Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Miracle of Gold  (อ่าน 1783 ครั้ง)
AKEKAKAE ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/10/11, [20:01:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องนี้ เพียงแต่เห็นกราฟมันสวยดีเลยเอามาแบ่งปันกันครับ  emb01
เรื่องนี้ผมว่าหลายๆ คนรู้กันอยู่แล้ว ก็ขอแบ่งปันสำหรับคนที่ยังไม่รู้แล้วกันนะครับ

ก่อนหน้านี้แต่ละเดือนๆ ทำมาหาเงินได้เท่าไหร่ก็ใช้หมด พอดีช่วงนี้พอมีเงินเหลือว่าจะเก็บเอาไว้ใช้ในอนาคตบ้าง ถ้าจะเอาไปฝากธนาคารก็ดอกเบี้ยน้อยนิด ว่าจะซื้อหุ้น กับ ทอง เลยเริ่มๆศึกษาดูหน่อย  [ไอ้แว่น]

ลองเข้าไปดูราคาทอง จากลิงค์ http://www.goldpricethai.com/th/charts.php?type=3-month เจอกราฟพวกนี้เลยเอามาแบ่งปันกันครับ

รูปแรก ลองดูราคาทองย้อนหลัง 3 เดือนกันครับ

จะเห็นว่าราคาค่อนข้างผันผวนสุดๆ ดูแล้วมีความเสี่ยงสูงมาก  036

คราวนี้ลองดูราคาทองย้อนหลังสัก 10 ปี ดูง่ายขึ้นหน่อย จะเห็นทิศทางของราคาทองครับ

ลองลากกราฟดูจะเห็นว่ากราฟเป็นแบบพารา์โบล่า คือ มูลค่าทองเพิ่มขึ้นแบบมีอัตราเร่ง

คราวนี้มาดูที่ราคาทองย้อนหลัง 1 ปี

จะเห็นว่าถ้าซื้อทองเมื่อเดือน พฤศจิกาปี 53 ราคาประมาณ 19,500 บาท  ส่วนราคา เดือนตุลาคม 54 ประมาณ  25,000 บาท  ซื้อทองเก็บไว้ 1 ปี ราคา เพิ่มขึ้น  5,500 บาท ประมาณ  28 เปอร์เซ็นต์ เทียบกับดอกเบี้ยธนาคารคนละเรื่องเลย  ดังนั้นถ้าซื้อทองเก็บยาวๆ ดอกทบต้นปีละ 25 เปอร์เซ็นต์ สัก 20-30 ปี นี่ลองคิดดูเล่น ๆ ซิครับ จากเงิน 1 ล้านจะเพิ่มเป็นเท่าไหร่  [on_008] [on_008] [on_008]

กลับมาที่ ราคาทองย้อนหลัง 3 เดือน

ในกรณีที่ราคาทองผันผวน ก็สามารถทำกำไรระยะสั้นได้ เช่น  เดือนสิงหาเห็นว่าราคาทองขึ้นแรงและแน่ใจว่ามันจะลง ก็ขายที่ราคา  26500  พอมันลงปรับฐานแล้วก็ซื้อคืนที่ราคา  24000 เวลา 2 เดือน ทำกำไรประมาณ 10 เป็นค่าขนมครับ  [รวย] [รวย] [รวย]

ทีนี้ก็เข้าใจแล้วครับกับคำกล่าวที่ว่า “คนจนเล่นหวย คนรวยเล่นหุ้น” ส่วนเศรษฐีเค้าเล่นทองกันครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

อยากไปซื้อทองกันแล้วหรือยังครับ  [on_012] [on_012]

ปล. ย้ำอีกครั้งนะครับ ว่าผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องนี้ เนื้อหานำเสนอเพื่อแบ่งปันคนที่ยังไม่เคยรู้ เพื่อเป็นอีกช่องทางในการออมเงินครับ emb01 emb01

ข้อมูลผิดพลาดประการใดท้วงติงกันได้นะครับ

สุดท้าย การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุนครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/11, [21:45:38] โดย ÄҜЄҜÄҜÄЄ »
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/10/11, [21:15:46] »

ถ้าจะซื้อก็รีบซื้อนะครับ

เพราะว่าปลายปีนี้ จะไปเหยียบอยู่ประมาณ 3 หมื่น เดี่ยวจะซื้อไม่ไหวครับ

มันจะดีดขึ้นอีกรอบประมาณปลายปีครับ ท่าน เค้าบอกมาครับ
AKEKAKAE ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/10/11, [13:40:16] »

เพราะว่าปลายปีนี้ จะไปเหยียบอยู่ประมาณ 3 หมื่น เดี่ยวจะซื้อไม่ไหวครับ

มันจะดีดขึ้นอีกรอบประมาณปลายปีครับ ท่าน เค้าบอกมาครับ

สามหมื่นหรืออาจจะกว่านั้น เพราะวิกฤติเศรษฐกิจในสหรัฐ พี่กันก็อาจเอากระดาษมาเสกเป็นเงินเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ
Assetที่เป็นของจริง ก็จะมีมูลค่าเพิ่มขึ้นครับ ่จุดประสงค์จริงๆของกระทู้นี้คือการเก็บออมเงินระยะยาวในรูปของการเพิ่มมูลค่าของทองคำครับ
★Artists★ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/11, [17:18:37] »

มันพรุ่งพรวดจริง ๆ แต่ผมรู้สึกถ้าตีเป็นเงินต้องคิดค่า NPV นะครับ แต่พรุ่งขนาดนี้ไงก็กำไร [on_035]
Tao ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/11, [01:19:31] »

ผมมองว่ายังไงก็ยังไม่ถึง3หมื่นครับ เต็มที่สุดๆน่าจะ 28000-29000 ผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญแต่พอมีความรู้เรื่องทอง เพราะเล่น โกล์ดฟิวเจอร์ แล้วมีคนใกล้ตัวเป็นมาร์เก็ตติ้งอยู่คิดว่าตอนนี้ยากครับ
Emmanuell ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/10/11, [02:03:48] »

ส่วนผมจะลงทุนกับกระสอบทราย ละก็เรือท้องแบนครับ  [on_065]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์