Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เเนะนำกระบอกรีมูฟหน่อยคับ  (อ่าน 3688 ครั้ง)
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/03/14, [22:36:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.การบอกรีมูฟทำงานยังไง
2.เราต้องเติมสารอะไรลงไปในการทำงาน
3.ลดpo4 no3 ได้ผลดีไหม
4.ยี่ห้อ ขนาด รุ่น ราคา เเละราคาสารที่เติมลงไป ใช้กับนํ้า70ลิตร บางเวบเรียกกระบอกมีเดีย งงมากๆ
หากท่านผู้ตอบมีความกรุณาเอามาประกอบด้วยจะขอบคุณมากคับ

ตู้ผมตะไคร่เพียบ เปิดไฟ6ช.ม.ขัดเปลี่ยนนํ้า ให้อาหารปลาวันละครั้งใช้นํ้าro ก้ยังเห็นขึ้นกระจาย
เอานํ้าไปให้เพื่อนเทสมันว่าฟอสเฟตขึ้นพลวด. เลยกะถอยมาลงพร้อมกับสกิมเมอร์เลยไม่ต้องไปสวนหลายรอบอิก ไปเห็นในเวบ
เห็นลดฟอตเฟสต้นตอตะไครเขียวได้ เเต่บางเวบบอกว่าเเค่ใช้สกิมเผื่อนํ้าในตู้3 เท่าตัดno2ก่อนจะกลายเป็นpo4 ก้ได้เเล้ว
เลยขอท่านผู้รู้ชี้ทางหน่อยคับ หากมีลิ้งเก่าเเนะนำไว้เเล้วช่วยเอามาบอกด้วยนะคับ. ขอบคุณคับ    [เอ๊ะ!!!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/03/14, [22:57:25] โดย Zyra »
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/03/14, [08:24:12] »

ตัวกระบอกใช่แบบไหนก็ได้ครับ จะแบบ ปั้มนอก หรือ แบบมีปั้มในตัวก็ได้ แล้วแต่สะดวกครับ ส่วนเรื่องลด PO4 NO3 ก็ใช่ พวกคาร์บอน ใส่ลงในกระบอกครับ
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/03/14, [09:11:41] »

จำเป็นต้องใช้กระบอกกี่อันครับ ที่ส่วนใหญ่เขาใช้กันมีไรบ้างครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/03/14, [09:20:34] »

ดูท่าทางจะมีอะไรมาให้เสียเงินอีกแล้ว ้hahaha [on_026] ้hahaha
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/03/14, [09:53:02] »

เห็นตะไคร่เหมือนตะไคร่ข้างโอ่งขัดๆ ก้อออก  เเต่ตะไคร่ข้างตู้ต้องเสียเงินอีกหลายพันเลย 555 [on_065] [on_065] [on_065] [on_065]
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/03/14, [10:27:54] »

ส่วนมากจะ ใช่ 2 ชุด คือ  คาร์บอน และ Bioplastics ส่วนมากนิยมใช่กับ ตู้ sps มากกว่า

ถ้าต้องการแค่ คุมเรื่องคะไตร่ ก็ ใช่แค่ ชุด คาร์บอน ก็พอแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/03/14, [10:41:43] »

ราคาเเละยี่ห้อรุ่นละท่าน
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/03/14, [10:46:12] »

ตัวกระบอก มีให้เลือกหลายยี้ห้อ ครับ ราคา ก็มีทั้งแต่หลัก ร้อย ถึง หลัก พัน

ส่วนผมใช่ ของ BM MINI 80 ปั้มในตั้ว ราคาก็ พันกว่าๆ ของ AE ก็ดีครับ เคยใช่แบบ ปั้มแยก ราคาก็ใกล้ๆกันครับ
ส่วนมีเดีย ก็ มีหลายยี้ห้อ หลายราคา ตัวดีๆหน่อย ก็ ROWA ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/03/14, [10:57:27] »

ขอเสปคตู้และอายุ + รายละเอียดอุปกรณ์ที่มี + การดูแล + ปริมาณสิ่งมีชีวิต ก่อนดีกว่าไม๊ เผื่อแก้ปัญหาได้ในระยะยาว

การใช้มีเดียต่างๆ เพื่อลดของเสียก็สามารถทำได้ แต่บางครั้ง อาจจะยังจำเป็นต้องใช้
เพราะหลังจากการใช้มีเดียต่างๆเหล่านั้น อาจจะส่งผลกระทบถึงค่าต่างๆในตู้ได้ในช่วงแรกๆ
และ ปริมาณมีเดีย ต้องมีปริมาณที่เหมาะสม น้อยไปไม่เกิดผล มากไปก็มีผลเสียครับ

