Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 2 ก้นตู้ในภาพชื่อว่าอะไรใครทราบบ้างครับ  (อ่าน 13250 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« เมื่อ: 14/04/11, [20:04:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

hur04  036  hur04 036

อยากรู้ว่ามันชื่อไรกันบ้างได้ชื่อทั้งไทยและอังกฤษได้ยิ่งดีจะไปหามาลงเพิ่ม ทนทานตายยากดีต้นแรกก้อนเท่าปลายเล็บมีตั้ง 7 - 8 ต้นหล่นพื้นโดนอมทรายคาบไปคาบมาก็ไม่เห็นตาย ก้อนที่ 2 ติดอยู่กับหินตรงยอดแหลมโดนกระจกหายไปเท่าเหรียญ 50 ตังค์ตอนนี้ลามมาจะเต็มเหมือนเดิมแล้ว [on_055]

Kaveep ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/04/11, [20:41:45] »

ตัวแรก ซิมโพเดียม รึเปล่าครับ ส่วนตัวที่สองไม่แน่ใจครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/04/11, [20:50:55] »

ตัวแรก ซิมโพเดียม รึเปล่าครับ ส่วนตัวที่สองไม่แน่ใจครับ
ตัวแรกนี่ผมไม่รู้เลยได้แถมมาเห็นทนดีก้านสยายสวยด้วยเลยอยากได้กอใหญ่ๆมาลง อันที่ 2 ยิ่งแล้วใหญ่ตั้งใจซื้อหินเป็นม่วงๆมาพึ่งมาเห็นโพริปสยายจับอาหารตอนลงตู้ไปแล้วสีชมพูสวยดีเลยรู้สึกว่าก้อนนี้คุ้มค่า 50 บาทมากมาย [on_055]
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/04/11, [21:08:56] »

อันแรกนี่ แอนหญ้า ระวังไปทับปะการังตัวอื่นตายหนออ ตัวที่ 2 ไม่แน่ใจ แกแลตซี่หรือไรไม่รู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/04/11, [21:16:02] »

อันแรกนี่ แอนหญ้า ระวังไปทับปะการังตัวอื่นตายหนออ ตัวที่ 2 ไม่แน่ใจ แกแลตซี่หรือไรไม่รู้
แอนหญ้ามีลักษณะเป็นยังไงครับ เจ้าก้อนนี้มันไม่ได้ติดหินก้อนนั้นอยู่นะครับผมแค่เอาไปวางเอาไว้ในซอกไม่ให้ปลิวชิ้นเป็นลักษณะคล้ายเปลือกหอยแบ่งเป็นรูๆ แต่ละรูมีก้านอย่างที่เห็นสยายออกมาสังเคราะห์แสงลักษณะก้านสีขาวขุ่นปลายเขียวไม่มีลักษณะใสเหมือนแอนอ่ะครับ ส่วนก้อนที่ 2 โพริปมันยื่นมาแค่นั้นแหละลักษณะตอนหดก็หินดีๆนี่เองตอนซื้อยังนึกว่าหินสีชมพูเลย  036
valentinokak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/04/11, [22:03:20] »

ตัวแรกหินเขียวครับ ตอนจับมันจะลื่นๆใช่ป่ะ แล้วตอนกลางคืนมันจะเป็นก้อนมีหลุมเล็กๆป่ะ ถ้าใช่ก็ตามนั้น
อีกตัวไม่รู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/04/11, [22:20:24] »

ตัวแรกหินเขียวครับ ตอนจับมันจะลื่นๆใช่ป่ะ แล้วตอนกลางคืนมันจะเป็นก้อนมีหลุมเล็กๆป่ะ ถ้าใช่ก็ตามนั้น
อีกตัวไม่รู้
ตอนแรกก็เข้าใจว่าหินเขียวครับพอดีได้หินเขียวก้อนเล็กๆแถมมาตอนซื้อกระดุมเอามาวางเทียบกันถึงรู้ว่าไม่ใช่ลักษณะก้านกับหนวดต่างกันโดยสิ้นเชิงหินเขียวโดนอมทรายคาบไปคาบมาหลุดไปจะหมดก้อนแล้วแต่เจ้าก้อนที่ถามเนี่ยทั้งทนแล้วก็สวยดีเลยหาชื่อจะได้ซื้อได้ถูกชนิดครับ ใครทราบบอกด้วยน้าาา [on_062]
valentinokak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/04/11, [22:25:10] »

