Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องน้ำ ro กับค่า ph ครับ  (อ่าน 10512 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 23/03/14, [12:58:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าทุกวันนี้ผมใช้น้ำ ro ตีเกลือครับ ตั้งตู้มา5-6เดือน เพิ่งเคยวัดค่า ph จริงจัง โดยเพิ่งเริ่มใช้วัดแบบแยกกัน (แต่ก่อนไช้พวกแถบวัด 5 in 1ครับ) ทีนี้ผมลองวัดน้ำที่กรองออกมาที่ยังไม่ตีเกลือ ปรากฎว่า ph ต่ำแค่ 7 ไม่เกิน 7.4 ครับ วัดเทียบแล้วเป็นสีเหลืองเรย เครียดเรย ผมก็เรยเติมน้ำยาเพิ่ม ph ยี่ห้อ reef life เติมไปตามโดสในน้ำที่กดมาเตรียมตีเกลือ (บนฉลากคือตามโดสไนกรณีที่ไส่ไนตู้ที่เราเลี้ยงครับคือ 5ml ต่อน้ำ 200 l แต่ในกรณีนี้ผมเติมในน้ำเปล่าจึงเติมแต่งไปเรื่อยๆจนวัดได้ 8.2 เป็นที่น่าพอไจ) แต่ทีนี้ครับ มาวัดอีกทีตอนเช้ามันกลับไปเป็น 7 เหมือนเดิมอ่ะครับ เครียดเรย คือผมไม่อยากเอาน้ำยาไปไส่ไนตู้หลักอ่าครับ มันเหมือนแก้ปัญหาที่ปลายเหตุแล้ว อยากแก้ที่ต้นทางคือน้ำกรองที่กดออกมาอ่าครับ ผมควรทำไงดีครับ ลืมบอกน้ำที่ตีเกลืออกมาแล้วค่า ph ก็ต่ำเหมือนกันครับ แต่ต่ำไม่มากเท่าน้ำเปล่า ประมาณเกือบๆ 7.8 ไม่รู้เพิ่มขึ้นเพราะเกลือช่วยด้วยหรือป่าว หรือเราควรใส่ยาไนน้ำที่ตีเกลือเรียบร้อยแล้ว และใส่ลงตู้ทันทีหลังจากปรับค่าแล้วครับ ไม่ควรทิ้งไว้ค้างคืน หรือผมควรทำไงดีครับ ตอนนี้สงสารปลา ไม่รู้เค้าจะรู้สึกไม่ดีหรือป่าว เพราะอยู่กับค่า ph ต่ำแบบนี้มาตั้งนาน และไม่รู้ pompom มันเลิกปั้มเพราะ ph ต่ำด้วยหรือป่าว ซื้อมากี่รุ่นๆก็เลิกปั้ม

ช่วยแนะนำทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/14, [13:01:39] โดย Common-Akkie »
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/14, [13:49:52] »

น้ำroทำให้phต่ำครับ ต้องเติมph+ตรับ รู้สึกว่าต้องเติมทุกวันจนกว่าจนนิ่งครับ
แต่ค่าphขึ้นลงตลอดวันอยู่แล้วครับ
ใช้เกลือยี่ห้ออะไรครับ
ลองเปลี่ยนเป็นน้ำทะเลดูครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/03/14, [14:02:26] »

ค่า 7 คือค่าความเป็นกลางเครื่องกรองน้ำกรองออกมาได้ 7 น่าจะดีใจนะครับ
ผสมน้ำตีเกลือทิ้งไว้แล้วผสมในตู้ค่อยวัดอีกทีตอนกลางวันเวลาเดิมเพื่อได้ค่ามาตรฐาน
ป.ล.ในระหว่างวันการแกว่งของ pH เป็นเรื่องปกติแต่ถ้ารักษาให้อยู่ระหว่าง 8-8.3 จะดีมาก
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/03/14, [01:33:49] »

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ตอนนี้ผมก็เอาแค่ผสมเกลือแล้วมันไม่ต่ำมากก็โอและ ซัก 7.8 ก็ช่างมัน เอาไม่ไห้มันแย่มากพอ เติมไปก็เท่านั้น วันรุ่งขึ้นก็ตก ไห้ทุกอย่างดูปกติก็พอ ไม่ล้มหายตายจาก บาน ว่าย ก็เอาละ ทุกวันนี้เหนื่อยเหลือเกิน ยิ่งกว่าเลี้ยงเด็กทารก เฮ้อ สู้ๆ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/03/14, [09:28:17] »

