Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบบ้างว่านี่คือโกบี้อมทรายพันธ์อะไรครับ  (อ่าน 1098 ครั้ง)
New & Kim ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/03/14, [22:02:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามรูปเลยนะครับ เป็นโกบี้อมทราย แต่อยากรู้ว่าเป็นพันธ์อะไร แล้วมันดีรึป่าวถ้าเทียบกับโกบี้ขาวทั้งหลาย ไม่ว่าจะแก้มฟ้าหรือไม่ฟ้าก็ตาม  036 ขอบคุณครับ

Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/14, [23:21:59] »

Bullet goby (Amblygobius semicinctus)ครับเป็นกลุ่มของพวกอมทรายที่เรียกรวมกันว่า Sleeper Goby ซึ่งใช้วิธีการกรองทรายผ่านซี่เหงือกเป็นการอาหารผมเคยเลี้ยงอยู่ช่วงนึงแต่ก็มีปัณหาคือพอเลี้ยงไปซักพักแล้วปลาก็ผอมลงเรื่อยๆเพราะให้อาหารไม่เพียงพอจึงต้องเสริมอาหารสดลงไปจากนั้นปลาก็กลับมาอ้วนเหมือนเดิมครับแต่ในตู้ที่มีขนาดใหญ่หรือระบบดีมากก็ไม่จำเป็นต้องเสริมเพราะอาหารเหล่านี้เกิดขึ้นเองได้โดยส่วนตัวแล้วไม่แนะนำครับเนื่องจากชอบหน้าทรายที่เสมอกันเวลาพวกนี้อมทรายจะกระจุยจึงต้องมานึ่งกลบบ่อยๆและผมเองก็ไม่ได้ถนัดโกบี้สายนี้เพราะส่วนใหญ่จะศึกษาโกบี้ที่เลี้ยงคู่กับกุ้งมากกว่า
New & Kim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/14, [23:39:52] »

Bullet goby (Amblygobius semicinctus)ครับเป็นกลุ่มของพวกอมทรายที่เรียกรวมกันว่า Sleeper Goby ซึ่งใช้วิธีการกรองทรายผ่านซี่เหงือกเป็นการอาหารผมเคยเลี้ยงอยู่ช่วงนึงแต่ก็มีปัณหาคือพอเลี้ยงไปซักพักแล้วปลาก็ผอมลงเรื่อยๆเพราะให้อาหารไม่เพียงพอจึงต้องเสริมอาหารสดลงไปจากนั้นปลาก็กลับมาอ้วนเหมือนเดิมครับแต่ในตู้ที่มีขนาดใหญ่หรือระบบดีมากก็ไม่จำเป็นต้องเสริมเพราะอาหารเหล่านี้เกิดขึ้นเองได้โดยส่วนตัวแล้วไม่แนะนำครับเนื่องจากชอบหน้าทรายที่เสมอกันเวลาพวกนี้อมทรายจะกระจุยจึงต้องมานึ่งกลบบ่อยๆและผมเองก็ไม่ได้ถนัดโกบี้สายนี้เพราะส่วนใหญ่จะศึกษาโกบี้ที่เลี้ยงคู่กับกุ้งมากกว่า

ครับ ได้ความรู้เยอะเลย พอดีที่ร้านมันมีแต่แบบนี้ เลยซื้อมา แต่ไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์