Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Apistogramma Elizabethe "Super Red" (ครอก2)  (อ่าน 6600 ครั้ง)
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 01/09/11, [10:54:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
  ขนาดตู้ 10*20*10   จัดแบบมีอะไรเหลือก็ใส่ๆลงไป และมีที่ให้ปลาวางไข่เช่นกระถาง , สมาชิกในตู้ Eliz 1คู่ , ดิน Arfricana , น้ำRO ล้วน
b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
  อุณหภูมิ 24-29 องศา    Ph 5.5    TDS ไม่ทราบครับ
c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ  
  Ap.Elizabethe สั่งจากคุณ Bomberman แหล่งที่มา ไต้หวัน
d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
  เลี้ยงพ่อและแม่ปลาด้วยเตตร้าบิทเป็นหลัก ไรทะเลบ้างเป็นบางมื้อ(ตามอารมณ์และเวลา) การจับคู่อันนี้ไม่ทราบจู่ๆก็พบไข่อยู่ในกระถาง
   จึงแยกไข่มาเป่าโดยการนำตู้เปล่ามาเตรียมไว้ ดูดน้ำในตู้ลงตู้อีกใบ และย้ายกระถางที่มีไข่ลงไป เปิดอ๊อกพอประมาณไปในตู้ ช่วง4อาทิตย์แรกให้อาร์ทีเมียฟักเองเป็นหลัก
    หลังจากผ่านไป4อาทิตย์ ช่วงนี้ให้ใส้เดือนน้ำเป็นหลัก

ภาพถ่ายประกอบรายงาน

a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม

b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา
พ่อปลาครับ

แม่ปลาครับ

c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ
ไข่

เริ่มบิน นับดูแล้ว100+

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว
โดยรวมครับ เหลือลูกปลาราว70ตัว (ไปตายเยอะช่วงอาทิตที่3 ฝนตกทุกวัน ตายกันวันละ3-5ตัว เสียดายมากๆ หรือถ้าไม่เกี่ยวกับฝนตก ผมคงฝีมือไม่ถึง ้hahaha)

ปล.รบกวนพี่อ๊อดประเมิณด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ  emb01
ปล.ถูกใจกันก็กด LIKE ให้บ้างนะคร๊าบ [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/09/11, [20:14:44] โดย Apisto_Lism »
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/09/11, [11:02:51] »

เฮ้ย!!

ไปเอาลูก ยูโนตัส ข้างล่าง มาสลับกันรึเปล่า  [on_065] [on_065] [on_065]

ลูกเยอะจัด  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
som ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/09/11, [11:06:28] »

พ่อปลางามมาก ลงเดอะดาวได้เลย  และให้ลูกเยอะด้วย
ต้องเป็นที่ฝีมือคนเลี้ยงแล้วครับ  ของผมได้แค่ 2 ตัวเอง น้อยมาก
dtent ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/09/11, [11:10:23] »

เยอะเกิน ส่งนอกดีกว่ามั้งชุดนี้
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/11, [11:18:07] »

ลูกปลาเยอะดีคับตัวแรงด้วย  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/11, [11:20:44] »

เฮ้ย!!

ไปเอาลูก ยูโนตัส ข้างล่าง มาสลับกันรึเปล่า  [on_065] [on_065] [on_065]

ลูกเยอะจัด  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

้hahaha
ไม่นะพี่แพน  ผมว่ามันลงมาเกิดผิดตู้มากกว่า 036

ขอบคุณครับพี่ [on_035]

พ่อปลางามมาก ลงเดอะดาวได้เลย  และให้ลูกเยอะด้วย
ต้องเป็นที่ฝีมือคนเลี้ยงแล้วครับ  ของผมได้แค่ 2 ตัวเอง น้อยมาก

ขอบคุณครับพี่สม  emb01

เยอะเกิน ส่งนอกดีกว่ามั้งชุดนี้

ขอบคุณครับ ว่าอยู่..แต่ไม่รู้จะส่งไปไหนนี้สิ  ้hahaha

ลูกปลาเยอะดีคับตัวแรงด้วย  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับผม [on_018]
St ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/09/11, [12:17:48] »

เยอะเกินบรรยาย  ขนาดล่วงไปเยอะนะครับ
เพาะอลิซได้เยอะแบบนี้  ฝีมืออย่างเดียวละครับพี่ [เจ๋ง]
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/09/11, [12:23:14] »

สุโค่ยยยย
abc ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/09/11, [12:57:35] »

จองๆๆๆๆ  [on_026]
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/09/11, [13:44:26] »

ยอดเลยครับพี่  ขอให้เพศ ผุ้เมีย คละกันนะครับ
อย่าเมียล้วน ร้อยตัวเหมือนผม  ้hahaha
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/09/11, [14:25:46] »

โห เยอะมากเลย อลิซซะด้วย xxx
ตัวละคsลับ~* ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/09/11, [15:13:54] »

ตัวผู้อวบเหมือนเจ้าของ  ้hahaha ้hahaha
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/09/11, [17:01:07] »

