Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย เอ็ม ผมหน่อยยย  (อ่าน 951 ครั้ง)
miniyai ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/03/14, [06:58:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ครับ ปลามีอาการตาขุ่น มีจุดขึ้นที่ตาครับ ลำตัวสีออกจะด่างๆ ขาวๆ หอบ ไม่กินอาหาร หลบตามซอก เวลาว่ายออกมาเหมือนจะปล่อยตัวไปตามกระแสน้ำ ครีบหางเริ่มเปื่อย เปื่อยเร็วมากครับ ตู้ปลาล้วนครับ  ปกติเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตครั้งนึง30%  UVเปิดทิ้งไว้ตลอด อุณหภูมิอยู่ที่29-30 ตอนนี้แยกออกมาใส่คอปเปอร์แล้ว เปลี่ยนน้ำในตู้หลักไป50% แล้วด้วยครับ แก้ไขยังไงต่อครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตอนนี้ผมไม่มีอารมไปทำงานเเล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [07:02:47] โดย miniyai »
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/03/14, [13:50:39] »

มีรูปไหมครับ อ่านอาการแล้วเหมือนออดิเนียมเลยครับ ถ้าเป็นก็ทำใจครับ
ดีครับที่แยกออกมาแล้ว ของผมเคยเป็น แยกไม่ได้ ไปเกือบหมดตู้
ยังเซ็งมาจนทุกวันนี้เลยครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/03/14, [14:09:15] »

เอาใจช่วยคับ เท่าที่รู้ผมว่าที่แก้กะถูกแล้วคับลงรูปด้วยกะดีคับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/03/14, [15:28:39] »

เอาใจช่วยคับ เท่าที่รู้ผมว่าที่แก้กะถูกแล้วคับลงรูปด้วยกะดีคับ
ลงไม่เป็นอ่ะครับ อีกอย่างจะลงก็ไม่ทันล่ะครับ ลาจากไปแล้ว ครีบหายหมดเลย ขอบคุณสำหรับการชี้เเนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [15:34:49] โดย miniyai »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/03/14, [15:36:46] »

มีรูปไหมครับ อ่านอาการแล้วเหมือนออดิเนียมเลยครับ ถ้าเป็นก็ทำใจครับ
ดีครับที่แยกออกมาแล้ว ของผมเคยเป็น แยกไม่ได้ ไปเกือบหมดตู้
ยังเซ็งมาจนทุกวันนี้เลยครับ
  รูปลงไม่เป็นอ่ะครับ ถึงจะลงตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วครับ ลาจากไปแล้ว แต่ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/03/14, [15:49:27] »

ผมเองกะโดนบ่อยคับ..เจอกันทุกคนถือว่าเปนประสบการ เคยเจอนาโซ่อยูร้านนีว่ายมาหากินกะกินแต่พอเอามาลงตู้ได้สองสามวันเท่านันแระคับ จากกันไปแะร [on_007]  รุปถ้าเล่นทางมือถือลงไม่ได้คับต้องลงจากคอม
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/03/14, [17:55:01] »

ผมเองกะโดนบ่อยคับ..เจอกันทุกคนถือว่าเปนประสบการ เคยเจอนาโซ่อยูร้านนีว่ายมาหากินกะกินแต่พอเอามาลงตู้ได้สองสามวันเท่านันแระคับ จากกันไปแะร [on_007]  รุปถ้าเล่นทางมือถือลงไม่ได้คับต้องลงจากคอม
มันใช่ออดิหรือป่าวอะครับ ผมลงเอ็มทุกทีเป็นแบบนี้ทุกครั้ง แต่ปลาตัวอื่นปกติไม่เป็นอะไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [17:56:39] โดย miniyai »
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/03/14, [18:29:46] »

ตอบให้ไม่ได้หลอกคับลองลงรุปให้เพือนๆในคลับดูให้คับ ส่วนตัวคิดว่าสำคัญหมดคับทั้งการเลือกปลา ร้านปลา ผมมีตัวหนึงคับ กินเม็ดตั้งแต่ยังปรับน้ำอยูในถุงเลย [on_026] [on_026]  ตั้งมานานยังคับ บางครั้งตู้อาจยังไม่พร้อมเหมือนพวก เพาเดอร์บลู พีค็อก เซอร์เจียนพวกนีบางครั้งถ้าตู้ไม่พร้อมกะไม่ค่อยรอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [18:32:08] โดย patsakorn »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/03/14, [19:56:52] »

ตอบให้ไม่ได้หลอกคับลองลงรุปให้เพือนๆในคลับดูให้คับ ส่วนตัวคิดว่าสำคัญหมดคับทั้งการเลือกปลา ร้านปลา ผมมีตัวหนึงคับ กินเม็ดตั้งแต่ยังปรับน้ำอยูในถุงเลย [on_026] [on_026]  ตั้งมานานยังคับ บางครั้งตู้อาจยังไม่พร้อมเหมือนพวก เพาเดอร์บลู พีค็อก เซอร์เจียนพวกนีบางครั้งถ้าตู้ไม่พร้อมกะไม่ค่อยรอด
รูปผมไม่ได้ถ่ายไว้เลยเมื่อเช้าผมจับปลาออกมาแยก เปลี่ยนน้ำ เวลาเลยไม่มีเลยครับ ต้องไปทำงานอีก จนช่วงบ่ายๆแม่บ้านโทมาบอกว่ามันตายแล้ว ผมตั้งมาเกืิอบ2ปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [20:04:57] โดย miniyai »
This`Is`AnField ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/03/14, [22:08:18] »

เอมค่อนข้างร่วงไวกว่าตัวอื่นๆ ครีบก่ร่อนถือเป็นโรคติดต่อได้ให้คอยสังเกตุตัวอื่นด้วย ตาฝ้าบ่งบอกถึงอาการป่วยและคุณภาพน้ำแย่มักเกิดกับปลาพวกอ่อนแอก่อน เปลี่ยนน้ำและใช้ยูวีแค่บรรเทาลองใช้ยาเหลือง หรือยาRofดูคับ ให้แยกออกมาแช่จนกว่าจะดีขึ้นเลย ประสบการส่วนตัวนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์