Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวแอนทีเลีย เป็นแบบนี้เกิดจากอะไรอะครับ  (อ่าน 3153 ครั้ง)
aOnz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/03/14, [17:25:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

NO3 <10 Po4 ไม่ได้วัดครับ

เพิงถ่ายน้ำได้ ครบ 1 อาทิตย์ ตู้เตั้งนานแล้วครับ

ไฟแรงไปเกี่ยวไหมครับ ใช้ไฟ LED AI HYDRA 2 โคม

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ

wallpoom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/14, [18:13:01] »

ลองเชคค่าน้ำอย่างอื่นดูครับ พวก ca ma kh. แต่ผมดูข้างล่างโกรฟบานปกติ. แสดงว่าค่าน้ำน่าจะเลี้ยงของอ่อนขึ้น.  อาจมีอะไรมากวนป่าวครับ

mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/14, [18:45:50] »

red bug หรือเปล่าครับ
ลองดูตามขอบๆรอบๆฐานดู
Rut(Iris) ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/14, [18:52:11] »

Red bugคืออะไรหรอครับพี่ใหม่เป็นปรสิตหรือเป็นโรคหรอครับแล้วเหมือนกับ xenia worm รึเปล่าอาการเป็นยังไง?
rambo farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/14, [18:56:13] »

ลักษณะเป็นยังไงครับ  ค้นหายังไม่เจอข้อมูลเลยครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/14, [19:02:36] »

ลักษณะเป็นยังไงครับ  ค้นหายังไม่เจอข้อมูลเลยครับ รบกวนด้วยครับ
เจอแล้วครับ
Identification
One of the most recent "pests" that has now become prevalent is a very small crustacean that looks like a mite and appears to prefer most species of Acropora corals. This crustacean is yellow in color with a red dot, approximately 1/2 mm in length, and is very difficult to see without a magnifying glass. It has been theorized that red bugs are either a parasitic form of copepod or micro-amphipod, though very little research has been done and their true identification is not complete at this time.

rambo farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/03/14, [20:30:10] »

เจอแล้วครับ
Identification
One of the most recent "pests" that has now become prevalent is a very small crustacean that looks like a mite and appears to prefer most species of Acropora corals. This crustacean is yellow in color with a red dot, approximately 1/2 mm in length, and is very difficult to see without a magnifying glass. It has been theorized that red bugs are either a parasitic form of copepod or micro-amphipod, though very little research has been done and their true identification is not complete at this time.

ขอบคุณครับ เพิ่มเติมครับ 

http://www.reefcentral.com/forums/showthread.php?t=1130418

« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/14, [20:40:33] »

ปรกติ เขาว่า มันกินแต่ SPS
แต่ที่ผมเจอล่าสุดมันกินกระดุมผมไปเป็นกอ ต้องแยกออก
ตอนแยกออกเอาแก้วลงไปช้อนแอนทีเลีย เบาๆนะครับ แล้วลองเอามาส่องกล้องดู จะเป็นจุดเล็กๆ สีน้ำตาลแดงขนาดปลายเข็ม
เป็นกลุ่มๆ

ยังไม่ฟันธงนะแค่เดา

อีกตัวก็ หนอนชักใย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/03/14, [20:43:20] โดย mai2610 »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/03/14, [23:10:32] »

จากที่ผมนั่งดูสังเกตุการมานับ ชม. ที่ตัวประการังและฐานไม่มีเรดบั๊ก และวหนอนปั๊มปิ้ง ครับ

มันเกิดจากอะไรได้อีกไหมครับ

ไฟแรงเกิไปมีส่วนป่าวครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/03/14, [23:12:04] »

ปรกติ เขาว่า มันกินแต่ SPS
แต่ที่ผมเจอล่าสุดมันกินกระดุมผมไปเป็นกอ ต้องแยกออก
ตอนแยกออกเอาแก้วลงไปช้อนแอนทีเลีย เบาๆนะครับ แล้วลองเอามาส่องกล้องดู จะเป็นจุดเล็กๆ สีน้ำตาลแดงขนาดปลายเข็ม
เป็นกลุ่มๆ

ยังไม่ฟันธงนะแค่เดา

อีกตัวก็ หนอนชักใย

ถ้าเป็นยังว่ากำจัดยังไงครับ เดียวผมจะแยกออกมาแต่ิเบาๆคงยากมาก เพราะติด อีฟอกซี่แล้วครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/03/14, [08:35:09] »

วิธีการกำจัดแนะนำ pipe fish ครับจากที่อ่านมาแต่ผมว่าแมนดารินก็น่าจะได้นะครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/03/14, [09:37:34] »

ไฟไม่แรงเกินหรอกครับลองวัด kH ดูของผมจากลามดีๆเจอน้ำระเหยจัดๆ kH ร่วงก็เป็นแบบนี้
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/03/14, [13:33:46] »

ไวท์แอนทีเลีย ผมว่าเป็นซีเนียตัวนึงที่ไวกับการเปลี่ยนแปลงของค่าน้ำ (มากกว่าซีเนียตัวอื่นๆ)