ปกติ น้ำจืด ค่า ph จะต่ำอยู่แล้ว
พอผสมเกลือจะได้ ph ที่สูงขึ้น

ph 7.8 ต่ำกว่ามาตรฐานนิดนึง

ส่วนการใช้ buffer ต้อง ปรับในตู้ให้ได้ค่าที่ต้องการก่อน  หลังจากนั้นค่ิอยมาปรับน้ำใหม่ให้ได้ค่าเท่ากันกับในตู้ ไม่งั้นปรับเท่าไหร่ก็ขึ้นยากครับ

ลองเปลี่ยนเกลือดู หาแบบเกลือที่ค่าสูงๆหน่อย (แต่ราคาก็สูงตามนิดนึง)

อีกเรื่องนึงคือค่า pH ก็สัมพันธ์กับค่าของเสียในตู้ด้วย คือ หากมีของเสียในตู้มาก pH มักเป็นกรด ให้ลองเช็ค NO3
และ pH กับสัมพันธ์กับ KH อีกต่างหาก ..5555 (เริ่มเยอะแล้วทีนี้)
แล้วไอ้ KH กับดันไปเกี่ยวกับ CA และ MG ด้วย  หาก MG ต่ำไป ก็ไม่สามารถรักษาค่า KH ให้สูงได้

ทีนี้ต้องกลับมาดูว่าต้นเหตุของปัญหาจริงๆ อยู่ที่ไหน
1. pH ต่ำ เพราะ ต้นทางต่ำ คือน้ำผสมเกลือแล้วได้ pH ที่ต่ำ ก็ลองเปลี่ยนเกลือดู
2. pH ต่ำ เพราะของเสียเยอะ อันนี้ก็แก้ไขเรื่องของเสียกันไป
3. pH ต่ำ เพราะ KH ต่ำ ก็ต้องไปดูเรื่อง CA MG ควบคู่กันครับ

แต่หาก pH อยู่ในระดับ 7.8 แล้วไม่ไปไหน ขึ้นลงช่วงแคบๆในระหว่างวัน และก้นตู้สามารถรับค่านี้ได้ ก็ปล่อยไปครับ
ผมเคยกังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ช่วงนึง แรกๆก็ปรับน้ำใหม่ให้ได้ค่า แต่พอเติมลงตู้ ก็ลดลงเพราะน้ำในตู้มันต่ำ ซึ่งขณะนั้นก้นตู้ก็เต็มตู้เหมือนกันเพียงแต่ไม่มีอะไรเสียหายจากการที่ pH ต่ำ และส่วนมากในตู้เป็นของอ่อน

พอมาหลังๆ ผมเลยปรับค่า pH ในตู้ให้ได้ระดับ 8.0 ก็ใช้เวลานานเหมือนกันกว่าจะปรับขึ้นได้
แต่ปัจจุบันก็ค่า pH ในตู้ผมอยู่ที่ 7.8-7.9 ครับเพราะเกลือที่ผมใช้หลังจากผสมได้เท่านี้ (ทิ้งไว้1คืนค่อยวัดนะไม่งั้นวัดได้จะต่ำกว่าปกตินิดหน่อย) ผมเลยเลิกการปรับค่า pH เพราะความขี้เกียจปรับค่า และ ขี้เกียจหาซื้อเกลือ (ผมใช้ AQ สลับกับ CrystalSea ซื้อมาทีละลังรุ่นถุงเล็ก 1.5-2Kg เพราะขี้เกียจหาซื้อบ่อยๆ)

