Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรั่วในตู้ทำไงดีครับ  (อ่าน 4408 ครั้ง)
Paak ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/03/14, [03:49:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไฟในตู้รั่วครับ ลองเอานิ้วจุ่มเลี้ยวโดนดูด ทีแรกไม่เชื่อว่าคิดไปเอง ลองเอาไขควงจุ่ม ไฟติด ...!!!!
มีวิธีหาสาเตุยังไงบ้างครับ และวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/03/14, [05:43:38] »

วิธีสังเกตุไม่มีครับ นอนจากเราจะรู้สึกโดนดูดเอง

วิธีการแก้
- ต่อสายดิน (เป็นการแก้ไขแบบถาวร) <<วิธีนี้ สามารถป้องกันอุปกรณ์ทุกชิ้นภายในบ้านได้ด้วย แต่ต้องจ้างช่างมาทำ
- หาว่าอุปกรณ์ตัวไหนที่ทำให้ไฟรั่ว แล้วทำการแก้ไขหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่

[on_026]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/03/14, [12:22:57] »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ....ผมพอจะรู้แล้วว่าน่าจะเป็นที่ชิลเลอร์ของผมแน่ๆเลย
มีคนแนะนำผมให้ทำสายกราวลงดินอ่ะครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/03/14, [13:30:05] »

ตอกสายดินก็ดี แต่แก้ง่ายๆ ด้วยการหารองเท้าแตะเก่าๆมาใส่เป็นฉนวน ก่อนเอามือลงตู้จบ ชิลเล่อร์จีนไฟรั่วทุกตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/14, [12:10:33] โดย Lolicon »
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/03/14, [18:12:10] »

ผมก้อเคยโดนดูดนะ ปั้มราคามันถูกอะครับ เลยโดนจัดไปเต็มๆ เเค่สลับรูปลั้กก้อจบครับ ค่อยไล่สลับทีละตัว เเล้วไขควงเช็คไฟ เเตะดู ตัวไหนเดียวก้อรู้ครับ ผมทำมาเเล้ว หาย 555
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/03/14, [19:11:15] »

จะดูดหรือไม่ก็ตาม ผมจัดไส้ดินสอ สายดินไปก่อนแล้วครับ
Sirada ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/03/14, [22:40:50] »

ง่ายมากเลย ก็ปิดไฟให้หมดอย่าให้กระแสไฟเข้าสิคร่า
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/03/14, [22:47:22] »

ง่ายมากเลย ก็ปิดไฟให้หมดอย่าให้กระแสไฟเข้าสิคร่า

ยกมิเตอร์กลับด้วยเลยไหมครับบบบบบ ผมทำงานการไฟฟ้าพอดี อิอิอิ
Mayouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/03/14, [09:35:51] »

นำตัววัดค่าไฟมาจี้ที่ตู้เลยครับมันจะขึ้นค่าไฟที่รั่ว ผมแก้โดยไปร้านสีสันอควาเรี่ยมบอกเฮียกอล์ฟว่าตู้ผมไฟรั่วเฮียเค้าก็เอาตัว     ไททาเนียมขนาด1นิ้วมาให้ผมแล้วต่อกับสายไฟแล้วจี้ลงตู้ปลาทะเลเลยอย่าให้โดนทองแดงโดนแค่ตัวไททาเนียมแล้วต่อสายไฟลงดินครับ ไฟก็ลงดิน จบ^^
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/03/14, [11:07:25] »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ.... [เจ๋ง]
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/03/14, [12:11:57] »

นำตัววัดค่าไฟมาจี้ที่ตู้เลยครับมันจะขึ้นค่าไฟที่รั่ว ผมแก้โดยไปร้านสีสันอควาเรี่ยมบอกเฮียกอล์ฟว่าตู้ผมไฟรั่วเฮียเค้าก็เอาตัว     ไททาเนียมขนาด1นิ้วมาให้ผมแล้วต่อกับสายไฟแล้วจี้ลงตู้ปลาทะเลเลยอย่าให้โดนทองแดงโดนแค่ตัวไททาเนียมแล้วต่อสายไฟลงดินครับ ไฟก็ลงดิน จบ^^

ตู้ตั้งบนห้องนอน ไม่มีพื้นดินให้ตอก ทำไงครับ
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/03/14, [13:28:56] »

