Aqua.c1ub.net
*
  Wed 29/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Apistogramma Biataeniata  (อ่าน 3584 ครั้ง)
คนเลี้ยงมด ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 25/06/11, [14:17:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ รบกวนฝากคุณอ๊อดประเมินด้วยนะครับ

a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
     - ตู้ขนาด 20 นิ้วมาตรฐาน ระบบกรองเป็นกรองฟองน้ำ พัดลม 1 ตัว เปิด(พัดลม)เฉพาะตอนกลางวัน
     - รองพื้นด้วยดิน Black River ในตู้มีหิน ขอนไม้ รากดำที่เปื่อยเหลือทนมอง มอสสไปกี้ที่ดูยังงัยๆก็เหมือนวิลโล่มอส และกระถางสำหรับให้ปลาไข่ โดยจะจัดรกๆในบริเวญด้านหลังตู้ ด้านหน้าตู้จะเป็นลานโล่งสำหรับกิจกรรมการให้อาหารและการสังเกตุพฤติกรรมปลา มีกุ้งเชอรรี่และหอยเขาเป็นTankmates ใส่ใบหูกวางลงไปบ้างเพื่อปรับสภาพน้ำ+ใช้เป็นที่รองวางไส้เดือนน้ำไม่ให้หล่นลงไปในดิน

b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง
     - น้ำที่ใช้เป็นน้ำ RO ค่าPH ประมาณ 6 เปลี่ยนน้ำ 20% อาทิตย์ละครั้ง
     - อุณหภูมิประมาณ 27-28

c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ
     - ตัวผู้เป็นไบเทียเทเฟ่จากร้านคุณสุชาติ ตัวเมียเป็นไบเทียสายบราซิลจากคุณเบญ ในตู้เลี้ยงแบบฮาเรม มีตัวผู้ 1 เมีย 2 ตัวเมียทั้ง 2 ตัวนี้ได้มาจากคุณเบญทั้งคู่ครับ

d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
     - พ่อแม่ปลา เลี้ยงด้วยเตตร้าบิทผสมเพรียงทรายและkrill(เช้าและเย็น) เสริมด้วยไส้เดือนน้ำและไรทะเลสัปดาห์1-2ครั้ง
     - แยกไข่มาเป่าเองในกะละมัง ลูกปลาแรกเกิดให้ลูกไรทะเล จนลูกปลาอายุได้ 3 สัปดาห์จึงเปลี่ยนมาให้ไส้เดือนน้ำ       

ภาพถ่ายประกอบการรายงาน
a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม

b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา
พ่อปลา

แม่ปลา ต้องขอโทษด้วยครับ แม่ปลาไม่ค่อยอยู่นิ่งเลย กล้องผมก็ไม่ค่อยดี

วีดีโอของพ่อปลาและแม่ปลาครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/KljAZI3nkLo" target="_blank">http://www.youtube.com/v/KljAZI3nkLo</a>

c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ     

d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว ครอกนี้ได้ทั้งสิ้น 19 ตัวครับ ไม่มีตายในช่วงเวลาการอนุบาล

น่าจะหมดเพียงแค่นี้ครับ ฝากคุณอ๊อดประเมินด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [on_055]
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/06/11, [14:31:21] »

ฝากรุ่น 1 เข้าห้องสอบไปเรียบร้อยแล้ว ระหว่างรอผลการประเมิน ก็มีน้องๆ(ทั้งที่เป็นแม่เดียวกันกับครอกแรกและต่างแม่)มาฝากตัวกับคุณอ๊อด หาก(อายุ)ถึงเกณฑ์ก็อาจจะรบกวนคุณอ๊อดอีกทีหนึ่งนะครับ

รุ่น 2 (รุ่นเริ่มบิน) ครอกนี้มีลูกเวโกลปนอยู่ 4 ตัวครับ เวโกลผมออกไข่มาแล้ว 3 ครอก แต่กลับได้ลูก 4ตัว 036

รุ่น 3 (รุ่นบินแล้วก็ตก)

รุ่น 4 (รุ่นต่อสู้กับเชื้อรา เพื่อนเดี๊ยงไปหลายฟองละ)

ขอบคุณครับ
meotwister ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/06/11, [15:33:50] »

โอ้ว ปลาสวยจังครับ  [เจ๋ง]
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/06/11, [16:10:58] »

สีลูกปลาดูแปลกๆนะรับ เหมือนเผือกเลย
som ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/06/11, [18:37:18] »

