Aqua.c1ub.net ห้องปลากัด
Pages: 123
ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: Dyckia Date: 14/09/11, [15:29:26]
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ในอควาคลับ ไม่ได้มาแวะเวียนซะนานโข มัวแต่ไปเล่นอยู่กับ topic อื่นๆ ใน facebook
แต่วันนี้มีปลาธรรมดาๆ ในสายตาของคนส่วนใหญ่ตัวหนึ่ง มาแนะนำให้เพื่อนที่เล่นตู้ไม้น้ำได้รู้จักกันครับ
มันคือ "ปลากริมควาย"

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: Dyckia Date: 14/09/11, [15:39:08]
ต้องยอมรับว่า ก่อนหน้านี้ผมเองก็ไม่เคยจะมอง "ปลากริม" เลย ไม่คิดซักนิดว่ามันจะน่าสนใจหรือสวยพอให้เอามาเลี้ยงเป็นปลาสวยงามได้ ไม่ว่าจะในอ่างบัว หรือในตู้ไม้น้ำก็ตาม เพราะปลากริมอยู่ในความทรงจำมาตั้งตอนเด็กๆ ว่ามันคือพวกปลาบ้านๆ สุดจะธรรมดามีอยู่ทั่วไปตามคูคลองหนองบึงน้ำทุกที่ทั่วไทย

จนกระทั่งอยู่มาวันหนึ่งเมื่อผมเริ่มมาสนใจปลากัดป่า ปลากัดทุ่งสายพันธุ์แท้ที่ไม่ใช่พวกลูกผสมแฟนซีของปลากัดหม้อ และก็บังเอิญได้รับ "ปลากริมควาย" (Trichopsis vittata) หรือบางแห่งก็เรียก ปลากริมข้างลาย หรือปลาหมัด จากเพื่อนที่อุบลฯ ของผมคนหนึ่งช้อนส่งมาให้รวมกับตัวอย่างปลากัดทุ่งอีสานที่ผมกำลังสนใจศึกษาเพาะเลี้ยงอยู่

ทีแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะเลี้ยงเจ้าปลากริม 3-4 ตัวนั่นเลย และก็เอาใส่โหลกะไปปล่อยลงคลองใกล้บ้าน แต่ก็ยังไม่มีเวลาไป จนวันนึงก็มานั่งดูพฤติกรรมของพวกมันตอนให้อาหาร พบว่าพวกมันมีบุคลิกที่น่าสนใจใช้ได้ และที่ทำเอาแปลกใจมากก็ตอนที่พวกตัวผู้แพนหางกางครีบขู่สู้กัน มันงดงามได้อย่างไม่น่าเชื่อ และที่แปลกเข้าไปอีกก็คือเพิ่งรู้ว่ามันส่งเสียงดัง "คร๊อก คร๊อกก" คล้ายเสียงไอดังออกมาได้ยินชัดนอกตู้ได้ด้วย มันจึงได้ชื่อสามัญว่า "Croaking Gourami"

ปลากริมควายตัวเมียมีครีบสั้น และสีสันน้อยกว่าตัวผู้

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: Dyckia Date: 14/09/11, [15:48:59]
และพอไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมมาก็พบว่า เมืองไทยมีปลากริมอยู่ตามแหล่งน้ำธรรมชาติถึง 3 ชนิด คือปลากริมควาย
ปลากริมสี  และ ปลากริมอีสาน โดยพวกปลากริมควายนั้นยังมีความหลากหลายในรูปทรงสีสันและรายละเอียด
ของลวดลายตามแต่ละแหล่งที่พบ ซึ่งผมกำลังสนใจรวบรวมศึกษาอยู่กับเพื่อนกลุ่มหนึ่งครับ

และพวกนี้เป็นปลากริมควายจากอีกแหล่งทางภาคเหนือ ที่อาจารย์ในคณะประมง ม. เกษตร ท่านหนึ่ง กรุณาหาตัวอย่างส่งมาให้ศึกษาครับ มีสีสัน และลักษณะครีบที่ต่างออกไปพอสมควร

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: Dyckia Date: 14/09/11, [15:56:07]
 ความจริงมีเพียงหนึ่ง... ผมว่าในบางครั้งเราอาจมองข้ามบางสิ่งไป แต่หากเราลองหันกลับมาดูมันอย่างพินิจพิเคราะห์อีกครั้ง
เราอาจมองเห็นในคุณค่าที่ซ่อนอยู่ในสิ่งนั้นก็เป็นได้....ตอนนี้ผมหลงรักปลากริมเข้าให้แล้วอย่างจัง เพื่อนหล่ะครับ
มีใครเลี้ยงปลากริมเหมือนผมบ้าง.....แล้วเพื่อนๆลองย้อนขึ้นไปดูรูปบนสุดของกระทู้นี้ดีๆ ซิครับ จะพบว่า ปลากริมก็มีหัวใจ เห็นมั๊ยครับ  เจ๋ง

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: plaraberd Date: 14/09/11, [16:53:58]
เป็นปลาที่สวยมากครับ ลองหาปลากริม ๗ สีมาเลี้ยงอีกตู้ด้วยซิครับ
ตัวเล็กกว่า แต่สีสันสุดยอดไปเลย