เก็บไว้ให้ด้วย  angry1
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/09/11, [18:15:58] »

เยอะมากไปแล้ว

เอางี้แล้วกันพี่ไมค์

ไตรฟาสไป อลิซมา  [on_026]
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/09/11, [19:13:47] »

เยอะเกินบรรยาย  ขนาดล่วงไปเยอะนะครับ
เพาะอลิซได้เยอะแบบนี้  ฝีมืออย่างเดียวละครับพี่ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับเบส ยอกันเยอะไปแล้วเขิลนะเนี้ย [mo_006]

สุโค่ยยยย

เอาสักคุ่ไหมพี่  ้hahaha

จองๆๆๆๆ  [on_026]

จัดเป็นคนจองรายที่1ครับ หัวครอกไปเลย ้hahaha

ยอดเลยครับพี่  ขอให้เพศ ผุ้เมีย คละกันนะครับ
อย่าเมียล้วน ร้อยตัวเหมือนผม  ้hahaha

ขอบคุณครับ   ้hahaha

ขอให้เป็นงั้น..สาธุ ผู้1เมีย2ก็ยังดีเนอะ [รวย]

ได้เพศเดียวหมดคงเซงแย่ 036

โห เยอะมากเลย อลิซซะด้วย xxx

ขอบคุณครับพี่ [on_066]

ตัวผู้อวบเหมือนเจ้าของ  ้hahaha ้hahaha

[on_065] [on_065]

อย่างผมเรียกแน่น ไม่ได้อวบนะพี่ ้hahaha

เก็บไว้ให้ด้วย  angry1

ได้เลยครับพี่อาร์ม   [on_035]

เยอะมากไปแล้ว

เอางี้แล้วกันพี่ไมค์

ไตรฟาสไป อลิซมา  [on_026]

036

ออกตัวแรงนะเรา  ้hahaha
ดุกดุ๋ย ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 01/09/11, [19:44:14] »

สุดยอดเลยครับ นับถือๆ  [เจ๋ง]
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/09/11, [20:56:00] »

shock1... ตึมมมมม
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 01/09/11, [22:36:44] »

น่ารัก  hawaii
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 01/09/11, [23:02:08] »

โอ๊ยยย อิจฉาาาา เหลือ 70 ตัวก็เยอะแล้วคร้าบบ เศรษฐีน้อยๆเลย  [กู้ดครับ!]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/09/11, [02:40:52] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma elizabethae ของคุณ Apisto_Lism ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=149200.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma elizabethae "Super Red"

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ 
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ อลิซล็อตนี้สวยดีครับ ผมก็ชอบมาก
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ ได้เกิน 100 นี่สุดยอดมากๆ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ elizabethae )
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้ว )
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสของสปีชีส์นี้ มีคนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 0 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน (เก่า + ของใหม่ทั้ง 3 ครอก)
150 + ยูโนตัส 40 + อลิสซาเบธ 20 + ไบเทีย 15 = 225 คะแนน

ได้เหรียญระดับ 3 แล้วครับ
ดีใจด้วยครับ
 [เจ๋ง]
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/09/11, [20:21:07] »

รายระเอียดทุกอย่างเหมือนเดิมครับยกเว้นลูกๆ

c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ
ภาพไข่ปลา (ฟักเป็นตัวได้ราวๆ65ตัว ตายเยอะช่วงเวลาเดียวกับครอกแรกเลยครับ 036)

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว
โดยรวมครับ เหลือลูกปลา43ตัว(จริงๆเลี้ยงไว้ในตู้แยก พอดีเปลี่ยนน้ำเลยถ่ายมาซะเลย  ้hahaha)

ปล.รบกวนพี่อ๊อดประเมิณด้วยนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ  emb01
ปล.ถูกใจกันก็กด LIKE ให้บ้างนะคร๊าบ [on_055]
APISTO BOY ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/09/11, [00:41:54] »

สุดยอดครับ ยกนิ้วให้เลยยย  [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/09/11, [05:38:10] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma elizabethae ครอกที่ 2 ของคุณ Apisto_Lism ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=149200.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma elizabethae "Super Red"
ครอกที่ 2

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านตามของเดิมครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <--- ผ่านตามของเดิมครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---   ผ่านตามของเดิมครับ พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---   ผ่านตามของเดิมครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---   ผ่านตามของเดิมครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <--- ผ่านตามของเดิมครับ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ เยอะมากๆ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ ได้เยอะอีกแล้ว
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 0 คะแนน (สปีชีส์ elizabethae ได้ไปแล้ว)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้ว)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสของสปีชีส์นี้ มีคนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 0 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน (เก่า + อลิซครอกใหม่ + โบเรล)
225 + อลิส 10 + โบเรล 25 = 260 คะแนน

ขึ้นเป็นมือวางอันดับ 2 แล้วครับ
ดีใจด้วยครับ
 [เจ๋ง]
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 14/09/11, [00:08:30] »

สุโค่ยเลย อิอิ [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์