Aqua.c1ub.net คุยเรื่องปลาๆ
Pages: 1234567
อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: deemanza Date: 07/04/12, [17:37:29]
คือผมไปซื้อมาที่สวนอ่ะคับ ตั้งแต่วันพุธมันยังไม่กินไรเลยอ่ะคับ ลองให้ลูกปลาหางนกยูงไปก็ไม่กิน หนอนแดงก็ไม่กิน ทำไงดีคับหรือว่าปลาใหม่อยู่แต่มันก็ 3,4 วันแล้ว  เก๊าไม่ยอมมม! เก๊าไม่ยอมมม! เป็นห่วงปลามากคับอีกอย่างคือขี้ตกใจมากเลยคับ เดินผ่านหรืออะไรกับตู้มันจะว่ายชนตู็เลยคับ ทำไงดี ในตู้มีคราวเตตร้า 1 หมูอินโด 2 ลูกปลาหางนกยูงอีก 3 ตัว มันไม่กินเลย  ร้องไห้วิ่งหนี ร้องไห้วิ่งหนี ร้องไห้วิ่งหนี ทำไงดีแล้วต้องปรับปรุงไงดีอ่ะคับ  ทำเค้าทัมมัย ทำเค้าทัมมัย ทำเค้าทัมมัย
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: Longhairguy Date: 07/04/12, [18:07:56]
ปลาเพิ่งมา อาจจะต้องรอมันปรับตัวซักหน่อยเป็นเรื่องปกติ

ส่วนเรื่องไม่กินก็ไม่เป็นไร ใส่เหยื่อเล็กๆทิ้งเอาไว้เดี๋ยวพอมันคุ้น+หิวจริงๆแล้วก็จะจับกินเอง
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: corydoras Date: 07/04/12, [20:23:57]
ตู้ขนาดไหนครับ ลองทำตามนี้นะครับ
1.อโรเงินเป็นอโรจากเเอฟริกาครับ มันจอมกระโดด ระวังเรื่องฝาตู้ด้วย
2.เเนะนำ ปล่อยกุ้งฟอยไว้2-3ตัวครับ
3.ถ้าอยากให้ปลาหายตกใจลองวิธีนี้ดู
เอากระดาษหนังสือพิมพ์มาปิดทุกด้านรอบตู้ ยกเว้นด้านล่างกะผิวน้ำ ทิ้งไวสัก2วันเเล้วเเกะด้านนึงออก เว้นสองวันเเกะอีกด้านไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชิน

Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: deemanza Date: 07/04/12, [20:31:06]
ตู้ 24" คับคืออยากเลี้ยงให้โตซักนิดก่อนแล้วเอาลงบ่ออ่ะคับตอนนี้มันตัวเล็กเกินไปเอาลงไปมีหวังโดนมาลาวีแน่เลย ผมก็มีลูกหางนกยูงอยู่คัว เดี๋ยวจะหากุ้งฝอยมาคับ แล้วถ้าเอากระดาษหนังสือพิมมาผิดตอนเปิดมันจะไม่ตกใจมากกว่าเดิมเหรอคับ คือผมถามด้วยความเป็นเด็กอ่ะคับ = =" ผมอายุ สิบสี่ ผมอยากเลี้ยงมห้มันรอดอ่ะคับเพราะตัวแรกของชีวิตด้วยของปลาชนิดนี้ T T" แล้วมันอดอาหารได้กี่วันอ่ะคับคือผมเป็นห่วงมันมาก T T
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: corydoras Date: 07/04/12, [21:00:13]
เราต้องเบามือสิครับ เวลาเราเข้าไปเราก็ค่อยๆไป

