Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำมือใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 455 ครั้ง)
tonn_69 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/03/14, [07:33:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเริ่มเลี้ยงปลาทะเลครับแรก ตั้งใจจะเลี้ยงปลานีโม่และปลาอื่นนิดหน่อยครับเพราะลูกชอบ. ตู้ผม 36/18/24 กรองล่าง ใส่หินเป็น ขอถามว่า ถ้าอยากเลี้ยงก้นตู้ง่ายๆให้ปลาการ์ตูน อย่างง่าย ควรเลี้ยงอะไรครับ. และต้องใช้สกิมเมอร์ไหมครับ แนะนำหน่อยครับ  ผมต้องซื้ออะไรบ้างใส่ปลาได้กี่ตัว. ปลาอะไรได้บ้าง ขอบพระคุณครับ ตอนนี้ลูกร้องไห้จะเอาปลาทุกวัน. ผมใช้น้ำทะเลนะครับ
tamataam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/03/14, [09:23:20] »

มือใหม่ก่อนที่จะpostถาม รบกวนศึกษาก่อนนะครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=126669.0
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/03/14, [09:31:22] »

ใช้้น้ำทะเล หรือ ใช้น้ำผสมเกลือ ก็ไม่ได้ลดเวลาในการเซตตู้ให้ต่างกันเท่าไหร่ครับ ต้องรอให้ระบบเข้าที่เพื่อพร้อมรับสิ่งมีชีิวิตอยู่ดีเพราะ ระบบที่ว่าไม่ใช่อยู่ในน้ำ แต่อยู่ในหินเป็นครับ คือปริมาณแบคทีเรียที่เหมาะสมในการบำบัดของเสียครับ

ส่วน จะเลี้ยงปลาอะไรบ้าง ก็ลองอ่านตามด้านบนดูนะครับ แต่ปลาการ์ตูนสามารถอยู่ได้โดยไม่ต้องมีก้นตู้ครับ ขอแค่คุณภาพน้ำดีๆก็เพียงพอแล้ว
แต่หากต้องการเลี้ยงก้นตู้จริงๆ สิ่งที่ต้องมีคือ
1. ไฟ ที่เพียงพอสำหรับก้นตู้เพื่อการสังเคราะห์แสง
2. สกิมเมอร์ที่คุณภาพ เพื่อช่วยดึงของเสียจากระบบ เพื่อช่วยให้ระบบกำจัดของเสียโดยแบคทีเรียทำงานได้ดีขึ้น
3. อุปกรณ์ควบคุมความเย็น เช่น ชิลเลอร์ คอยล์ หรือพัดลม เพื่อควบคุมอุณหภูมิให้คงที่ในระหว่างวันและ คุมไม่ให้เกิน 29-30 องศา
ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ แนะนำให้อ่านตามกระทู้ที่แนะนำไว้ด้านบนครับ อ่านจบแล้วจะพอเข้าใจครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์