Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม มือใหม่อยากมีตู้ทะเลเกี่ยวกับระบบกรอง  (อ่าน 718 ครั้ง)
pongs ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/03/14, [17:27:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มือใหม่ครับ ลองดูระบบกรองล่างที่ใช้กันไม่มีแบบที่ผมคิดไว้เลย ชักไม่แน่ใจว่าที่คิดไว้จะทำได้หรือเปล่า

ผมคิดไว้ว่าจะตั้งตู้ 30 นิ้ว เจาะข้างตู้ ระบบที่คิดไว้จะใช้สกิมเมอร์แขวน กรองล่างตู้30นิ้วแบ่ง 3 ช่อง

น้ำจากตู้หลักเข้าสกิมเมอร์ก่อนเลย จากนั้นค่อยลงกรองช่องแรก ผ่านถุงกรอง ใส่หินเป็น
ช่องกลางของกรองก่ะว่าจะใส่หินเป็น กับเลี้ยงพวกกุ้ง สาหร่าย (แนะนำหน่อยครับว่าเลี้ยงอะไรได้บ้าง
หรือควรเลี้ยงอะไร ในช่องนี้) ช่อง 3 ใส่ปั๊มย้อนกลับตู้หลัก

รบกวนสอบถามตามนี้น่ะครับ
ตู้ขนาดนี้ใช้สกิมเมอร์แขวนได้ไหมครับ ควรใช้รุ่นไหน
สามารถให้น้ำผ่านสกิมเมอร์ก่อนแบบที่คิดไว้ได้ไหมครับ หรือว่าต้องเข้าถุงกรองก่อน
ช่องกลางผมควรเลี้ยงอะไรดีเพื่อช่วยบำบัด และสวยงาม ก่ะว่าจะเลี้ยงกุ้ง (ม้าน้ำ ในอนาคตถ้าชำนาญแล้ว)
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/03/14, [09:42:09] »

ปกติ เวลาแบ่ง 3 ช่อง
น้ำลง ควรผ่านการกรองหยาบก่อน (ถุงกรอง-ใยกรอง)
ต่อมาจึงลงมาถึงช่องแรกปกติก็เป็นสกิมเมอร์ เพื่อให้สกิมเมอร์ทำการกรองส่วนที่การกรองหยาบทำไม่ได้ และฟองจากสกิมเมอร์ก็รอดไปถึงช่องสุดท้ายก่อนขึ้นตู้หลักน้อยลง

ช่องกลาง ปกติก็ไว้พวก หินเป็น สาหร่าย หรือ รีมูฟต่างๆ เพื่อทำการกรอง-ดึง ส่วนที่รอดออกมาจากสกิมฯอีกที
ช่องนี้อาจจะมีพวกปั๊มรีมูฟ หรือ ปั๊มชิลเลอร์ ก็ได้ เพราะตะกอนจะถูกดักออกไปแล้ว ทำให้น้ำที่ถูกฟีดเข้าปั๊มต่างๆสะอาดดีแล้วน้ำที่ออกจากอุปกรณ์ก็ปล่อยลงในช่องสุดท้ายได้เลย
ในช่องนี้จะเลี้ยงอะไรก็เลี้ยงไปครับ เป็นเหมือนห้องรับแขก หรือห้องนั่งเล่นสำหรับสิ่งมีชีวิต
ส่วนม้าน้ำก่อนเลี้ยงก็ลองหาข้อมูลดูก่อนว่ากินอะไร ชอบอาศัยในลักษณะแบบไหน
สาหร่ายก็มีหลายอย่างครับ นิยมกันก็พวก คีโตฯ,พวงองุ่น,ใบเลื่อย  แต่สาหร่ายบางชนิดก็ไม่ควรเลี้ยงในระบบปิดเช่น มู่ลู่, สลัดได   ส่วนการเลี้ยงสาหร่ายก็มีไฟเพื่อให้สังเคราะห์แสงซักหน่อย เป็นพวกหลอดขั้วเกลียวซัก 24W ก็ได้หาง่ายดี และต้องมีการดูแล-ดึงทิ้งส่วนที่ตายอย่างสม่ำเสมอเพื่อไม่ให้กลายเป็นของเสียกลับเข้าไปในระบบ  อีกทั้งปริมาณของสาหร่ายก็ต้องมีมากพอควรหากต้องการเลี้ยงเพื่อบำบัดน้ำ แต่หากเลี้ยงเพื่อความสวยงามหรือไว้เป็นอาหารเสริมสำหรับปลาหรือเป็นแหล่งอาศัยของสัตว์เล็กๆก็เป็นอีกเรื่องนึง