พี่อายุ14 ผมอายุ12อะ เด็กกว่าพี่อีกนะคับ
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: deemanza Date: 07/04/12, [21:13:27]
โหววววววววววววววววววว  ซวยแล้วกู! ซวยแล้วกู! ซวยแล้วกู! รู้เยอะกว่าผมอีกกกกกกกก  ซวยแล้วกู! ซวยแล้วกู! ซวยแล้วกู! เก่งฮ่าๆ โอเคคับแล้วปลาอื่นในตู้จะตกใจไหมคับ
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: corydoras Date: 07/04/12, [21:28:21]
ผมว่านะ ตกใจสุดในตุ้คงเป็นอโรละ   ยังไม่ได้บอกผมเลยนะคับ ว่าตู้ขนาดไหน กรองอะไร บอกด้วยน้อ

มีอะไรอีกถามได้นะคับ ผมเลี้ยงอโรมานานละคับ เเล้วก็มาหาไม้น้ำ มาหาปลาก้นตู้ มาหาเทวดาอัลตั้ม ปอม กุ้งเเคระ อโร กราย ปลาเเม่น้ำ ตอนนี้เรดบีกะลังมา หมอสายเเท้กะลังดี ถามผมได้เลยน้า จะได้ช่วยๆกันครับ

Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: Longhairguy Date: 07/04/12, [21:35:18]
อ้างจาก: corydoras ที่ 07/04/12, [20:23:57]
ตู้ขนาดไหนครับ ลองทำตามนี้นะครับ
1.อโรเงินเป็นอโรจากเเอฟริกาครับ มันจอมกระโดด ระวังเรื่องฝาตู้ด้วย
2.เเนะนำ ปล่อยกุ้งฟอยไว้2-3ตัวครับ
3.ถ้าอยากให้ปลาหายตกใจลองวิธีนี้ดู
เอากระดาษหนังสือพิมพ์มาปิดทุกด้านรอบตู้ ยกเว้นด้านล่างกะผิวน้ำ ทิ้งไวสัก2วันเเล้วเเกะด้านนึงออก เว้นสองวันเเกะอีกด้านไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชิน

สูเจ้าไปเอามาจากใหนครับ อโรเงินมาจากแอฟริกา !?! ง่า...

Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: joepsm Date: 07/04/12, [21:41:51]
มันมาจากอเมซอนครับ อึ๊อ!
1.หาฝามาปิดกันกระโดด
2.จับอดสัก1วัน จากนั้นลองให้หนอนช่แข็งดู
3.อโรเงินเลี้ยงไม่ยากครับ ถ้าไซล์ยังเล็กสามารถฝึกให้กินอาหารเม็ดได้ด้วย(แต่ไม่ทุกตัวน่ะครับที่ยอมกิน)
4.ระวังเรื่องการกระโดดเข้าช่องกรอง
5.ช่วงนี้ก็อย่าไปกวนมันมาก ดูเช้าเย็นพอ ยิ่งดูยิ่งตื่น รอมันปรับตัวสักพัก

Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: deemanza Date: 07/04/12, [22:07:02]
ตู้ 24 คับ ขนาด สี่นิ้วก็เล็กๆอยู่คับ คราวน์เตตร้าก็ สามนิ้วประมาณนั้นคับ หนอนแดงลองให้แล้วอ่ะคับมันไม่กินเลยวันนี้ฝนตกตรงกำแพงมีไส้เดือนออกมาเต็มเลยคับ ผมจับลงตู้ มีหมูกับคราวน์ที่กินแต่อโรไม่กินเลย คงต้องอดอาหารแล้วหนึ่งวัน ดูเช้าเย็น :) ผมไม่อยากให้กินอาหารเม็ดอยากให้อาหารสดๆ ซาดิสอ่ะคับ  ก๊ากกก ฝาผิดตู้มีแล้วคับทุกอย่างกรองก็กรองในคับ มีอ๊อคหัวทราย สอง หัวแค่นั้นคับแล้วเราจำเป็นต้องถ่ายนํ้าทุกอาทิตย์หรือป่าวคับ ผมกลัวว่า่ายแล้วปลามันจะตื่นยิ่งกว่าเดิมคบ ตอนว่ายก็กางครีบสวยดีคับแต่ตอนเราไปนั่งใกล้ตู้มันกลับหดๆครีบด้านบนอ่ะคับ มันคงตกใจมาก T_T
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: corydoras Date: 07/04/12, [22:29:52]
อ้าว อเมซอนหรือ ข้าอ่านผิดอะดิ โธ่ หมดกัน... หมดกัน...