อ้าวไม่ใช่หรอ เหมือนมากเลย โทดทีครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/04/11, [22:50:15] »

อ้าวไม่ใช่หรอ เหมือนมากเลย โทดทีครับ
ผมก็เข้าใจผิดมาตลอดพึ่งรู้ก็ตอนได้มาวางเทียบนี่แหละครับ [on_007] อยากรู้จังมันคือต้นไรฟ่ะ [on_009]
MotileS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/04/11, [07:55:16] »

ผมตาฝาดเองรึป่าว ทำไมรูปที่2 มันเคลื่อนไหว hmmmm hmmmm
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/04/11, [19:12:53] »

รอผู้รู้มาตอบ  [อั่กๆๆๆ] [อั่กๆๆๆ] แอนหญ้า กาแลกซี่
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/04/11, [20:09:09] »

รอผู้รู้มาตอบ  [อั่กๆๆๆ] [อั่กๆๆๆ] แอนหญ้า กาแลกซี่
มันเป็นแอนหญ้าจริงๆเหรอครับถ้าเป็นแอนหญ้ามันต้องเดินได้หรือเปล่าต้นนี้มันเดินไม่ได้แน่ๆเพราะหดซ่อนก้านเข้าไปในหินคล้ายกับหินเขียวอย่างที่บอก ส่วนอีกก้อนผมก็ไม่เคยเห็นกาแลกซี่ด้วยใครมีช่วยเอาภาพมาเทียบหน่อยผมมีภาพด้านข้างมาอีกอันจะเห็นว่ามันเป็นก้อนเดียวกับหินด้านซ้ายเลยพอหดโฟลิปอย่างในภาพก็จะมีลักษณะผิวแข็งพอสมควรครับ

Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/04/11, [20:12:19] »

ลองถ่ายมาใหม่
ถ่ายตอนมันหุบด้วย หรือถ่าย top มาครับ จะได้เห็นชัดๆ อันนี้มันก็สองแง่ เด๋วตอบผิดเข้าตัวอีก [on_026]
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/04/11, [02:19:27] »

ภาพแรกดอกคล้ายๆกับกอด้านล่างอ่ะครับ
AraleNa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/04/11, [03:36:39] »

ภาพแรกดอกคล้ายๆกับกอด้านล่างอ่ะครับ

รูปนี้ น่าจะเป็น ออแกนไปป์ หนอ [on_abe]
แต่รูป ข้างบนสุด ไม่รู้คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/04/11, [05:12:41] โดย AraleNa »
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/04/11, [04:05:00] »

เคยคิดว่างั้นเหมือนกันแต่พอหาภาพมาเทียบมันดูต่างกันจัง ฟันธงว่าไงดี [on_007]

Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/04/11, [09:20:55] »

สรุปว่าภาพแรกบนสุดมันอันไหน งงไปหมดล่ะ ทำไมตอนแรกมันมีนิดเด่วเปนกระจุกติดหินเชียว ไม่เหนยื่นออกมาเลย
แล้วภาพมันก็ทำให้ดูเปนแอนหญ้าซะจริงๆๆ
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/04/11, [10:14:56] »

ภาพแรกคล้ายแอนหญ้าจริงๆ ครับ แต่ถ้าถ่ายมาโครด้วยเลนส์ทางยาวโฟกัสต่ำๆ และใกล้มากๆ ทำให้มองไม่เห็นรายระเอียดครับ (ดูจากภาพหินที่บิดโค้งด้านข้าง...เดาเอานะครับ) แต่ภาพหลังที่ให้มาเป็นพุ่มๆ ชัดเจนว่าไม่ใช่ออร์แกนไปฟ์แน่ๆ เพราะออร์แกนไปฟ์สร้างท่อเป็นหลอด และลามออกด้านข้างไปเรื่อยๆ เป็นท่อแข็งๆ