ตู้ตั้งบนห้องนอน ไม่มีพื้นดินให้ตอก ทำไงครับ

ในกรณีปลั๊กไฟบ้านเป็นปลั๊ก3ตา นะครับ ให้เอาสายดินต่อเข้าปลั๊กตรงช่องสายดินครับ แต่โดยส่วนมากบ้านทุกหลังจะไม่นิยมติดปลั๊ก 3 ตากันนะ หรืออีกวิธีหนึ่งคือ ทำตัวเทียบกราวโดยการต่อสายดินจากตู้ไปยังบริเวณที่มีความชื่นและตรอกตัวแท่งกราวขนาดความยาวไม่ตำกว่า 4 นิ้วลงพื้น กระแสไฟฟ้าที่รั่วจะวิ่งลงจุดเทียบกราวแทนครับ ใช่ได้เหมือนการทำกราว แต่อย่าเอาไปไว้ใกล้ห้องน้ำนะครับ
iamthailandz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/03/14, [13:32:53] »

ในกรณีปลั๊กไฟบ้านเป็นปลั๊ก3ตา นะครับ ให้เอาสายดินต่อเข้าปลั๊กตรงช่องสายดินครับ แต่โดยส่วนมากบ้านทุกหลังจะไม่นิยมติดปลั๊ก 3 ตากันนะ หรืออีกวิธีหนึ่งคือ ทำตัวเทียบกราวโดยการต่อสายดินจากตู้ไปยังบริเวณที่มีความชื่นและตรอกตัวแท่งกราวขนาดความยาวไม่ตำกว่า 4 นิ้วลงพื้น กระแสไฟฟ้าที่รั่วจะวิ่งลงจุดเทียบกราวแทนครับ ใช่ได้เหมือนการทำกราว แต่อย่าเอาไปไว้ใกล้ห้องน้ำนะครับ
ผมกำลังคิดจะเอาสายไปแหยาในท่อระบายน้ำพอดี55555แซวๆครับ n032
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/03/14, [15:01:53] »

ผมกำลังคิดจะเอาสายไปแหยาในท่อระบายน้ำพอดี55555แซวๆครับ n032
กล้วว่าเวลา อาบน้ำ ไฟมันจะดับนะสิ ท่าน หุหุ  [วิญญาณ]
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/03/14, [14:46:40] »

ตู้ปลาเป็นระบบปิด ไฟรั่วปลาก็เลยไม่เป็นไร หากต่อกราว ตู้ปลาจะกลายเป็นระบบเปิด ไฟรั่วแรงๆ ปลาตายเเน่ เพราะ ตอนไม่กราวมันไม่ครบระบบปลาเลยไม่เป็นไร เเต่พอเราเอามือลงไปมันเลยดูด เพราะเรากลายเป็นสายกราวครบระบบช๊อตทันที เเล้วทำไมไขควงวัดไฟถึงเเดงเพราะมันทำให้วัดไฟที่ไม่ครบให้ครบขึ้น เหมือนนกทึเกาะสายไฟเส้นเดียวไฟไม่ช็อตคับ หากนึกสนุกเกาะ2เส้นขนกระจุ่ย ทางทีดีหากจะเอามือลงไปในตู้ ควรถอดปลั๊กให้หมดดีที่สุดคับ
ส่วนหาก ไม่เชื่อลองใส่รองเท้าดูคับไฟไม่ดูด เเต่ถ้าตู้เป็นขาเหล็กระวังมันจะครบระบบอยุ่เเล้ว ใส่รองเท้าก้ช๊อต เหมือนกับเราต่อสายกราวไว้เเล้วคับ
ปล.กราวคือสายดิน เผืีอมีคนไม่รุ้คับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/03/14, [09:10:35] »

ตู้ปลาเป็นระบบปิด ไฟรั่วปลาก็เลยไม่เป็นไร หากต่อกราว ตู้ปลาจะกลายเป็นระบบเปิด ไฟรั่วแรงๆ ปลาตายเเน่ เพราะ ตอนไม่กราวมันไม่ครบระบบปลาเลยไม่เป็นไร เเต่พอเราเอามือลงไปมันเลยดูด เพราะเรากลายเป็นสายกราวครบระบบช๊อตทันที เเล้วทำไมไขควงวัดไฟถึงเเดงเพราะมันทำให้วัดไฟที่ไม่ครบให้ครบขึ้น เหมือนนกทึเกาะสายไฟเส้นเดียวไฟไม่ช็อตคับ หากนึกสนุกเกาะ2เส้นขนกระจุ่ย ทางทีดีหากจะเอามือลงไปในตู้ ควรถอดปลั๊กให้หมดดีที่สุดคับ
ส่วนหาก ไม่เชื่อลองใส่รองเท้าดูคับไฟไม่ดูด เเต่ถ้าตู้เป็นขาเหล็กระวังมันจะครบระบบอยุ่เเล้ว ใส่รองเท้าก้ช๊อต เหมือนกับเราต่อสายกราวไว้เเล้วคับ
ปล.กราวคือสายดิน เผืีอมีคนไม่รุ้คับ

ถูกต้องคราฟฟฟฟฟฟ  [on_026] [on_026] [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์