Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาร์บอนยี่ห้อไหนดีครับ แนะนำทีครับ  (อ่าน 923 ครั้ง)
TEERAW@T ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/03/14, [23:14:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยแนะนำทีครับคาร์บอนยี่ห้อไหนดีครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ยี้ห้อหนึ่ง น้ำมันยังเหลืองเลย
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/03/14, [14:14:15] »

ในห้องซื้อขายอุปกรณ์ทะเลเหนมียีห้อหนึงคับ เหนคนในเวปก็ใช้ด้วยคับ ตอนนีใช้ตัวไหนอยูคับ ใส่น้อยเกินไปหรือป่าวขอขนาดตู้ด้วยนะคับ
TEERAW@T ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/03/14, [22:30:25] »

20นิ้วครับ ใช้dymax ใส่หมดเลยมันมาเป็นถุงให้แล้ว
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/03/14, [10:01:31] »

การที่น้ำเป็นสีเหลืองถ้าจำไม่ผิดเกิดจากกระบวนการกำจัดของเสีย

ส่วนการแก้ไข คาร์บอนก็มีส่วนช่วยได้  แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้น้ำขาวจั๊วะได้ขนาดนั้น แต่ก็ช่วยได้เพียงแต่ก็ไม่ได้รวดเร็วทันใจ และการใช้คาร์บอนในปริมาณมากเกินไปก็ไม่ใช่เรื่องที่ดีนัก ควรใส่ในปริมาณที่เหมาะสมดีกว่าและให้สัมผัสน้ำให้มากที่สุด(จึงเป็นเหตุให้เราใส่ในกระบอกซึ่งจะทำงานได้ดีกว่าการใส่ถุงให้น้ำไหลผ่าน)

ในตู้ผมที่เคยใส่ (ตู้48นิ้ว ใส่ในกระบอกรีมูฟ) ผมใส่ประมาณ 2ช้อนก๋วยเตี๋ยวเองครับ ก็ช่วยลดสีและกลิ่นในน้ำได้ดีทีเดียว ดีกว่าการใส่ถุงพอสมควรเลย ส่วนคาร์บอนผมใช้ของคุณหนึ่งระยอง (ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ) หาได้ในห้องซื้อขายอุปกรณ์ปลาทะเล
ส่วนการเปลี่ยนผมเปลี่ยนเดือนละครั้งครับ ครั้งละ 2ช้อนก๋วยเตี๋ยว

แต่การพึ่งคาร์บอนเพียงอย่างเดียวก็ไม่ใช่เรื่องที่สามารถแก้ไขเรื่องน้ำเหลืองได้นะครับ สำคัญและรวดเร็วคือการถ่ายน้ำอย่างสม่ำเสมอมากกว่า

สำหรับตู้ขนาด 20นิ้ว เปลี่ยนน้ำได้ง่ายอยู่แล้ว ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนทุกอาทิตย์เลย  (จริงๆ 2-3วันทำยังได้เลย555) ปลาสดชื่น ก้นตู้สดชื่น ค่าเคมีในน้ำได้มาตรฐานเป๊ะ โดยไม่ต้องใช้คาร์บอนครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/03/14, [09:44:55] »

ถ้าใช้เยอะเกินไปปลามีโอกาศเปนโรคหัวรูคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์