ภาพพุ่มที่ให้มาเทียบทีหลังผมเดาว่าเป็นซีเนี่ยชนิดหนึ่งที่เป็นต้นเตี้ย ใบ เล็ก เห็นมีขายอยู่ปะปราย แต่ผมจำชื่อไม่ได้จริงๆ ครับ

อันที่สองเห็นด้้วยกะคุณมิกว่าน่าจะเป็นแกแล็คซี่ครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/04/11, [10:39:11] »

ภาพแรกคล้ายแอนหญ้าจริงๆ ครับ แต่ถ้าถ่ายมาโครด้วยเลนส์ทางยาวโฟกัสต่ำๆ และใกล้มากๆ ทำให้มองไม่เห็นรายระเอียดครับ (ดูจากภาพหินที่บิดโค้งด้านข้าง...เดาเอานะครับ) แต่ภาพหลังที่ให้มาเป็นพุ่มๆ ชัดเจนว่าไม่ใช่ออร์แกนไปฟ์แน่ๆ เพราะออร์แกนไปฟ์สร้างท่อเป็นหลอด และลามออกด้านข้างไปเรื่อยๆ เป็นท่อแข็งๆ

ภาพพุ่มที่ให้มาเทียบทีหลังผมเดาว่าเป็นซีเนี่ยชนิดหนึ่งที่เป็นต้นเตี้ย ใบ เล็ก เห็นมีขายอยู่ปะปราย แต่ผมจำชื่อไม่ได้จริงๆ ครับ

อันที่สองเห็นด้้วยกะคุณมิกว่าน่าจะเป็นแกแล็คซี่ครับ

ผมก็ว่างั้นครับพี่โน๊ต มั่นใจอันแรกแอนหญ้า อัน 2 น่าจะแกเเล๊กซี่น่ะ เหอๆ
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/04/11, [10:42:56] »

มันเป็นแอนหญ้าจริงๆเหรอครับถ้าเป็นแอนหญ้ามันต้องเดินได้หรือเปล่าต้นนี้มันเดินไม่ได้แน่ๆเพราะหดซ่อนก้านเข้าไปในหินคล้ายกับหินเขียวอย่างที่บอก ส่วนอีกก้อนผมก็ไม่เคยเห็นกาแลกซี่ด้วยใครมีช่วยเอาภาพมาเทียบหน่อยผมมีภาพด้านข้างมาอีกอันจะเห็นว่ามันเป็นก้อนเดียวกับหินด้านซ้ายเลยพอหดโฟลิปอย่างในภาพก็จะมีลักษณะผิวแข็งพอสมควรครับ

มันเดินอยู่แล้วครับแอนหญ้า ไอ้เจ้ากาแล็กซี่มันก็เหมือนๆในรูปอะ มันจะสร้างฐานขยายออกไปเรื่อยๆอ่ะ
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/04/11, [10:43:15] »

สรุปว่าภาพแรกบนสุดมันอันไหน งงไปหมดล่ะ ทำไมตอนแรกมันมีนิดเด่วเปนกระจุกติดหินเชียว ไม่เหนยื่นออกมาเลย
แล้วภาพมันก็ทำให้ดูเปนแอนหญ้าซะจริงๆๆ

[on_062] ถ่ายภาพตอนหดมาให้แล้วครับ มันชิ้นนิดเดียวจริงๆแหละเลยเอามาวางไว้ในซอกหินไม่งั้นปลิ้วหายปนกับทรายที่พื้นแน่ ช่วยพิจารณาให้หน่อยว่ามันคือไรหว่า แล้วกาแฃกซี่มันสีชมพูเหรอผมไม่เคยเห็นเลยไม่รู้ ในภาพได้ติดมาเป็นก้อนเดียวกับหินเป็นม่วงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/11, [10:49:18] โดย romeo_pop »
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/04/11, [10:45:24] »