หากตุ้อายุน้อยๆ ไม่เกิน 6 เดือน ปัญหาตะไคร่อาจจะยังคงมีอยู่ เพราะความเสถียรยังไม่มี
อยากให้ปรับปรุงระบบกรองและการกำจัดของเสียต้นทางก่อนดีกว่า ถ้าทำแล้วไม่ลด ไม่ลง ค่อยหาอุปกรณ์มาช่วยครับ

เพิ่มเติม*** การมีสกิมเมอร์ดีๆซักตัว ช่วยเรื่องของเสียได้ แต่สำคัญคือของเสียในตู้หลักก็ต้องลงมาเข้ารับการบำบัดด้วย
ขอรูปตู้ และกรองด้วยก็ดีครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/03/14, [12:51:20] »

ขอเสปคตู้และอายุ + รายละเอียดอุปกรณ์ที่มี + การดูแล + ปริมาณสิ่งมีชีวิต ก่อนดีกว่าไม๊ เผื่อแก้ปัญหาได้ในระยะยาว

การใช้มีเดียต่างๆ เพื่อลดของเสียก็สามารถทำได้ แต่บางครั้ง อาจจะยังจำเป็นต้องใช้
เพราะหลังจากการใช้มีเดียต่างๆเหล่านั้น อาจจะส่งผลกระทบถึงค่าต่างๆในตู้ได้ในช่วงแรกๆ
และ ปริมาณมีเดีย ต้องมีปริมาณที่เหมาะสม น้อยไปไม่เกิดผล มากไปก็มีผลเสียครับ

หากตุ้อายุน้อยๆ ไม่เกิน 6 เดือน ปัญหาตะไคร่อาจจะยังคงมีอยู่ เพราะความเสถียรยังไม่มี
อยากให้ปรับปรุงระบบกรองและการกำจัดของเสียต้นทางก่อนดีกว่า ถ้าทำแล้วไม่ลด ไม่ลง ค่อยหาอุปกรณ์มาช่วยครับ

เพิ่มเติม*** การมีสกิมเมอร์ดีๆซักตัว ช่วยเรื่องของเสียได้ แต่สำคัญคือของเสียในตู้หลักก็ต้องลงมาเข้ารับการบำบัดด้วย
ขอรูปตู้ และกรองด้วยก็ดีครับ

ตู้24 กรองใน นํ้า70ลิตรนิดๆ อายุ3เดือนกว่า ไฟled108w มีชิลเลอร์ ส่วนสกิมเมอร์พรุ่งนี้จะเข้าสวนไปถอยมาลง
ปลา3ตัวหอย และเม่น ก้นตู้กระดุม หนัง เกรฟ แฮมเมอร์  เเละมีสาหร่ายนืดหน่อย
เปิดไฟ 6ชม ให้อาหารปลาวันละครั้ง เปลี่ยนนํ้าอาทิตละครั้ง 10%
คือผมได้ตู้มาจากเพื่อนคับเดิมเจ้าของเลี้ยงอยุ่ก้ประมาณนี้ ไม่มีปัญหา เเต่ก่อนเลิกเลี้ยงขายในตู้หมดแล้วเหลือเเต่ตู้กับปั้มนํ้า
ผมก้เลยยกมาจัดการ+กับมือใหม่รุ้งูๆปลาๆ จะถามเจ้าของเดิมก้ดันไปอยุ่อเมริกา ติดต่อไม่ได้ ผู้ใจดีช่วยชี้เเนะด้วยคับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/03/14, [14:33:00] »

เหมือนท่าน บิลว่าครับ ลองลงสกิมเมอร์ ก่อน เรื่องกระบอกรีมูฟ ค่อยดูอีกที่ครับ
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/03/14, [14:36:52] »

ตู้เล็กจะใส่กระบอกรีมูฟได้หรือครับ สกิมเมอร์ก็เต็มกรองแล้วครับ

แล้วใช้ปั๊มน้ำชิลเลอร์ตัวไหนครับ ถ้าจะใช้ก็ซื้อกระบอกรีมูฟแบบแยกปั้มมาต่อน้ำหลังจากผ่านชิลเลอรฺก็ได้ครับ
หรือไม่ก็ ไม่ต้องใช้กระบอกรีมูฟก็ได้ครับ เอกสารใส่ถุงให้น้ำก็ได้ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/03/14, [15:12:26] »