ช่องสุดท้าย เป็นน้ำที่ถูกบำบัดเรียบร้อยพร้อมจ่ายขึ้นตู้หลัก

Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/03/14, [10:47:21] »

ตู้30ใช้สกิมเมอร์แขวนผมว่ามันจะพอดีเกินไป น่าจะไม่พอครับ แล้วถ้าคุณชอบสวยงามแล้วก็มีกรองล่างแล้ว หาสกิมเมอร์ใส่ด้านล่างดีกว่าครับ
ไม่เกะกะในตู้หลักด้วย
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/03/14, [18:02:30] »

ส่วนตัวนะ ก็เข้าใจว่าอยากจะทำให้กรองล่างเราทำงานได้ดีที่สุดอย่างที่เราคิดออกแบบ
แต่บางทีแปลกเกินไปมันก็ใช้งานไม่ดีนะ เอาแบบคนธรรมดาสามัญชนเขาใช้ๆกันดีกว่าครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/03/14, [22:33:27] »

ตู้30ใช้สกิมเมอร์แขวนผมว่ามันจะพอดีเกินไป น่าจะไม่พอครับ แล้วถ้าคุณชอบสวยงามแล้วก็มีกรองล่างแล้ว หาสกิมเมอร์ใส่ด้านล่างดีกว่าครับ
ไม่เกะกะในตู้หลักด้วย

ตูขนาดนี้ถ้าใช้สกิมเมอร์แบบว่าในกรองควรใช้รุ่นไหนดีครับ แล้วมีแบบที่วางนอกกรองไหมครับ

ทีแรกที่คิดจะใช้แบบแขวนเพราะต้องการประหยัดค่าไฟครับ เพราะใช้ปั๊มตัวเดียว

แล้วตู้ขนาดนี้ควรใช้ปั๊มที่ปั๊มกลับตู้หลัก ขนาดไหนดีครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/03/14, [05:08:32] »

ขนาดสกิมเมอร์ คำนวนง่ายๆแบบคร่าวๆนะครับ เอาน้ำตู้หลัก+ตู้กรอง มา+กัน สมมติได้ประมาณ 250 ลิตร สกิมเมอร์ควรจะทำน้ำได้ประมาณ 4-5 ร้อยลิตร ครับ หรือ x2 เข้าไปจากปริมาณน้ำของตู้หลักและตู้กรองนั่นเอง มันอยู่ที่ว่าจะเลี้ยงอะไร ถ้าเลี้ยงแต่ปลา กรองแขวนก็พอไหวแต่ควรจะใช้แบบที่ใหญ่หน่อย (ไม่แน่ใจว่าขนาดใหญ่ที่สุดของกรองแขวนมันมีเท่าไหร่) แต่ถ้าคิดจะลงก้นตู้หรือปะการังด้วย แนะให้ใช้สกิมเมอร์แบบตั้งพื้นไว้ในกรองล่างดีกว่าครับ ส่วนเรื่องปั๊มควรใช้เท่าไหร่รอผู้รู้มาเสริมอีกทีครับผม
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/03/14, [17:57:08] »

ถ้าผมใช้สกิมเมอร์ตันี ได้ไหครับ Boyu DG-2520 แล้วปั๊มกลับตู้หลักควรใช้ขนาดไหนดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์