Aqua.c1ub.net
*
  Thu 30/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Apistogramma sp. Miua  (อ่าน 5421 ครั้ง)
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 30/10/11, [14:59:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
  ขนาดตู้ 9*18*10   จัดแบบมีอะไรเหลือก็ใส่ๆลงไป และมีที่ให้ปลาวางไข่เช่นกระถาง , miua 1คู่  , ดิน BR , น้ำประปา ล้วน
b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
  อุณหภูมิ 24-29 องศา    Ph 6.0    TDS ไม่ทราบครับ
c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ  
ปลาสั่งจาก Apistoworld HK รอบล่าสุดรับปลามาวันที่ 9/9/11
d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
   เลี้ยงพ่อและแม่ปลา : ด้วยเตตร้าบิทเป็นหลัก ไรทะเลบ้างเป็นบางมื้อ(ตามอารมณ์และเวลา)
   การจับคู่ : ปลาคงว่างไม่รู้ทำอะไรเลยป่ามป๊ามกัน
   การอนุบาล : แยกไข่มาเป่าโดยการนำภาชนะเปล่ามาเตรียมไว้ ดูดน้ำในตู้ลงภาชนะ และย้ายวัตถุที่มีไข่ลงไป เปิดอ๊อกพอประมาณไปในภาชนะ เมื่อลูกปลาอายุครบ2อาทิตย์ก็ย้ายลงตู้อนุบาลขั้นสองครับ (ตู้ใส่ดิน) วิธีการย้ายลูกปลา ทำกาลักน้ำด้วยสายยางกับวาล์วเปิดเบามากๆ กว่าจะเต็มฝาCD ประมาณ10 ชม. แล้วค่อยเทลูกปลาลงตู้
   อาหารลูกปลา : ช่วง4อาทิตย์แรกให้อาร์ทีเมียฟักเองเป็นหลัก

ภาพถ่ายประกอบรายงาน

a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม

b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา
พ่อปลาครับ

แม่ปลาครับ

c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ
ลูกปลาระยะไข่แดง ประมาณ30ชีวิต

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว
โดยรวมครับ เหลือลูกปลา23ตัว (ในรูปเป็นเพียงส่วนหนึ่งของตู้นะครับ มันกระจายกันอยู่ทั่วไปหมด)

ปล.รบกวนพี่อ๊อดประเมิณด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ  emb01
ปล.ถูกใจกันก็กด LIKE ให้บ้างนะคร๊าบ [on_055]
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/11, [19:35:02] »

ยินดีด้วยน้อง
NopJol ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/10/11, [19:55:44] »

ว้าววว
รีบเชียวนะ ฟาร์มราม2 เนี้ย
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/10/11, [19:57:35] »

ว้าววว

ฮ่าๆๆ ้hahaha ้hahaha

ปลาสวยคับพี่ [เจ๋ง]
abc ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/10/11, [20:12:39] »

ต้องแอบไปดูสักวันและฟาร์มนี้ ท่าทางจะซ่อนของดีไว้เยอะ  [on_026]

ป.ล. เปิดร้านได้แล้วมั้ง คุณน้องไมค์ เพาะได้เยอะขนาดนี้
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/10/11, [00:08:54] »

ยินดีด้วยน้อง

ขอบคุณครับพี่เบญ  [on_035]

ว้าววว

้hahaha กลัวโดนตัดหน้า30วันรีบลงก่อนเลย  ้hahaha

ฮ่าๆๆ ้hahaha ้hahaha

ปลาสวยคับพี่ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ [on_066]

ต้องแอบไปดูสักวันและฟาร์มนี้ ท่าทางจะซ่อนของดีไว้เยอะ  [on_026]

ป.ล. เปิดร้านได้แล้วมั้ง คุณน้องไมค์ เพาะได้เยอะขนาดนี้

มาเลยพี่ท่านค่าเยี่ยมชมอควาเรี่ยม20บาท  ้hahaha

ปล.ความคิดดีนะเนี้ย  emb01
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/11, [00:41:12] »

