Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ แฮมเมอร์ละลาย  (อ่าน 5878 ครั้ง)
aOnz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/12/11, [20:27:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมไป ตจว ไม่ได้เปิดไฟ1 วัน  กลับมา บางส่วนเป็นสีน้ำตาล ลุ้ยๆ อยากทราบว่ามันจะตายไหมครับผม

แล้วมีผลกระทบกับตู้ไหมที่มันเป็นแบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/11, [21:10:27] โดย romeo_pop »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/12/11, [21:10:43] »

เป็น Brown Jelly ครับส่วนที่เสียไปแล้วทำใจลองทำอย่างนี้กับส่วนที่เหลือดู เอาออกมาแกว่งเบาในน้ำจืดเป่าให้ส่วนสีน้ำตาลหลุดไปให้หมดเปลี่ยนน้ำจืดใหม่แกว่งให้สะอาดแล้วเอากลับตู้วางที่จุดไม่โดนน้ำแรงนัก ทั้งกระบวนการควรเสร็จสิ้นใน 3 นาทีลองดูนะครับโรคนี้มันโรคมรณะโดยแท้ n032
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/12/11, [23:43:54] »

เป็น Brown Jelly ครับส่วนที่เสียไปแล้วทำใจลองทำอย่างนี้กับส่วนที่เหลือดู เอาออกมาแกว่งเบาในน้ำจืดเป่าให้ส่วนสีน้ำตาลหลุดไปให้หมดเปลี่ยนน้ำจืดใหม่แกว่งให้สะอาดแล้วเอากลับตู้วางที่จุดไม่โดนน้ำแรงนัก ทั้งกระบวนการควรเสร็จสิ้นใน 3 นาทีลองดูนะครับโรคนี้มันโรคมรณะโดยแท้ n032

ถ้าไม่ทำ มันจะลามตายหมดตู็เลยหรอครับ หรือ เฉพาะ แฮมเมอร์
aoonz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/12/11, [00:07:38] »

ใช้อะไรเขียออกได้ไมคับ
ToN@เชียงใหม่ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/12/11, [05:42:57] »

เจ้าของกระทู้ครับ มีรูปหรือปล่าวครับ  อยากเก็บไว้เป็น ความรู้
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/12/11, [09:13:02] »

ถ้าไม่ทำ มันจะลามตายหมดตู็เลยหรอครับ หรือ เฉพาะ แฮมเมอร์

ใช้อะไร เขีย ออกไได้ไหมครับ ดูต่ก รูปการแล้ว น่าจะออก ยากอะครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/12/11, [09:20:34] »

ใช้อะไร เขีย ออกไได้ไหมครับ ดูต่ก รูปการแล้ว น่าจะออก ยากอะครับ
ที่ให้เอาออกมาแกว่งในน้ำจืดเพื่อฆ่าเชื้อ Brown Jelly ถ้าแค่เขี่ยในตู้ได้ก็ให้ทำแต่แรกแล้วล่ะแต่ทำอย่างงั้นถามว่าแล้วเชื้อมันจะอยู่ไหนล่ะเชื้อนี้จะโจมตีปะการังในกลุ่มใกล้เคียงกันอย่างที่คุณ i_pop เคยประสบปัญหานี้ได้ปฎิบัติตามที่แนะนำอย่างเร่งด่วนก็สามารถรักษาส่วนที่เหลือเอาไว้ได้ยังไงก็ลองพยายามจัดการดูนะ
เจ้าของกระทู้ครับ มีรูปหรือปล่าวครับ  อยากเก็บไว้เป็น ความรู้
ป.ล.แล้วก็สงสัยมานานแล้ว K.aoonz กับ K.aOnz นี่คนเดียวกันป่าว
Search google : Hammer Brown jelly มาเพียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/11, [09:27:26] โดย romeo_pop »
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/12/11, [09:38:17] »

ที่ให้เอาออกมาแกว่งในน้ำจืดเพื่อฆ่าเชื้อ Brown Jelly ถ้าแค่เขี่ยในตู้ได้ก็ให้ทำแต่แรกแล้วล่ะแต่ทำอย่างงั้นถามว่าแล้วเชื้อมันจะอยู่ไหนล่ะเชื้อนี้จะโจมตีปะการังในกลุ่มใกล้เคียงกันอย่างที่คุณ i_pop เคยประสบปัญหานี้ได้ปฎิบัติตามที่แนะนำอย่างเร่งด่วนก็สามารถรักษาส่วนที่เหลือเอาไว้ได้ยังไงก็ลองพยายามจัดการดูนะSearch google : Hammer Brown jelly มาเพียบครับ
ถูกต้องตามนั้นคร้าบ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ได้ผลเลยที่เดียว แต่ผมทำสองครั้งทำครั้งแกแล้วเว้นสองวันแล้วจึงทำอีกครั้ง  แต่ตอนนี้ไปทั้งหัวแล้วคร้าบไปเที่ยวสามวันกลับมามันหายไปกับสายน้ำเลย n032 n032
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/12/11, [09:40:24] »

ถูกต้องตามนั้นคร้าบ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ได้ผลเลยที่เดียว แต่ผมทำสองครั้งทำครั้งแกแล้วเว้นสองวันแล้วจึงทำอีกครั้ง  แต่ตอนนี้ไปทั้งหัวแล้วคร้าบไปเที่ยวสามวันกลับมามันหายไปกับสายน้ำเลย n032 n032
อุตสาหรักษาหายโรคมรณะแท้ๆ 036 ว่าแต่ตู้คุณมีขาฟ้าหรือปูไหม [งง]
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/12/11, [12:34:55] »

ในตู้ไม่มีขาฟ้ากับปูครับ แต่ตอนก่อนไปเที่ยวมันมีอาการฝ่อๆไม่บานมา1วันแล้ว
Vanilla ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/12/11, [15:57:54] »

ของผมอยู่ๆก็หดหายไปเฉยเลย  [on_007]
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/12/11, [18:46:25] »

ในตู้ไม่มีขาฟ้ากับปูครับ แต่ตอนก่อนไปเที่ยวมันมีอาการฝ่อๆไม่บานมา1วันแล้ว
ของผมอยู่ๆก็หดหายไปเฉยเลย  [on_007]
พวกนี้เค้าอยู่ที่ค่าน้ำกับ Ca เป็นหลักในการคงสภาพที่ดีครับที่ฟ่อหรือติดเชื้ออาจเพราะค่าน้ำมีปัญหาในส่วนของ No3 นะ โรค Brown Jelly มักจะเกิดเมื่อตัวมันเองเกิดแผลจากความแรงขอกระแสน้ำหรือโดนสมช.ทำร้ายเช่น ปูจิก ปลาไล่กินอาหารแล้วมากัดโดน ฯลฯ ซึ่งถ้ามีเชื้อในน้ำก็เข้าทางแผลนี่แหละครับ
jack_zoloist ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/11/15, [12:16:19] »

เอ้า แย่แล้วครับ มือผมมีรอยถลอก ทำแบบนี้จะส่งผลกับคนมั้ยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์