ส่วนพวก ซีเนียปั๊มๆทั้งหลาย หยุดปั๊มผมคาดว่าไม่น่าจะเกิดจาก pH แต่น่าจะเกิดจาก PO4/NO3 มากกว่า
เพราะเมื่อก่อนเคยมีปัญหากับพวกปั๊มๆนี่แหละ พอได้มาใหม่ๆ ก็ปั๊มดีพอลงในตู้ได้ไม่นานก็หยุดปั๊ม ในขณะนั้น NO3=5-10 ส่วน PO4 อยู่ประมาณ 0.25
หลักจากการปรับค่าของเสียให้ต่ำลงกว่้าเดิม (โดยที่ค่า pH KH CA MG กระแสน้ำในตู้ เหมือนเดิม) ปัจจุบันก็ปั๊มแรงครับ ผมเลยเดาว่าจ่าจะเกิดจากของเสีย เพราะปัจจุบัน NO3=0 PO4=0 ตามที่วัดได้ ซึ่งคงน่าจะมีเหลืออยู่แต่ตัววัดไม่สามารถวัดได้แล้ว
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/03/14, [15:39:36] »

KH ตกระเนระนาด ทำไงดีอ่ะ เหอๆ รักษาค่า MG ก็แล้ว กด NO3 ก็แล้ว (ได้ประมาณไม่เกิน 10) KH ก็ไม่เคยอยู่ตัวซะที เติมไปสูงเท่าไหร่ก็ไม่อยู่ ลดวันละ 1 dkh เลย จนเปลืองเงินกับค่า KH buffer จนชักเริ่มโมโห จะใช้เบคกิ้งโซดาละ ทนมะไหวแร้นนน

เคยอยู่ครั้งนึง เติม KH จนถึง 11 dhk ผ่านไป 6 วัน kh เหลือ 5 มึนสุดๆ
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/03/14, [15:59:35] »

ขอโทษครับ ค่า KH มีผลกะก้นตู้โดยตรงไหมครับ อยากรู้อะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/03/14, [09:17:49] »

KH ตกระเนระนาด ทำไงดีอ่ะ เหอๆ รักษาค่า MG ก็แล้ว กด NO3 ก็แล้ว (ได้ประมาณไม่เกิน 10) KH ก็ไม่เคยอยู่ตัวซะที เติมไปสูงเท่าไหร่ก็ไม่อยู่ ลดวันละ 1 dkh เลย จนเปลืองเงินกับค่า KH buffer จนชักเริ่มโมโห จะใช้เบคกิ้งโซดาละ ทนมะไหวแร้นนน

เคยอยู่ครั้งนึง เติม KH จนถึง 11 dhk ผ่านไป 6 วัน kh เหลือ 5 มึนสุดๆ

ค่า MG ตอนนี้อยู่ระดับเท่าไหร่ครับ
ปกติ เวลาลง จะลดเป็นสัดส่วนพร้อมๆกัน 3 ตัว คือ KH CA MG ถ้ามีค่่าไหนพุ่งขึ้นไป แต่ถ้าเกินสัดส่วนของทั้ง3ตัว เดี๋ยวก็ลงมาครับ จะเป็นแบบที่เป็นอยู่ คือเติมเท่าไหร่ ก็ไม่ขึ้น
ยังไง หากต้องการเพิ่มจริงๆ ให้ดูที่เกลือก่อน ว่าเกลือที่้เรากำลังใ้ช้ ละลายน้ำแล้ว ได้ MG CA อยู่ในระดับไหน
ก็ให้ปรับน้ำในตู้ให้ได้ MG กับ CA ใกล้เคียงกับเกลือก่อน
เมื่อ MG อยู่ในระดับเหมาะสมแล้ว เดี๋ยว CA กับ KH มันก็จะนิ่งอยู่ในระดับที่สัมพันธ์กับ MG เองครับ

แล้วหลังจากนั้นก็เติมส่วนที่ขาดครับ ว่าใช้ไปแต่ะวันต้องเติมประมาณไหน ก็รักษาค่านั้นเอาไว้ครับ

ขอโทษครับ ค่า KH มีผลกะก้นตู้โดยตรงไหมครับ อยากรู้อะครับ
หากไม่ได้ต่ำมากจนเกินไป ประมาณ 7 ขึ้นไป ไม่ค่อยแสดงอาการเท่าไหร่ ยกเว้นพวก SPS ครับ
หากเป็น SPS ถ้า KH ตกจากในระดับที่เคยมีในตู้ จะร่อนที่โคนหรือปลายจำไม่ได้ครับ
แต่ว่า จริงๆ ก้นตู้ก็สามารถทนได้พอควรเลย และคงพยายามปรับตัวให้อยู่ได้กับระดับค่าเคมีในตู้ ถ้าไม่ได้มีปัจจัยอื่่นมาทำให้แย่ลงเพิ่มเติม ก้่นตู้ก็สามารถอยู่ได้ครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/03/14, [09:38:11] »