จะมีใครอี๊กกกกกกกกกกกกกกกล้าตัดหน้า ้hahaha
OH ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/10/11, [01:22:12] »

จะไปเยี่ยมชมอควาเรี่ยมได้แถวไหนครับเนี่ย ปลาก็สวย ถ่ายรูปก็สวย  [เจ๋ง]
็HALA BALA aquarium ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/10/11, [02:04:19] »

จัดอีกแล้วพี่ไมด์     ของผมตอนนี้ใน มอ น้ำท่วม มอจะตัดน้ำตัดไฟ เซงเลย
ไม่รู้จะอยู่ได้กี่วัน  n032
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/10/11, [07:48:28] »

จะมีใครอี๊กกกกกกกกกกกกกกกล้าตัดหน้า ้hahaha

เพื่อไว้ก่อนไงครับ บางทีอาจมีใครอมไว้กะได้  ้hahaha

จะไปเยี่ยมชมอควาเรี่ยมได้แถวไหนครับเนี่ย ปลาก็สวย ถ่ายรูปก็สวย  [เจ๋ง]

แถวบางนาเลยครับ ค่าเยี่ยมชม20บาท  [on_026]

ขอบคุณมากครับ  [on_018]

จัดอีกแล้วพี่ไมด์     ของผมตอนนี้ใน มอ น้ำท่วม มอจะตัดน้ำตัดไฟ เซงเลย
ไม่รู้จะอยู่ได้กี่วัน  n032

[mo_001]

พี่ก็กลัวแถบขาดใจ ว่าจะท่วมไหมแล้วจะตัดไฟป่าว ถ้าตัดไฟก็คงหมดกันชีวิต

แต่ดูเหมือนสรุปจะไม่ท่วมแฮะ  [on_055]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/10/11, [09:51:27] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma sp. "Miua" ของคุณ Apisto_Lism ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=156365.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma sp. "Miua"

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ สวยสุดๆ ไปเลยครับ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ขอให้โตมาสวยๆ เยอะๆ ครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. sp. "Miua")
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้ว)
Early Bird Points 20 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ เพราะเป็นคนแรกครับ)
Outbreeding Points 0 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน (เก่า + ใหม่)
445 + (10 + 10 + 0 + 20 + 0) = 485 คะแนน

ดีใจด้วยครับ
 [เจ๋ง]
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #11 เมื่อ: 31/10/11, [15:40:27] »

ฟาร์มนี้ปลาสวยๆทั้งนั้นเลย
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 31/10/11, [16:43:12] »

สงใสต้องรวมกลุ่มทัวฟาร์มพี่ไมค์แล้วหละ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #13 เมื่อ: 31/10/11, [23:07:29] »

อ้างถึง
ประเมินกระทู้ Apistogramma sp. "Miua" ของคุณ Apisto_Lism ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=156365.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

ขอบคุณครับพี่อ๊อด

ฟาร์มนี้ปลาสวยๆทั้งนั้นเลย

ขอบคุณครับพี่ไก่ แต่ผมว่ายังสู้ฟาร์มพี่ไม่ได้หรอก  ้hahaha

สงใสต้องรวมกลุ่มทัวฟาร์มพี่ไมค์แล้วหละ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

[mo_001]

มาเลยครับยินดี แต่อย่าเกิน5คนนะครับ ห้องเล็กกระจิ๋วเดียวมีแต่ตู้ปลา ้hahaha
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/11/11, [17:28:38] »

มิอัว ตัวนี้สวยวุ้่ย

ถ่ายรูปชัดมากเลยน้อง  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/11/11, [07:52:43] »

มิอัว ตัวนี้สวยวุ้่ย

ถ่ายรูปชัดมากเลยน้อง  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่แพน  [แด๊นซิ่ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์