Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีกำจัดตระกอนในตู้ปลาหน่อยครับ  (อ่าน 888 ครั้ง)
mateekorn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/04/14, [20:13:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีวิธีกำจัดมันอย่างไรหรอครับ มาได้มาดี มาทุกวันเลย พื้นตู้ผมไม่ได้ปูอะไรเลยเลยเห็นได้ชัด ดูดออกทุกวันก้มาทุกวันเลย มีวิธีกำจัดมันอย่างไรดีครับ อาหารก้ให้ไม่เยอะ ไม่เหลือค้างเลย ตู้ขนาด 60" เลี้ยงปลาล้วนอะครับ

Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/04/14, [20:43:14] »

ถ้าไม่มีตัวทำคลื่นเป่าทุกทิศทาง จนตะกอนลอยไปลงกรองได้หมด  แต่แบบนั้นในตู้มันคงกลายเป็นเครื่อซักผ้า

กีสุดแบบบ้านๆคือเป่าตะกอนไปกองที่จุดใดจุดหนึ่งแล้วใช้เข็มฉีดยาดูดออกมาทุกเช้าเย็น

ผมทำแบบนี้ [เจ๋ง]
Bookha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/04/14, [22:40:17] »

มันมีสัตว์ประหลาดคอยเจาะทะลวงหินอยู่ป่าวครับลองหาน้ำยาดิฟประการังมาแช่หินดูน่าจะช่วยได้นะครับผมพึ่งไปจัดมาพึ่งจุ่มไปเมื่อวานยังรอดูอยู่ว่าจะได้ผลป่าว
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/04/14, [09:02:41] »

เป็นเรื่องของการจัดกระแสน้ำล้วนๆครับ
จัดแบบไหนคงตอบได้ยากมาก เพราะแต่ละตู้ไม่เหมือนกันในเรื่องของตำแหน่งหิน

ยังไงก็คงต้องพึ่งตัวปั๊มทำคลื่นครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้ปั๊มทำคลื่นอะไรและจำนวนเท่าไหร่
สำหรับตู้ 60นิ้ว คงต้องใช้อย่างต่ำๆ 2ตัวครับ แล้วก็ค่อยๆปรับ หันไปหันมาให้ได้ตำแหน่งที่มีตะกอนตกค้างน้อยที่สุด

ส่วนตะกอนมาจากไหน ก็ส่วนมากมาจากขี้ปลา บางส่วนมากจากในรูหินเป็น ถ้าจัดกระแสน้ำได้ไม่มียังไงก็ไม่มีหมดครับ
โชคดีที่ไม่ได้ปูพื้น น่าจะจัดการตะกอนได้ง่ายกว่าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์