sps ต่ำร่อนโคน สูงร่อนปลายครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/03/14, [11:26:58] »

sps ต่ำร่อนโคน สูงร่อนปลายครับ

ของผมมันร่อนจากด้านข้าง ไม่รู้อะไรต่ำอะไรสูงแหละ 5555 ฟอกตายไปทั้งก้อนและ เสียดายตัง เสียอารมณ์ ชีวิตเศร้า เหลือซากเก็บไว้เป็นอุทธาหรณ์ว่าอย่าได้ริปีนเขาอีก เหอๆๆๆ
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/03/14, [11:33:25] »

ค่า MG ตอนนี้อยู่ระดับเท่าไหร่ครับ
ปกติ เวลาลง จะลดเป็นสัดส่วนพร้อมๆกัน 3 ตัว คือ KH CA MG ถ้ามีค่่าไหนพุ่งขึ้นไป แต่ถ้าเกินสัดส่วนของทั้ง3ตัว เดี๋ยวก็ลงมาครับ จะเป็นแบบที่เป็นอยู่ คือเติมเท่าไหร่ ก็ไม่ขึ้น
ยังไง หากต้องการเพิ่มจริงๆ ให้ดูที่เกลือก่อน ว่าเกลือที่้เรากำลังใ้ช้ ละลายน้ำแล้ว ได้ MG CA อยู่ในระดับไหน
ก็ให้ปรับน้ำในตู้ให้ได้ MG กับ CA ใกล้เคียงกับเกลือก่อน
เมื่อ MG อยู่ในระดับเหมาะสมแล้ว เดี๋ยว CA กับ KH มันก็จะนิ่งอยู่ในระดับที่สัมพันธ์กับ MG เองครับ

แล้วหลังจากนั้นก็เติมส่วนที่ขาดครับ ว่าใช้ไปแต่ะวันต้องเติมประมาณไหน ก็รักษาค่านั้นเอาไว้ครับ

หากไม่ได้ต่ำมากจนเกินไป ประมาณ 7 ขึ้นไป ไม่ค่อยแสดงอาการเท่าไหร่ ยกเว้นพวก SPS ครับ
หากเป็น SPS ถ้า KH ตกจากในระดับที่เคยมีในตู้ จะร่อนที่โคนหรือปลายจำไม่ได้ครับ
แต่ว่า จริงๆ ก้นตู้ก็สามารถทนได้พอควรเลย และคงพยายามปรับตัวให้อยู่ได้กับระดับค่าเคมีในตู้ ถ้าไม่ได้มีปัจจัยอื่่นมาทำให้แย่ลงเพิ่มเติม ก้่นตู้ก็สามารถอยู่ได้ครับ

ใช้เกลือ aq ครับ แต่ก่อน MG ค่อนข้างต่ำ คาดว่าเกลือให้มาน้อยด้วย ผมก็เติมชดเชยไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนน้ำเสียก่อน ปัจจุบันผมรักษาไว้อยู่ค่อนข้างสูงครับ เพราะรู้ว่ามีผลต่อการลดลงของ CA กับ KH คือ รักษา MG อยู่ที่ประมาณ 1360 - 1420 ครับ พอเปลี่ยนน้ำ MG ลด ก็จะเติมเพิ่มตลอดครับ

CA แต่ก่อนต่ำ เพราะ MG ต่ำ หลังๆ รักษาระดับ MG ได้ CA จึงอยู่ในระดับสูงเช่นกันครับ คือประมาณ 420 - 500

เหลือแต่ KH เจ้าปัญหานี่แหละครับ ฉุดไม่อยู่เสียที ว่าแล้ว เย็นนี้กลับไปเติม KH เลย เหอๆๆ

อ้อ PH อยู่ที่ 8.0 - 8.4 ครับ แกว่งอยู่ประมาณนี้ แต่ไม่เคยวัดตอนปีดไฟว่า PH เท่าไหร่ ตอนนี้ผมเดาว่า สาเหตุเดียวที่ KH ตก อาจเป็นเพราะว่า ช่วงกลางคืน PH อาจตกถึงน้อยกว่า 7.6 ก็ได้ จึงทำให้ KH ตก ไว้ต้องลองวัดดูเสียหน่อย