ตู้24 กรองใน นํ้า70ลิตรนิดๆ อายุ3เดือนกว่า ไฟled108w มีชิลเลอร์ ส่วนสกิมเมอร์พรุ่งนี้จะเข้าสวนไปถอยมาลง
ปลา3ตัวหอย และเม่น ก้นตู้กระดุม หนัง เกรฟ แฮมเมอร์  เเละมีสาหร่ายนืดหน่อย
เปิดไฟ 6ชม ให้อาหารปลาวันละครั้ง เปลี่ยนนํ้าอาทิตละครั้ง 10%
คือผมได้ตู้มาจากเพื่อนคับเดิมเจ้าของเลี้ยงอยุ่ก้ประมาณนี้ ไม่มีปัญหา เเต่ก่อนเลิกเลี้ยงขายในตู้หมดแล้วเหลือเเต่ตู้กับปั้มนํ้า
ผมก้เลยยกมาจัดการ+กับมือใหม่รุ้งูๆปลาๆ จะถามเจ้าของเดิมก้ดันไปอยุ่อเมริกา ติดต่อไม่ได้ ผู้ใจดีช่วยชี้เเนะด้วยคับ

036

ตู้ขนาดนี้จะขยับทำอะไรก็ยากหน่อย กรองล่างก็ไม่มีทำให้ของเสีย ลอยไปลอยมาในตู้
มีสกิมฯ ดีๆ น่าจะพอช่วยได้ แต่คงไ่ม่มากมายอะไร เพราะ สกิมรุ่นเล็กๆ คาดหวังยากนิดนึง

แต่ที่แนะนำได้คือ หาหินเป็น นำมาจัดเรียงในตู้ให้ได้เยอะที่สุด เพื่อให้ใช้งานระบบแบคให้เต็มที่
ส่วนการทำงานของคน ทำได้คือ เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งอยู่แล้วก็ดี แต่หากเอาไม่อยู่ก็เพิ่มเป็นซัก 20% ไป

อายุตู้3เดือน ยังไม่หมดวงจรตะไคร่ครับ การใช้น้ำ RO แล้วยังมี ให้ลองคิดดูว่า ถ้าไม่ใช้น้ำ RO จะขนาดไหน  [on_026]

อดทนทำไปเรื่อยๆครับ เปลี่ยนน้ำ เีดี๋ยวพอระบบเข้าที่ ปัญหาตะไคร่และของเสียจะค่อยๆหมดไปเองครับ แต่คนต้องขยันหน่อยเพราะเรื่องอุปกรณ์ต่างๆที่ช่วยเราทำงาน มันไม่เอื้ออำนวยครับ

ยังไงลองเข้าห้องโชว์ตู้ทะเล แล้วลองหาดูตู้ไซส์นี้หรือตู้ที่ไม่มีกรอง ลองดูว่าเขาจัดการกันอย่างไรจึงทำให้ตู้สวย แต่คงไม่ได้ใช้เวลาแค่แป๊บเดียวแน่ๆ  ลองค้นหาดูตู้ไอดอลของเราดูนะครับ   [on_066]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/03/14, [20:28:37] »

036

ตู้ขนาดนี้จะขยับทำอะไรก็ยากหน่อย กรองล่างก็ไม่มีทำให้ของเสีย ลอยไปลอยมาในตู้
มีสกิมฯ ดีๆ น่าจะพอช่วยได้ แต่คงไ่ม่มากมายอะไร เพราะ สกิมรุ่นเล็กๆ คาดหวังยากนิดนึง

แต่ที่แนะนำได้คือ หาหินเป็น นำมาจัดเรียงในตู้ให้ได้เยอะที่สุด เพื่อให้ใช้งานระบบแบคให้เต็มที่
ส่วนการทำงานของคน ทำได้คือ เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งอยู่แล้วก็ดี แต่หากเอาไม่อยู่ก็เพิ่มเป็นซัก 20% ไป

อายุตู้3เดือน ยังไม่หมดวงจรตะไคร่ครับ การใช้น้ำ RO แล้วยังมี ให้ลองคิดดูว่า ถ้าไม่ใช้น้ำ RO จะขนาดไหน  [on_026]

อดทนทำไปเรื่อยๆครับ เปลี่ยนน้ำ เีดี๋ยวพอระบบเข้าที่ ปัญหาตะไคร่และของเสียจะค่อยๆหมดไปเองครับ แต่คนต้องขยันหน่อยเพราะเรื่องอุปกรณ์ต่างๆที่ช่วยเราทำงาน มันไม่เอื้ออำนวยครับ

ยังไงลองเข้าห้องโชว์ตู้ทะเล แล้วลองหาดูตู้ไซส์นี้หรือตู้ที่ไม่มีกรอง ลองดูว่าเขาจัดการกันอย่างไรจึงทำให้ตู้สวย แต่คงไม่ได้ใช้เวลาแค่แป๊บเดียวแน่ๆ  ลองค้นหาดูตู้ไอดอลของเราดูนะครับ   [on_066]

ครับ เปลี่ยนเลี้ยงปลาหางนกยูงดีกว่า [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์