Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีลดเสียงน้ำไหลในตู้หลักลงกรองล่างมั้ยครับ  (อ่าน 9351 ครั้ง)
wallpoom ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/06/13, [00:22:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตู้หลักใช้หลักการน้ำล้นลงกรองล่าง  แต่ก่อนที่มันจะลงไปตามท่อมันต้องล้นตกลงไปที่ก้นตู้ก่อนที่จะเข้าท่อ  มีวิธีลดเสียงมั้ยครับ  พอดีอยู่ในคอนโด  อยากทำให้มันเงียบๆ ยิ่งใส่ตัวทำคลื่นเข้าไปยิ่งดังเป็นรอบๆ ตอนนี้ผมเอา ไบโอบอลใส่ลงไปเต็มๆให้มันค่อยๆชลอแต่ยังช่วยไม่ได้มาก เพราะมีบางส่วนที่เอาไบโอบอลยัดลงไปไม่ได้
This`Is`AnField ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/06/13, [00:37:37] »

ถ้ากั้น3เหลี่ยมก็ยัดไบโอบอลให้เต็มช่อง หรือต่อท่อน้ำลงขึ้นมาให้สูงๆเกือบหวี หรือแบบอื่นๆก็เอาสายอ๊อกเล็กๆหรือสายยางเสียบไปในท่อน้ำลงแล้วโผ่ลปลายให้เลยท่อ ประมาณนี้คับเท่านี้เคยอ่านผ่านๆมา รอท่านอื่นๆมาเสริม
tumcoms ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/06/13, [00:51:57] »

หากระถางต้นไม้เล็กถ้ามีนะครับถ้าไม่มีหาอะไรที่กลั่นไม่ให้น้ำแย่งกันไหลลงกรองล่างครับ
Dewy_49 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/06/13, [10:18:43] »

ของผมใช้สายอ๊อกซิเจนปลายาวประมาณ 15 cm. เสียบปลายด้านหนึ่งในท่อน้ำลงประมาณครึ่ง อีกด้านผมต่อกับวาร์วลมตัวละไม่เกิน 5 บาท 

เเล้วค่อยๆปรับอากาศให้เข้าพอดีกับน้ำที่ลง เสียงก็จะหายไปครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/06/13, [12:20:58] »

ของผมใช้สายอ๊อกซิเจนปลายาวประมาณ 15 cm. เสียบปลายด้านหนึ่งในท่อน้ำลงประมาณครึ่ง อีกด้านผมต่อกับวาร์วลมตัวละไม่เกิน 5 บาท 

เเล้วค่อยๆปรับอากาศให้เข้าพอดีกับน้ำที่ลง เสียงก็จะหายไปครับ
งงอ่าคับ   ท่อน้ำลงผมเป็นท่อใหญ่ไซส์ 2 นิ้วครับ
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/06/13, [19:36:22] »

ฟองน้ำยัด หรือใส่ตัวปรับระดับน้ำแบบนี้จะดีตรงปรับให้น้ำลงพแเหมาะกับสกิมเมอร์
Crow ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/06/13, [08:34:33] »

ใยแก้วครับ...ยัด ๆ เลย...ได้กรองไปในตัวด้วยครับ...แต่ต้องระวังตันแล้วน้ำล้นด้วยนะครับ...
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/06/13, [09:23:32] »

ฟองน้ำยัด หรือใส่ตัวปรับระดับน้ำแบบนี้จะดีตรงปรับให้น้ำลงพแเหมาะกับสกิมเมอร์
ตอนนี้มีไอเดียคร่าวๆ ว่าจะติดวาล์ที่ท่อน้ำลง แล้วหรี่วาล์ จากนั่นที่ตู้หลัก จะต่อท่อให้สูงขึ้น เพื่อลดการตกของน้ำในตู้หลัก  วิธีนี้อาจทำให้เกิดการหมักหมม  เพราะจะที่น้ำจำนวนนึงค้างอยู่ข้างบน  ผมก็ว่าจะเจาะรูเพิ่มเล็กๆครับ [งง]
Dewy_49 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/06/13, [14:11:20] »

งงอ่าคับ   ท่อน้ำลงผมเป็นท่อใหญ่ไซส์ 2 นิ้วครับ

ตามภาพเลยครับ ผมใช้ก้นขวดรองอีกชั้นเพื่อให้น้ำไหลได้ช้าลง ของผมตอนนี้เสียงเงียบครับ ไม่ต้องนอนฟังเสียงน้ำตก ้hahaha
salinee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/09/15, [09:26:15] »

มีวิธีทำให้เสียงไม่ดังมากไม่ แนะนำหน่อยค่ะ (เสียงดังมากยังกะน้ำตก) cryingrun cryingrun cryingrun cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/15, [09:28:42] โดย salinee »
tajaba ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/09/15, [17:48:47] »

อยากได้ ท่อน้ำลงแบบเงียบๆกันใช่ป่ะ?

เอ้าเลือกเอา ผมแปลให้ ผมเห็นมาเยอะละในประเทศเรา ไม่ต้องคิดกันให้ปวดหัว เขา R&D เรา C&D ดีกว่า [on_018]

1. Basic ท่อเดี่ยว จะอยู่ในกล่อง นอกตู้ ไงก็ได้ที่มีท่อน้ำเดียว ทำให้มันเงียบคือครอบปิดด้วยท่อ PVC พร้อมกับเจาะรู้ให้ท่อมันดูดอากาศ

2. Herbie ท่อคู่ มีท่อน้ำหลักใช้ วาวล์ปรับการไหลของน้ำให้เงียบที่สุด โดยมีอีกท่อนึงตั่งสูงหน่อยเผื่อน้ำไหลบ่ทันจะได้ไม่ท่วมบ้าน

3. Bean animal ท่อ 3ท่อ มีท่อหลัก ท่อรอง และท่อสำรอง
ท่อหลักอยู่ใต้น้ำ ดูดน้ำแบบ Full syphon คือไม่มีอากาศในท่อเลย (ไม่มีเสียงซักนิด)
ท่อรอง ดูดน้ำแบบ กึ่ง syphon เอาไว้ดูดน้ำที่เหลือจาก ท่อหลัก (น้อยมาก)
ท่อสำรอง กันไว้เผื่อน้ำท่วม

ให้เสียงภาษาไทยโดย ท่าจะบ้า [on_066]
latios ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/09/15, [23:09:40] »

ผมใช้เหมือนกับแบบที่2อยู่ครับเสียงเงียบมากๆ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/09/15, [23:59:30] »

ใช้แบบ herbie อยู่เหมือนกัน เงียบมาก

ฟองอากาศที่ลงกรองล่างก็แทบไม่มี หมดปัญหาละอองน้ำกระเด็น  [เจ๋ง]
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/10/15, [09:25:06] »

https://www.youtube.com/watch?v=oya6X3aLUOo&feature=youtu.behttp://

https://www.youtube.com/watch?v=oya6X3aLUOo&feature=youtu.be

ตามนี้เลยครับ ต้องทำ 2 ท่อนะครับ ถ้า ทำไม่ได้ ให้ใช่ 3ทางแทนครับ ใช่งานได้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเงียบเท่านั้นเอง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์