ยังไง มีอะไรก็แนะนำได้นะครับ
 [on_055] [on_055] [on_055]
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/03/14, [09:42:48] »

ใช้เกลือ aq ครับ แต่ก่อน MG ค่อนข้างต่ำ คาดว่าเกลือให้มาน้อยด้วย ผมก็เติมชดเชยไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนน้ำเสียก่อน ปัจจุบันผมรักษาไว้อยู่ค่อนข้างสูงครับ เพราะรู้ว่ามีผลต่อการลดลงของ CA กับ KH คือ รักษา MG อยู่ที่ประมาณ 1360 - 1420 ครับ พอเปลี่ยนน้ำ MG ลด ก็จะเติมเพิ่มตลอดครับ

CA แต่ก่อนต่ำ เพราะ MG ต่ำ หลังๆ รักษาระดับ MG ได้ CA จึงอยู่ในระดับสูงเช่นกันครับ คือประมาณ 420 - 500

เหลือแต่ KH เจ้าปัญหานี่แหละครับ ฉุดไม่อยู่เสียที ว่าแล้ว เย็นนี้กลับไปเติม KH เลย เหอๆๆ

อ้อ PH อยู่ที่ 8.0 - 8.4 ครับ แกว่งอยู่ประมาณนี้ แต่ไม่เคยวัดตอนปีดไฟว่า PH เท่าไหร่ ตอนนี้ผมเดาว่า สาเหตุเดียวที่ KH ตก อาจเป็นเพราะว่า ช่วงกลางคืน PH อาจตกถึงน้อยกว่า 7.6 ก็ได้ จึงทำให้ KH ตก ไว้ต้องลองวัดดูเสียหน่อย

ยังไง มีอะไรก็แนะนำได้นะครับ
 [on_055] [on_055] [on_055]

มันก็มีให้เลือกนะครับ
1. เปลี่ยนน้ำในปริมาณที่เยอะกว่าเดิม และ บ่อยกว่าเดิมครับ ในช่วงแรกๆ
2. ปล่อยให้มันตกไปจนถึงระดับนึง โดยไม่ต้องเติมอะไร แล้ววัดทั้ง3ตัว ว่าได้ค่าที่เท่าไหร่ เดาว่ามันจะลงไปจนถึงสัดส่วนที่มันควรจะเป็น แล้วค่อยเติมกลับคืนเข้าไปเป็นตัวๆ ครับ
3. เติม MG + KH เพิ่มลงไปเพื่อให้ได้สัดส่วนครับ โดยปกติ MG จะเป็น 3เท่าของ CA โดยประมาณ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในตู้ได้มีอะไรใช้พวก 3 ตัวนี้หรือเปล่าครับ เช่นพวก SPS หรือ คลอรัลไลน์
และ การเติม MG CA KH ใช้อะไรครับ เติมแบบสำเร็จ หรือ แบบแยก
และ ปกติ 3ตัวนี้ เวลาตก มันจะตกเป็นสัดส่วน ไม่เคยเห็นตกตัวเดียวเท่าไหร่

ส่วนตัวผม จะเติม C-Balance เพราะขี้เกียจคำนวน แต่จะมี Sodium Carbonate (Soda Ash) เพราะให้ค่า KH ที่สูงกว่าใช้ Baking Soda ในปริมาณเท่ากันครับ