ผมก็เป็นบ่อยครับ วันดีคืนดี ก็บาน ฟู ชมพูใส เผลอแป๊บๆ เดี๋ยวก็เป็นแบบในรูป ขาวๆขุ่นๆหดๆ บางครั้งอาจจะมีหลุดปลิวไปตามกระแสนน้ำก็บ่อย ในขณะที่ซีเนียอื่นๆในตู้ยังไม่มีการแสดงอาการอย่างใด

ผมเดาว่าไม่น่าเกี่ยวกับ KH โดยตรง เพราะค่า KH CA MG ในตู้ ผมรักษาระดับให้ได้ค่าที่นิ่งๆอยู่แล้ว

ส่วนก่อนหน้านี้ผมจะเป็นบ่อย เพราะ NO3 กับ PO4 ยังไม่เป็น 0  (ในช่วงนั้น NO3ประมาณ5-10 PO4ประมาณ 0-0.25)
พอช่วงท้ายๆของการเปลี่ยนน้ำล่าสุด จะพบอาการนี้บ่อย

เมื่อเห็นอาการแบบนี้ ผมจะเปลี่ยนน้ำ 10-20%

หลังจากเปลี่ยนน้ำเสร็จ 1-2 วัน อาการจะค่อยๆดีขึ้น และจะกลับมาบาน ฟู ใส เหมือนเดิม

พอใกล้จะต้องเปลี่ยนนน้ำ (ประมาณสัปดาห์ที่ 3-4) ก็จะเป็นแบบนี้อีก

หลังจากพยายามแก้ไขค่าของเสีย เรื่องของ  NO3 + PO4 ให้อยู่ในระดับ 0 (มันคงมีแต่Tester วัดไม่ได้)
ปัญหานี้ยังไม่พบมา 2-3 เดือนแล้วครับ จากเมื่อก่อนเผลอๆก็เป็นอีก จนน่าเบื่อ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/03/14, [21:40:20] »

อาจเป็นแบบผมก็ได้ ครับ คือ ตู้บางตู้ก็เสี้ยงได้บางตู้ก็เลี้ยงไม่ได้  ตู้ที่1ผมเลี้ยงพวก ปอมปอม กับ ปั้มปิ้ง ไม่ได้เลยตัวอื่นๆก็ไม่เป็น ลงไปเท่าไร ก็หดหายไปหมด ผิดกับตู้ที่ 2 บาน และ ฟู ดีมาก ทั้งๆที่ ปัจจัยต่างๆ ก็ไม่ได้ต่างกันเลย ทั้งค่าน้ำ อณุภูมิ แร่ธาตุ
เกือบจะเท่ากันหมด
wallpoom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/03/14, [00:11:39] »

ของอ่ออนน่าจะชอบตู้ที่มีอายุหน่อยป่ะครับ.  ตอนตั้งตู้ได้ 5 เดือนผมลงของอ่อนก็ไม่ขึ้นเหมือนกัน. ค่อยๆฝ่ออย่างช้าๆ.   ตอนนี้ตู้เกือบครบปีลองลงของอ่อนดูขึ้นเร็วมาก. ลามกระจุยกระจาย. ไปตกตามพื้นตู้ก็มี.
noomkero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/03/14, [11:09:59] »

พึ่งเอาลงตู้ หรือเลี้ยงไว้นานแล้วครับ ai hydra2โคมแสงน่าจะแรงอยู่ ว่าแต่ตั้งต่า แสง ไว้กี่ เปอร์เซ็น บ้างครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/03/14, [12:00:37] »

[on_026]

รูปใหญ่นิสนะครับได้เห็นชัดๆ เสียดายถ่ายหลัง ดิป แล้ว ( มารู้ทีหลัง เอา ipad+ 40x แจ่มจริง )

ไวท์แอนทีเรีย A กะ B คือกอเดียวกัน แต่เพิ่งแยก วางติดกันมา 2-3 อาทิตย์
ว่าจะเอาลงตั้งแต่ จขกท. โพสแรกๆแต่ขอดูให้แน่ใจก่อน

red bug เป็น สมช.เล็กๆขนาด+รายละเอียด หาใน google นะครับ( ย้ำเล็กมาก ถ้าเทียบกับ pod เป็นช้าง เรดบัค ก็ แมว ครับ )
1.มันกินเป็นกลุ่ม
2.ไม่กระจายตัวไป ปะการังอื่น
3.ถ้ามีอาการ ผิดปรกติ แต่กอ ข้างๆปรกติ สันนิฐาน ได้เลยว่า โดนรบกวน (จากอะไรอีกเรื่อง )
4.ยกมาดริป ในภาพผมใช้น้ำยาดริป (ตอนมีตัง)
---ตอนไม่มีตัง ผมจับมั่นๆ เปิดน้ำประปาจากก็อกใส่โลด ตายเป็นตาย (แต่ก็รอดทุกราย  [on_060] )

ขอ + ก็แล้วกันครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/14, [13:17:40] โดย mai2610 »
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/04/14, [16:49:34] »

ต่อจากความเดิม

<a href="http://www.youtube.com/v/rVG9TLeLrmI" target="_blank">http://www.youtube.com/v/rVG9TLeLrmI</a>
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/08/14, [11:53:07] »

<a href="http://www.youtube.com/v/btKAFspPS_I" target="_blank">http://www.youtube.com/v/btKAFspPS_I</a>
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์