเริ่มเห็นผลใน2Week) ของผมไม่ค่อยเห็นผล
ผมเลยใส่เข้าไปอีก เป็น3/4กระป๋องใหญ่  ตอนนี้ผ่านมา2เดือนแล้ว ลดลงไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่0อยู่ดีครับ
ส่วนถ้าพื้นที่ในmini70เหลือก็ไม่ต้องไปสนใจ ไม่มีผลอะไร    [on_018]
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/04/14, [12:37:37] »

ผมใช้ตัวนี้กับmini80เหมือนกัน ต้องดูว่าNO3ขึ้นสูงไหม แล้วน้ำในตู้มากน้อยขนาดไหน
ของผมตอนนั้นขึ้นไป50 น้ำผม135L ผมใส่POLYPLAB BIO-SPHERE กระป๋องใหญ่ไปครึ่งนึงก่อน
แล้วดูว่าใน1เดือนมันลดบ้างไหม(จริงๆเค้าว่ามันจะเริ่มเห็นผลใน2Week) ของผมไม่ค่อยเห็นผล
ผมเลยใส่เข้าไปอีก เป็น3/4กระป๋องใหญ่  ตอนนี้ผ่านมา2เดือนแล้ว ลดลงไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่0อยู่ดีครับ
ส่วนถ้าพื้นที่ในmini70เหลือก็ไม่ต้องไปสนใจ ไม่มีผลอะไร    [on_018]

ปรกติ ค่า NITRATE ในตู้คุณ vahahaha สูงจาก ให้อาหารปลา หรือว่าเลี้ยงปลากับก้นตู้ หนาแน่นครับ หรือมีการให้พวกอาหารเสริมประการัง ให้ถี่ขนาดไหนครับ และที่บอกว่าหลังจาก 2 เดือนลดลง การให้อาหาร หรือพวกอาหารเสริม ยังคงให้ตามปรกติ ปริมาณ และความถี่เท่าเดิมหรือเปล่า ครับ
อยากทราบเป็นข้อมูลครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/04/14, [15:43:52] »

ผมขึ้นเกิน50ครับ
ตู้ผม24นิ้ว ปลา10ตัวกุ้งอีก2 ขี้หนักๆก็บลูแท็ง สาเหตุน่าจะเพราะให้อาหารเยอะ แล้วของเสียจากปลาร่วมด้วย
ทุกวันนี้ทำเหมือนเดิมทุกอย่าง ไม่ค่อยแน่ใจว่าอายุตู้มากขึ้นระบบมันยิ่งดีขึ้นด้วยหรือเปล่า
แต่ผมไม่ค่อยหยดแบคที่เรียน่ะครับ จะใส่เฉพาะตอนเปลี่ยนน้ำ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์