เมื่อก่อนผมก็ซีเรียสเรื่องพวกนี้ครับ หลังๆ ขี้เกียจปวดหัวปวดตับ เติมไปก็ไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ ผมก็เลยปล่อยมันตกลงไปอยู่ช่วงนึงเลย เอาแบบให้สุดๆ มันจะหยุดตกเองครับ จากนั้นผมก็เติมกลับคืนเข้าระบบจากการเปลี่ยนน้ำเป็นหลัก และ เติม C-Balance เสริมในระหว่างการรอเปลี่ยนน้ำครั้งถัดไป ช่วงที่ค่ามันขึ้นๆลงๆ ก็มีดรอปบ้าง แต่ไม่ถึงขั้นร่อน-ตายไป
ปัจจุบันค่าโดยประมาณในตู้ผมอยู่ที่
MG ประมาณ 11xx-1200
CA ประมาณ 2xx-300
KH ประมาณ 7-8
ถ้าไม่ได้เติมอะไรซัก3-4วัน มันก็ต่ำหน่อย ถ้าไม่ลืมเติม ก็อยู่ในค่าสูงสุดด้านบน
ค่ามันอาจจะต่ำกว่ามาตรฐานตู้อื่นซักหน่อย แต่ผมรักษาค่าตามด้านบนไว้ให้แกว่งในช่วงแคบๆ  แต่ตู้ผมไม่ได้เน้น SPS มาก โดยมาก90% เป็นของอ่อนผมเลยขึ้เกียจปวดหัวกับเรื่องพวกนี้
ของในตู้ก็โอเคดีครับ ไม่มีร่อน-ตาย แต่อย่างใด แต่ที่เน้นคือเรื่องของเสียมากกว่า ให้ค่า NO3-PO4 ให้อยู่ระดับ 0 ครับ  อันนี้สำคัญกว่า
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/03/14, [11:24:23] »

มันก็มีให้เลือกนะครับ
1. เปลี่ยนน้ำในปริมาณที่เยอะกว่าเดิม และ บ่อยกว่าเดิมครับ ในช่วงแรกๆ
2. ปล่อยให้มันตกไปจนถึงระดับนึง โดยไม่ต้องเติมอะไร แล้ววัดทั้ง3ตัว ว่าได้ค่าที่เท่าไหร่ เดาว่ามันจะลงไปจนถึงสัดส่วนที่มันควรจะเป็น แล้วค่อยเติมกลับคืนเข้าไปเป็นตัวๆ ครับ
3. เติม MG + KH เพิ่มลงไปเพื่อให้ได้สัดส่วนครับ โดยปกติ MG จะเป็น 3เท่าของ CA โดยประมาณ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในตู้ได้มีอะไรใช้พวก 3 ตัวนี้หรือเปล่าครับ เช่นพวก SPS หรือ คลอรัลไลน์
และ การเติม MG CA KH ใช้อะไรครับ เติมแบบสำเร็จ หรือ แบบแยก
และ ปกติ 3ตัวนี้ เวลาตก มันจะตกเป็นสัดส่วน ไม่เคยเห็นตกตัวเดียวเท่าไหร่

ส่วนตัวผม จะเติม C-Balance เพราะขี้เกียจคำนวน แต่จะมี Sodium Carbonate (Soda Ash) เพราะให้ค่า KH ที่สูงกว่าใช้ Baking Soda ในปริมาณเท่ากันครับ

เมื่อก่อนผมก็ซีเรียสเรื่องพวกนี้ครับ หลังๆ ขี้เกียจปวดหัวปวดตับ เติมไปก็ไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ ผมก็เลยปล่อยมันตกลงไปอยู่ช่วงนึงเลย เอาแบบให้สุดๆ มันจะหยุดตกเองครับ จากนั้นผมก็เติมกลับคืนเข้าระบบจากการเปลี่ยนน้ำเป็นหลัก และ เติม C-Balance เสริมในระหว่างการรอเปลี่ยนน้ำครั้งถัดไป ช่วงที่ค่ามันขึ้นๆลงๆ ก็มีดรอปบ้าง แต่ไม่ถึงขั้นร่อน-ตายไป
ปัจจุบันค่าโดยประมาณในตู้ผมอยู่ที่
MG ประมาณ 11xx-1200
CA ประมาณ 2xx-300
KH ประมาณ 7-8
ถ้าไม่ได้เติมอะไรซัก3-4วัน มันก็ต่ำหน่อย ถ้าไม่ลืมเติม ก็อยู่ในค่าสูงสุดด้านบน
ค่ามันอาจจะต่ำกว่ามาตรฐานตู้อื่นซักหน่อย แต่ผมรักษาค่าตามด้านบนไว้ให้แกว่งในช่วงแคบๆ  แต่ตู้ผมไม่ได้เน้น SPS มาก โดยมาก90% เป็นของอ่อนผมเลยขึ้เกียจปวดหัวกับเรื่องพวกนี้
ของในตู้ก็โอเคดีครับ ไม่มีร่อน-ตาย แต่อย่างใด แต่ที่เน้นคือเรื่องของเสียมากกว่า ให้ค่า NO3-PO4 ให้อยู่ระดับ 0 ครับ  อันนี้สำคัญกว่า