ยังไงก็ต้องถ่ายน้ำครับ เดือนนึงต้องให้ได้100%อาทิตย์ละ25%ครับ เป็นประเพณีอยู่เเล้ว การเปลี่ยนน้ำเนี่ย
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: Longhairguy Date: 08/04/12, [02:32:41]
อ้างจาก: corydoras ที่ 07/04/12, [22:29:52]
อ้าว อเมซอนหรือ ข้าอ่านผิดอะดิ โธ่ หมดกัน... หมดกัน...

ยังไงก็ต้องถ่ายน้ำครับ เดือนนึงต้องให้ได้100%อาทิตย์ละ25%ครับ เป็นประเพณีอยู่เเล้ว การเปลี่ยนน้ำเนี่ย

มั่วแล้วน้อง เดือนนึงต้องให้ได้100%เนี่ยนะ FeelHurt04

ปลาอโรจริงๆแล้วเป็นปลาที่ชอบน้ำเก่าซักหน่อย แต่สะอาต ไม่ต้องเปลี่ยนมากขนาดนั้น

ปล. มั่วเยอะนะเรา
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: kmcy Date: 08/04/12, [02:33:13]
อ้างจาก: corydoras ที่ 07/04/12, [22:29:52]

ประเพณีเปลี่ยนน้ำ 100% ให้ได้ใน 1 เดือน เอามาจากไหนหลอครับ ไม่เคยได้ยินเลย  เจ็บตูด
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: joepsm Date: 08/04/12, [07:20:18]
อ้างจาก: Longhairguy ที่ 08/04/12, [02:32:41]
มั่วแล้วน้อง เดือนนึงต้องให้ได้100%เนี่ยนะ FeelHurt04

ปลาอโรจริงๆแล้วเป็นปลาที่ชอบน้ำเก่าซักหน่อย แต่สะอาต ไม่ต้องเปลี่ยนมากขนาดนั้น

ปล. มั่วเยอะนะเรา
น้องเค้าอาจจะหมายถึงว่าให้เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ล่ะ25เปอ 4อาทิตย์ก็เดือนนึงก็ครบ100พอดี

เมื่อก่อนผมก็เลี้ยง เปลี่ยนน้ำ2อาทิตย์ครั้งครั้งล่ะ30เปอ แต่ตายไปล่ะติดเชื้อจากอาหารตายT Tผมให้เนื้อปลานิลน่ะขนาดล้างอย่างดีซื้อในห้างแล้วน่ะ หมดกัน... อ้ออย่าลืมหาอะไรมาหุ้มคานด้วยน่ะครับ กันปลากระโดดชนคานหลังหัก ช่องกรองด้วยกันไว้ดีกว่ามาเสียใจทีหลังครับ ถึงโอกาสโดนมันจะน้อยก็ตาม
Re: อโรวาน่าเงินประมาณ 4" คับ T T By: deemanza Date: 08/04/12, [08:05:19]
โอเคคับ วันนี้มากระโดดออกมานอกตู้ เกือบไปแล้วคับ ลูกปลาหางนกยูงหายไป สองตัว คาดว่าอโรกินไปมั่งคับผมไม่แน่ใจว่า อโรหรือคราวน์เตตร้าที่กินอ่ะคับ แต่ขอให้เป็นอโร TOT วันนี้ผมเอาตระแกรงมาปิดแล้วคับ จะดูแลให้ดีที่สุดวันนี้มาบ้านยายทั้งวันคงวันนี้แหละที่จะอดอาหารมันเพราะไม่เห็นมัน ฮ่าๆ เห็นทีไรใจอ่อนตลอดเลยให้อาหารซะงั้น แต่มีพวกหมูอิโดที่กินช่วยได้เยอะเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ก๊ากกก