อ่างเลี้ยงลูกปลา สะอาดดี พ่อปลาสวยครับ 
ผมว่าพ่อเทเฟ่ผสมพันธุ์เก่งของผมไข่วันเดียวกัน 2 แม่
ได้ลูกทั้งสองแม่ 
~'o Dlivee!!! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/06/11, [18:53:29] »

ชอบเพลงในคริปมากเลยครับ [on_066]
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/06/11, [19:02:27] »

สีลูกปลาดูแปลกๆนะรับ เหมือนเผือกเลย

สงสัยเหมือนกันเลยพี่

ปลาสวยครับ

อยากเห็นเป็นalbino เหมือนกัน
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/06/11, [20:23:14] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma bitaeniata ของคุณ massacre ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140881.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma bitaeniata

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ ให้รายละเีอียดดีมากครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่ง
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ  
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ ชอบใบหูกวางครับ ส่วนสาหร่ายก็ใช้เหมือนผมเลยครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ  
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ เก่งมากครับ ที่รอด 100%

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. bitaeniata)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้วครับ)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน (เก่า+ใหม่)
80+(10+10+0+0+5) = 105 คะแนน

[เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/07/11, [00:22:26] โดย อ๊อด Melanochromis »
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/06/11, [22:05:27] »

ดีใจด้วยพี่สา ว่าแต่นำผมไปเยอะแล้วนะรอด้วย cryingrun
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/06/11, [08:41:36] »

โอ้ว ปลาสวยจังครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ

สงสัยเหมือนกันเลยพี่

ปลาสวยครับ

อยากเห็นเป็นalbino เหมือนกัน
ก็คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเป็นAlbinoหรือเปล่า แต่อีกทางหนึ่งที่เป็นไปได้คือผมเลี้ยงครอกนี้ในมุมห้องที่ค่อนข้างมืด ไม่มีหลอดไฟตั้งในบริเวญดังกล่าวไว้โดยเฉพาะ อาศัยแต่เพียงแสงไฟนีออนและแสงสว่างจากนอกห้องในตอนกลางวัน แต่ตอนที่ถ่ายรูปนั้น ผมยกโคมไฟอ่านหนังสือไปวางให้แสงเพิ่ม ปลาอาจจะปรับสีในทันทีไม่ได้ สีของปลาก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ ผมสังเกตุจากการที่เปิดไฟให้ปลาในตอนเช้ามืด ปลามันจะสีแปลกๆ

อ่างเลี้ยงลูกปลา สะอาดดี พ่อปลาสวยครับ 
ผมว่าพ่อเทเฟ่ผสมพันธุ์เก่งของผมไข่วันเดียวกัน 2 แม่
ได้ลูกทั้งสองแม่ 
ขอบคุณครับพี่สม ผมพยายามจับคู่ระหว่างเทเฟ่ VS เทเฟ่ เหมือนกัน แต่ไม่ได้สักที ตัวผู้รู้สึกจะชื่นชอบตัวเมียทั้ง 2 ตัวของคุณเบญมากกว่า

ชอบเพลงในคริปมากเลยครับ [on_066]
ไม่ตั้งใจนะครับเรื่องเพลง มันเข้ามาเอง ้hahaha

ดีใจด้วยพี่สา ว่าแต่นำผมไปเยอะแล้วนะรอด้วย cryingrun
ให้พี่เถอะนะ  ้hahaha ้hahaha แต่แค่ช่วงนี้เท่านั้นเอง อีกหน่อยไมค์ก็นำพี่ลิ่ว พี่มีไม่กี่ตู้ เลี้ยงไม่กี่ตัว ภาระกิจพันตัวเยอะแยะ เป็นวัยรุ่นตอนปลายมันเหนื่อย

ประเมินกระทู้ Apistogramma biteaniata ของคุณ massacre ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=140881.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma biteaniata

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ ให้รายละเีอียดดีมากครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  ผ่านครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากต่างแหล่ง
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ 
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ ชอบใบหูกวางครับ ส่วนสาหร่ายก็ใช้เหมือนผมเลยครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ 
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ เก่งมากครับ ที่รอด 100%

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. biteaniata)
Genus Points 0 คะแนน (สกุล Apistogramma ได้ไปแล้วครับ)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 5 คะแนน (พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน (เก่า+ใหม่)
80+(10+10+0+0+5) = 105 คะแนน

[เจ๋ง]
ขอบคุณครับคุณอ๊อดสำหรับการประเมิน  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์