Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย แอนก้นม่วงอาการแย่ค่ะ  (อ่าน 9226 ครั้ง)
KimMee & New ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/03/14, [01:41:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเพิ่งซื้อแอนก้นม่วงมาลงตู้วันนี้เองค่ะ พอปรับน้ำเสด เอาลงตู้ แล้วก็เปิดไฟให้ เป็นไฟ LED 45w คลื่นแสงสำหรับปะการัง ตู้ขนาด 24 นิ้ว ใช้ปั้มทำคลื่น sunsun 101 ปรากฏว่าผ่านไป 3 ชั่วโมง แอนเค้าดูเหี่ยวๆ หดๆ แปลกๆยังไงชอบกล  [สาวน้อยร้องไห้] ตอนเอามาเค้ายังบานดีค่ะ แล้วปากเค้าก็เล็กนิดเดียว ไม่กว้างแบบนี้ ไม่ทราบว่าควรทำยังไงดีคะ แล้วไม่ทราบว่าแอนเค้าชอบคลื่นแรงๆรึป่าวคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/14, [01:47:41] โดย KimMee »
tonlux ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/03/14, [06:09:06] »

รอดูสัก1-2 วันครับ อุณภูมิในตู้เท่าไรครับ (ระวังปั้มทำคลื่นนะครับ ของชอบของแอนม่วงครับ)
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/03/14, [08:28:14] »

โดยส่วนตัวไม่ค่อยถนัดเรื่องแอนสักเทีาไหร่จะตอบเท่าที่รู้แล้วกันครับอย่างแรกเลยผมว่าไฟอาจจะเบาไปแต่ว่าการที่ไฟเบาคงไม่ส่งผลกระทบแบบฉับพลันดังนั้นผมว่าตัวแอนเองกำลังปรับตัวกับสภาพแวดล้อมอยู่ไม่ต้องห่วงครับแอนเป็นสัตว์ที่ทนมากแต่เลี้ยงยากพอสมควร?หมายถึงมันสามารถอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ไม่เหมาะสมสับหรับตัวมันเองได้นานกว่าสัตว์อื่นแต่เกณฑ์สภาวะเเวดล้อมที่เหมาะสมของมันมันสูงกว่าปะการังทั่วไปเท่านั้นเองครับ
bestevent ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/03/14, [08:33:00] »

ถ้ามันขาวละดูท่าไม่ดี ถ้าเอาไปฝากคนที่ระบบดีๆก็อาจจะรอด แต่ถ้ามันท่าไม่ดีจริงๆ ไฟไม่ถึง น้ำร้อน รีบเอาออกจากตู้เลยนะครับ
ไม่งั้นล่มทั้งตู้แน่ มันตายละเป็นพิษครับ รอผู้ชำนาญมาคอนเฟริมอีกทีครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/03/14, [09:57:23] »

เล่นแอนนมดีกว่าคับราคาไม่แพงด้วย ผมได้สีเขียวมาขนาดเท่าฝ่ามือผู้หญิง(ญ ผอมนะคับ [on_026] [on_026])ราคาไม่ถึงพันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/14, [10:00:36] โดย patsakorn »
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/03/14, [10:39:36] »

น้ำร้อนไหมครับ อุณหภูมิเท่าไรครับ ถ้าน้ำร้อนเอาพัดลมหรือชิลเลอร์ช่วยครับ

ส่วนไฟถ้ากลัวไม่พอลองหาตะกร้าเล็กๆจับแอนใส่แล้วมาแชวนไว้ไว้บนๆดู ถ้าอาการดีขึ้น ก็แสดงว่าไฟไม่พอครับ

ถ้าใส่ตะกร้าแล้ว ปรับเอาพัดลมทำคลื่น มาให้คลื่นโดนหน่อยนะครับ แอนชอบกระแสน้ำแรงๆหน่อย
jamprince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/03/14, [11:01:22] »

ชอบมากๆ  น้องแอน....เลี้ยงง่ายกว่าเยอะ    ...
ลองดูนะข้อมูลของผมใช้เลี้ยงมันมาหลายปีและทุกตัวบานสดชื่น ไม่เคยตายนอกจากเดินเข้าปั้มทำคลื่น
1.ความเค็มของน้ำ 29-30
2.ผมใช้เกลือของblue
3.ไฟ t5 หรือpl
4.อุณหภูมิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/14, [14:37:15] โดย jamprince »
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/03/14, [11:48:25] »

อุณหภูมิ ใช้พัดลม+คอนโทรน คุมไว้ที่ 27 ค่ะ วันนี้อาการเค้าแย่กว่าเดิมอีก เหี่ยวมากกว่าเดิมอีก แต่เค้ายังยึดติดกับหินแน่นอยู่ค่ะ ไม่รู้จะทำไงแล้ว คงต้องรอดูต่อไปค่ะ หวังว่าเค้าคงปรับสภาพได้  [สาวน้อยร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/14, [11:50:50] โดย KimMee »
Tonyice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/03/14, [12:08:52] »

