Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแดมเซล สีฟ้า มีอาการแปลกๆครับ  (อ่าน 923 ครั้ง)
นัท ชุมแพ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 22/03/14, [20:24:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากที่มันว่ายเล่น ไล่กันไปมา กับ การ์ตูน และโดมิโน (อย่างละ 1 ตัว รวมแดมเซลเป็น 3 ตัว)
อยู่มาวันนึง ผมไม่เห็นมันเลยในตู้ ตู้แค่ 24 นิ้ว หินไม่มาก สังเกตตั้งนาน ไม่เห็น
วันที่ 2 เห็นมันว่ายออกมากินอาหาร (กินอาหารเม็ดได้แล้ว) แล้วก็หลบไปในโพรงหิน แล้วก็อยู่ในนั้นทั้งวัน
วันที่ 3 ออกมาจาโพรงหิน มาอยู่หน้าตู้ แต่อยู่ที่พื้นทราย อยู่กับที่ นิ่งๆ ไม่เหมือนแต่ก่อน

แล้วที่สังเกตุได้คือ มันตัวอ้วนคล้ายๆกับปลาที่มีใข่ในท้อง มันไม่ค่อยว่าย และมีอาการอ้าปากเร็วๆ (เร่ิมจากวันที่หานตัวไป จนถึงวันนี้ ที่ออกมาพื้นทราย รวม 4 วันแล้วครับ)

อาการเหล่านี้คืออะไรครับ ช่วยบอกผมทีครับ กลัวว่ามันจะตายอ่ะครับ ถึงจะราคาถูก แต่กว่าจะได้มันมา ยากเย็นแสนเข็ญ 

ปล. ผมไม่มีกล้องอ่าครับ เลยไม่มีรูปให้ดูอ่าครับ รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ
napat73 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/03/14, [21:23:33] »

Dropsy  หรือเปล่าครับ อ้างอิงจากอันนี้
http://www.reefthailand.com/archives/articles/fishdiseases

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ เผอิญอ่านเจอมา
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/03/14, [21:30:48] »

ขอบคุณครับผม
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/03/14, [09:59:26] »

ผมว่ามันทั้งอึด ทึก ทน นะคับเคยเอามาลองน้ำ สุดทายก็ต้องจับไปในกรองล่าง พี่แกแสบมากคับมาจิกเปียโนรีผมเสร็จก็หนีไปอยูในหิน เหนจะๆคาตาเลยคับยอมรือหินสุดทายกว่าจะจับได้เล่นเอาหงุดหงิดคับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/03/14, [22:33:17] »

วันนี้ อาการแย่กว่าเดิมครับ หมายถึงสภาพนะครับ ส่วนกริยาอาการยังเหมือนเดิม ออกจากที่ซ่อนแล้ว ว่ายน้ำบ้าง ไม่ค่อยอยู่กับที่เหมือนเคย แต่ตัวพองมาก เกร็ดเร่มตั้งชันครับ ไม่เรียบไปกับลำตัว ถ้าเป็นปลาหางนกยูง ผมจะคิดว่ามันกำลังจะคลอดลูกเลยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/03/14, [09:32:02] »

ปกติ ตู้เล็กขนาดนี้ไม่อยากแนะนำให้ลงแดมเซล 2 ตัวเลยนะครับ (โดมิโน่ก็เป็นแดมเซล) มันหนีกันยากครับ

แต่ว่าเปลี่ยนน้ำล่าสุด เมื่อไหร่ ปริมาณที่เปลี่ยนกี่ลิตร
ผมว่าน้ำในตู้คงเริ่มมีปัญหาของเสียแล้วนะครับ เหมือนเป็นโรคเกล็ดพอง
ปกติ แดมเซลก็ถือว่าทนใช้ได้เลย

ลองเปลี่ยนน้ำดูครับ ซัก 30-40% น่าจะดีขึ้นครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/03/14, [20:49:33] »

พอผมเปลี่ยนน้ำ 30% วันต่อมาเริ่มมีอาการเลยครับ ... อิอิ ผมแยกออกมา ทางร้านแนะนำยาเหลืองมาหยอด ผมเลยจัดการซะ เมื่อ วันที่ 26 ที่ผ่านมา วันนี้ มันตายแล้วครับ 55++ สรุปเหลือแต่ โดมิโน กับ การ์ตูน อย่างละตัว  ผมว่าจะเอาหอยนมสาว 2 ตัวทิ้งด้วย มันไต่ชนปะการังตีลังกา ตกจากก้อนหิน แทบทุกวัน ปะการังไม่มีโอกาสฟื้นตัวเลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์