ผมใช้เติมแบบแยกครับ เพราะตู้ผม KH มักจะตกมากกว่าอย่างอื่น เลยเน้น KH มากกว่าอย่างอื่นครับ

เห็นจริงด้วยที่ว่าควรกด NO3 และ PO4 เพราะตอนนี้ ไซยาโนบุกละครับ รอบที่สอง
 [on_024] [on_024] [on_024] [on_024]
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/03/14, [11:46:43] »

ผมใช้เติมแบบแยกครับ เพราะตู้ผม KH มักจะตกมากกว่าอย่างอื่น เลยเน้น KH มากกว่าอย่างอื่นครับ

เห็นจริงด้วยที่ว่าควรกด NO3 และ PO4 เพราะตอนนี้ ไซยาโนบุกละครับ รอบที่สอง
 [on_024] [on_024] [on_024] [on_024]

ค่า parameter วัดได้ก็ดี
แต่วัดมากก็เครียด
เอาว่าพักนึง ก็วัดซักที
หรือเริ่มเห็นผิดปกติ ก็วัดซักที  เดี๋ยวนี้ผมทำแบบนี้  วัดมาก จิดตก  55
Paa1975555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/03/14, [15:57:16] »

ส่วนตัวผมใช้แค่เครื่องกรองธรรมดาคับ ค่า PH ไม่ตกเท่าไหร่วัดได้ 8.1-8.3 แต่ก็มีผมเสียคือตะไคร่แดงเป็นปลื้ดๆเต็มตู้เลยคับ แก้ไม่ได้ซักที จะเปลี่ยนเป็นRO ก็ดันมาเจอกระทู้ว่าค่าPH ไม่คงที่ โอ้ยกลุ่มจริงๆเลย n032
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/03/14, [16:33:44] »

เครื่องกรองน้ำที่ดีกรองส่วนเกินออกไปได้ค่าน้ำเป็นกลางก็ดีแล้วนี่ครับใช้เกลือมาตรฐานผสมออกมาก็ได้น้ำที่ดี
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/03/14, [17:48:30] »

ระหว่างเครื่องกรองธรรมดา กับRO แนะนำไรดีกว่ากันคับ ผมจะได้เปลี่ยนถูก (หรือว่าจะต่อพ่วงกันเลยดีหว่า) [on_026]
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/03/14, [00:10:52] »

ใช้ RO ล้วน ดีกว่าครับ คิดจะเลี้ยงปลาทะเล อย่างน้อยก็น่าจะต้อง RO นะครับ หรือถ้าไม่กลัวเปลืองน้ำ ก็จัด RO DI ไปเลย

สาเหตุที่ต้องใช้ RO เพราะว่า เครื่องกรอง RO จะกำจัดแร่ธาตุที่ไม่จำเป็นสำหรับตู้ทะเลออกไปครับ โดยเฉพาะฟอตเฟต และซิลิเกต ซึ่งทั้งสองตัวนี้มีส่วนสำคัญต่อการเกิดตะไคร่ ร่วมกันกับ NO3 ครับ ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้ แนะนำอย่าให้มีตะไคร่ครับ เพราะตะไคร่จะไปขัดขวางการสังเคราะห์แสงและการบานของเหล่าก้นตู้ทั้งหลาย

อย่างไรก็ตาม เครื่องกรอง RO ก็ไม่สามารถกำจัดแร่ธาตุเหล่านี้ได้หมดเสียทีเดียว แต่ก็บรรเทาลงไปได้มาก ถ้าอยากจะให้พวกแร่ธาตุพวกนี้น้อยลงไปอีก ก็ต้องพึ่ง RO DI ครับ
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/03/14, [12:00:03] »

แล้วเครื่องRO DI นี่ราคาเท่าหร่คับ แล้วซื้อได้ที่ไหนคับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 30/03/14, [16:34:09] »

คือตอนนี้พับโครงการซื้อน้ำ กรองน้ำro ไปแล้ว เพราะตั้งแต่เอาหอยนมสาวมาลง2ตัว ตะไคร่ก็ไม่เหลือเลย
ใช้กรองน้ำธรรมดาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์