อุณหภูมิ ใช้พัดลม+คอนโทรน คุมไว้ที่ 27 ค่ะ วันนี้อาการเค้าแย่กว่าเดิมอีก เหี่ยวมากกว่าเดิมอีก แต่เค้ายังยึดติดกับหินแน่นอยู่ค่ะ ไม่รู้จะทำไงแล้ว คงต้องรอดูต่อไปค่ะ หวังว่าเค้าคงปรับสภาพได้  [สาวน้อยร้องไห้]

งั้นลอง หาตะกร้าหรือกล้องแยกปลามาใส่ แล้วแขวงดูครับ
ให้โดนไฟหน่อย อาจจะไฟไม่พอครับ. ค่าน้ำต่างๆปกติไหมครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/03/14, [01:41:06] »

ตอนนี้แอนก้นม่วงหนวดเริ่มบาน ตัวเริ่มพองแล้วค่ะ  [เย้ะ] หลังจากเปลี่ยนน้ำ 50% และก็เปิดไฟไว้ตลอดเลยคะ ตอนนี้ก็เปิดไว้ประมาณ 12 ชั่วโมงแล้วค่ะ แต่ยังมีหนวดบางส่วนที่ยังเหี่ยวอยู่แต่ไม่มาก และก็แอนจะพ่นละอองสีขาวออกมาเป็นระยะๆค่ะแต่ไม่มากเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าจะอันตรายรึป่าว ไม่ทราบว่าควรทำยังไงต่อดีคะ ควรปิดไฟได้แล้วยังเพราะเปิดไว้นานแล้ว กลัวปลาจะไม่ได้นอน   n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/14, [01:43:25] โดย KimMee »
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/03/14, [09:08:50] »

เปิดไฟตามปกติเลยครับ 6-8 ชม. กำลังอยู่ช่วงปรับตัวครับ ส่วนที่เป็นขาวๆ คือเมือกครับ ถ้ามีสกิมเมอร์ ก็ปรับระดับน้ำสกิมให้สูงๆหน่อย ถ้าไม่มี ก็ขยันเปลี่ยนน้ำ บ่อยๆ ครั้งละ 20%  2-3 วัน เปลี่ยน หรือถ้าขยัน ก็ 10% เปลี่ยนวันเว้นวันก็ได้ครับ เติมแบคทีเรียด้วยนะครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/03/14, [13:37:39] »

ตอนนี้แอนก้นม่วงหนวดเริ่มบาน ตัวเริ่มพองแล้วค่ะ  [เย้ะ] หลังจากเปลี่ยนน้ำ 50% และก็เปิดไฟไว้ตลอดเลยคะ ตอนนี้ก็เปิดไว้ประมาณ 12 ชั่วโมงแล้วค่ะ แต่ยังมีหนวดบางส่วนที่ยังเหี่ยวอยู่แต่ไม่มาก และก็แอนจะพ่นละอองสีขาวออกมาเป็นระยะๆค่ะแต่ไม่มากเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าจะอันตรายรึป่าว ไม่ทราบว่าควรทำยังไงต่อดีคะ ควรปิดไฟได้แล้วยังเพราะเปิดไว้นานแล้ว กลัวปลาจะไม่ได้นอน   n032
เปิดไฟมากไปน่ะครับ แอนม่วงเลี้ยงง่ายมากๆ ลองดูอุณหภูมิน้ำด้วยครับว่าร้อนไปหรือเปล่า แล้วก็ไฟต้องแรง รับรองเดินเล่นกระจาย  [on_026]
sumates ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/03/14, [14:24:07] »

1.ซื้อแอนก้นม่วง มาจากที่ JJ หรือเปล่าครับ หรือจากผู้เลี้ยงคนอื่นๆ
2. ขอดูรูป ล่าสุดหน่อยได้ไหมครับ
3. แล้วที่ว่า พ่นละอองสีขาวนี่ ออกมาจากปาก หรือว่า ปลายหนวดครับ

ยังไง PM มาคุยกันได้นะครับ ของผม ตู้ 24 มาตราฐาน ประสบการณ์เลี้ยงแอนก้นม่วง โดยตรง (ตายมาเยอะ)
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/03/14, [23:01:34] »

เปิดไฟตามปกติเลยครับ 6-8 ชม. กำลังอยู่ช่วงปรับตัวครับ ส่วนที่เป็นขาวๆ คือเมือกครับ ถ้ามีสกิมเมอร์ ก็ปรับระดับน้ำสกิมให้สูงๆหน่อย ถ้าไม่มี ก็ขยันเปลี่ยนน้ำ บ่อยๆ ครั้งละ 20%  2-3 วัน เปลี่ยน หรือถ้าขยัน ก็ 10% เปลี่ยนวันเว้นวันก็ได้ครับ เติมแบคทีเรียด้วยนะครับ

ค่ะ มีสกิมเมอร์ qq อยู่ค่ะ ปั่นฟองเยอะมากๆ เดี่ยวจะเปลี่ยนน้ำบ่อยๆดูค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/03/14, [23:16:38] »