ว่างๆ ผมมักจะช้อนมาใส่โหลดูเล่นประจำ วันสองวันก็ปล่อยลงที่เดิม

อ่อ ใส่พืชลอยน้ำลงไป ประเดี๋ยวก็ก่อหวอดออกลูก น่ารักดีด้วยนะ

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: acc95 Date: 14/09/11, [17:33:05]
ว่าง ๆต้องดูแถวบ้านเอามาเลี้ยงบ้าง

แถวบ้านเอามาให้เป็ดกิน น่าสงสารจัง  แหยะ แหยะ
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: gungo Date: 14/09/11, [17:39:29]
สุดยอดเลยครับ ปลากรีมสมัยเด็กๆผมไปช้อนตามบ่อน้ำนี่ได้ทีเพียบเลยแต่เดียวแหล่งน้ำเดิมที่ผมเคยช้อนเด็กก็เสื่อมโทรมลงจะหาตัวแทบไม่เจอละครับคิดละเศร้า  หมดกัน...
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: chatpon Date: 14/09/11, [18:16:58]
ไปช้อนมาเลี้ยงดีกว่า โฮะๆๆ...
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: batmanaek Date: 14/09/11, [18:43:56]
ผมชอบกระทู้เเนวนี้มาก  อ๊างงงงงงง

+1 ไปเลย  เจ๋ง
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: joepsm Date: 14/09/11, [18:48:13]
ชอบครับ อย่าเลี้ยงมั่งจัง ตอนเด็กๆช้อนเล่นเป็นประจำ
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: Dyckia Date: 14/09/11, [19:10:15]
ปลากริมจริงๆ ก็เป็นญาติใกล้ชิดกับปลากัด และปลากระดี่ครับ ปลาในวงศ์นี้นี้มีอวัยวะพิเศษ เรียกว่า "Labyrinth organ"
ที่อยู่เหนือแผ่นเหงือกใช้ตรึงอากาศเพื่อหายใจโดยตรง
นอกเหนือจากการใช้เหงือกปรกติแบบปลาอื่นๆทั่วไป
ทั้งนี้เพราะเป้นผลจากวิวัฒนาการให้ปลากลุ่มนี้สามารถอาศัยอยู่ในแหล่งน้ำนิ่ง หรือมีสภาพแวดล้อมแบบกันดาร
มีสภาพอ็อกซิเจนละลายอยู่น้อย โดยพวกมันต้องขึ้นมาหายใจที่ผิวน้ำบ่อยๆ จึงอาจฟังดูเป็นเรื่องตลก
แต่ก็เป็นเรื่องจริงที่ว่า ปลากริม ปลากัด ปลาหมอ และปลากระดี่ รวมทั้งปลาแรดด้วย สามารถจมน้ำตายได้!
หากพวกมันไม่สามารถขึ้นมาฮุบอากาศที่ผิวน้ำได้โดยตรงครับ

เท่าที่ลองเลี้ยงพวกนี้ดูเล่นๆ พบว่าปลาตัวผู้บางตัวโดยเฉพาะที่มีขนาดใหญ่ อาจมีนิสัญอันธพาล หวงถิ่น
ไล่กัดปลาตัวผู้ที่ย่อมกว่า หรือปลาขนาดเล็กๆ ต่างชนิดตัวอื่นๆ ที่อยู่ร่วมตู้ได้ด้วยเหมือนกัน หากจะหาปลากริมมาเลี้ยง
คงต้องคัดสังเกตนิสัยเฉพาะตัวของพวกมันด้วยครับ แต่โดยรวมๆ ก็น่ารัก และเชื่องเร็วมาก เวลาเห็นผมเดินมาหน้าตู้
ก็มาออขออาหาร ยิ่งเห็นถ้วยละลายหนอนแดงมาวางหน้าตู้นี่ ว่ายกันพล่านเชียวครับ พอกินกันพุงกางแล้วก็จะไปทำกรีดกราย
กางครีบกางหางขู่โชว์ประลองความหล่อกันให้เราดุเพลินเชียวครับ

มารออาหารหน้าตู้แล้ว หิวๆ

ภาพนี้จะเห็นปลากริมควายตัวผู้ ตัวเมียทางฝั่งซ้าย ส่วนตัวบนสุดทางมุมขวา คือ ปลากัดหัวโม่ง (Betta prima)
ที่เป็นปลากัดกลุ่มอมไข่พื้นเมืองของไทยครับ

ยามว่ายกรีดกรายไปมาก็น่าชมไม่น้อยครับ

Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: raykai888 Date: 14/09/11, [20:17:26]
ปลาพื้นๆก็สวยได้ครับ  เจ๋ง
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: PeatsoiL Date: 14/09/11, [20:25:41]
เคยได้ยินเสียงมันร้องไหมครับ เคยอ่านเจอว่ามันร้องได้ด้วย

ผมเคยเลี้ยงแต่ 7สีได้มาจากallfish
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: pipeky Date: 14/09/11, [21:41:03]
อ้างจาก: RK ที่ 14/09/11, [20:17:26]
ปลาพื้นๆก็สวยได้ครับ  เจ๋ง

ใช่เลยครับ เท่าที่ดูในรูปผมว่ามันสวยมากเลยนะครับสำหรับปลาตัวเล็กๆแบบนี้
Re: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ! By: bank2211 Date: 15/09/11, [10:20:40]
แถวที่พักผมเพียบเลยครับ  กริมควายเนี่ย  บางทีช้อน ๆ ไป  ได้กริมสีมาด้วย
 ความจริงมีเพียงหนึ่ง...  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...