1.ซื้อแอนก้นม่วง มาจากที่ JJ หรือเปล่าครับ หรือจากผู้เลี้ยงคนอื่นๆ
2. ขอดูรูป ล่าสุดหน่อยได้ไหมครับ
3. แล้วที่ว่า พ่นละอองสีขาวนี่ ออกมาจากปาก หรือว่า ปลายหนวดครับ

ยังไง PM มาคุยกันได้นะครับ ของผม ตู้ 24 มาตราฐาน ประสบการณ์เลี้ยงแอนก้นม่วง โดยตรง (ตายมาเยอะ)

ซื้อมาจากร้านที่ต่างจังหวัดค่ะ ตอนอยู่ที่ร้านแอนเค้าก็บาน สมบูรณ์ดีค่ะ ส่วนที่พ่นละอองสีขาวดูเหมือนจะพ่นออกมาจากหนวดที่หดๆแฟบๆของเค้างะค่ะ ส่วนสภาพตอนนี้ก็ค่อนข้างบาน แต่ะถ้าปิดไฟ ผ่านไป 1 ชั่วโมงเค้าก็จะเหี่ยวๆเอามากๆเลยค่ะ หนวดก็จะแฟบ เหลือเป็นเส้นเล็กๆ แล้วเวลาเค้าโดนกระแสน้ำตอนปิดไฟตัวเค้าจะดูเละๆมากเลย แต่ถ้าเปิดไฟ ก็จะเริ่มบานใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/14, [23:20:46] โดย KimMee »
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/03/14, [23:20:28] »

รูปปัจจุบัน

tonlux ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/03/14, [04:05:51] »

รูปปัจจุบัน

ปกติแล้วครับ แต่ ระวังมันเดินบ่อยมากๆ
sumates ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/03/14, [09:56:09] »

ดูจากรูปแล้ว ดูปกติมากแล้วนะครับ ส่วนเรื่อง เดี๋ยวเหยี่ยวเดี๋ยวบานนี่ เป็นเรื่องปกติ ในช่วงแรกๆ ที่ย้ายตู้มานะครับ

พอเค้าปรับสภาพได้เข้าที่เข้าทางแล้ว ก็จะบานตลอดครับ

แล้วในช่วงแรกก็ระวังเรื่องค่าน้ำนิดนึงแค่นั้นครับ อย่าให้มันเปลี่ยนแปลงเยอะ เพราะ ถ้าเค้ายังปรับสภาพตัวเองไม่ได้ แล้ว ค่าน้ำเรายังมาเปลี่ยนแปลงอีก เค้าจะตายได้โดยง่าย
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/03/14, [11:31:11] »

รูปปัจจุบัน

ฟื้นแล้ว [เจ๋ง]
himhim ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/03/14, [16:03:59] »

ชอบมากๆ  น้องแอน....เลี้ยงง่ายกว่าเยอะ    ...
ลองดูนะข้อมูลของผมใช้เลี้ยงมันมาหลายปีและทุกตัวบานสดชื่น ไม่เคยตายนอกจากเดินเข้าปั้มทำคลื่น
1.ความเค็มของน้ำ 29-30
2.ผมใช้เกลือของblue
3.ไฟ t5 หรือpl
4.อุณหภูมิ

PLนี่ใช้เลี้ยงได้ด้วยเหรอครับ ไม่รู้จริงๆครับ 036
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/03/14, [17:14:28] »

PLนี่ใช้เลี้ยงได้ด้วยเหรอครับ ไม่รู้จริงๆครับ 036

ฟูเลสเซนรึป่าว ถ้าใช่ ผมว่า ความเข้มแสงมันไม่ได้อะ ถ้าเทียบวัตต์ต่อวัตต์ กับ LED รึ MH อะ  [on_018] [on_018]
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/03/14, [16:49:14] »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ ตอนนี้น้องแอนบานสะพรั่งแล้วค่ะ [หลั่นล้า] เริ่มซนแล้ว ขยับออกจากตำแหน่งเดิมนิสหน่อย ไปหลบอยู่หลังหินโน่น ไม่ไปไหนเลย เซงมาก อุตส่าเอามาไว้ดู แต่กับแอบกันซะงั้น  [mo_011] ในตู้การ์ตูนส้มขาว 2 ตัว การ์ตูนดำ 1 ตัว ก็ไม่ยอมเล่นอีก งงไปหมดแล้ว  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 06/03/14, [22:57:35] »

ต้องรอดูต่อไปครับ ส่วน การ์ตูนตัวไหนจะเล่น ก็ต้องขึ้นอยู่กับนิสัยครับ ถ้าเป็น ปลาจับก็คงรอไม่นาน ถ้าเป็น ปลาเพาะก็แล้วแต่ครับบางตัวก็ไปเล่นอย่างอื่นแทน
vespaman69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 07/03/14, [08:13:52] »

ระวังเดินเข้าปั้มด้วยนะ ของผมเพิ่งโดนปั่นกระจายไปเมื่อวาน  [on_024]
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/04/14, [22:08:08] »

ของผมซื้อมาลง หนวดมันสั้นมากเลย ตู้ 15 นิ้ว ไฟ 72 วัตต์ พอปิดไฟหนวดก้อยาว ขึ้นมานิดนุง งง เเนะนำหน่อยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์