มันเดินอยู่แล้วครับแอนหญ้า ไอ้เจ้ากาแล็กซี่มันก็เหมือนๆในรูปอะ มันจะสร้างฐานขยายออกไปเรื่อยๆอ่ะ
อย่างที่เอามาให้พิจารณาเพิ่มครับมันเดินไม่ได้ เป็นแค่ชิ้นคล้ายเศษเปลือกหอย [on_062]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/04/11, [11:07:17] »

อย่างที่เอามาให้พิจารณาเพิ่มครับมันเดินไม่ได้ เป็นแค่ชิ้นคล้ายเศษเปลือกหอย [on_062]

เหนล่ะไม่ใช่แอนหญ้าครับ แต่ไม่อยากฟันธง เด๋วผิด 5555
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/04/11, [11:25:27] »

เหนล่ะไม่ใช่แอนหญ้าครับ แต่ไม่อยากฟันธง เด๋วผิด 5555
[on_007] โธ่...... คุณ Mixzer แล้วมันน่าจะอยู่ในตระกูลซีเนี่ยอย่างที่คุณ note_Chonburi ให้ความเห็นไหมครับผมกลับไปที่ร้านที่ให้มาแล้วนะน้องคนขายยังบอกชื่อไม่ได้เลยในร้านก็ดันไม่มีก้อนใหญ่แบบเดียวกันอีกเลยต้องมาของความเห็นพี่ น้อง พ้องเพื่อนนี่แหละ
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/04/11, [13:08:04] »

[on_007] โธ่...... คุณ Mixzer แล้วมันน่าจะอยู่ในตระกูลซีเนี่ยอย่างที่คุณ note_Chonburi ให้ความเห็นไหมครับผมกลับไปที่ร้านที่ให้มาแล้วนะน้องคนขายยังบอกชื่อไม่ได้เลยในร้านก็ดันไม่มีก้อนใหญ่แบบเดียวกันอีกเลยต้องมาของความเห็นพี่ น้อง พ้องเพื่อนนี่แหละ

จะเป็นอะไรก็เลี้ยงไปครับ จบ เหอะๆ
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/04/11, [13:47:16] »

จะเป็นอะไรก็เลี้ยงไปครับ จบ เหอะๆ
ที่อยากรู้เพราะจะได้ไปหาซื้อมาเพิ่มได้ถูกครับมันทนแล้วปลายติดเขียวหน่อยๆก็ดูสวยดี ผ่าน Season Change Effect หนาวๆร้อนๆมา 2 ช่วงติดกันสตาร์นอกผมไปหมดแล้วแต่เจ้าก้อนขี้เล็บนี่อึดทนมากมาย [on_062]
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/04/11, [14:13:08] »

ที่อยากรู้เพราะจะได้ไปหาซื้อมาเพิ่มได้ถูกครับมันทนแล้วปลายติดเขียวหน่อยๆก็ดูสวยดี ผ่าน Season Change Effect หนาวๆร้อนๆมา 2 ช่วงติดกันสตาร์นอกผมไปหมดแล้วแต่เจ้าก้อนขี้เล็บนี่อึดทนมากมาย [on_062]

หนาวๆร้อนๆ ปลาผมไปจะหมดตู้ อยากร้องไห้มากมาย ตัวแรงๆทั้งนั้น  cryingrun cryingrun cryingrun
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/04/11, [21:07:36] »

เคยบอกแล้วเรื่องสตาร์ให้บอกสถานะการทุกวันก็เห็นเงียบหาย เพราะมันมีวิธีแก้ตั้งเยอะ เสียดาย

ส่วน ตัวที่คิดว่าจะเป็นตระกลูซีเนีย ตามที่ผมสังเกต รู้สึกว่ามันจะยุบตัวเข้าไปในก้อนฐานของมัน ซึ่งเป็นธรรมชาติของพวกหินเขียว ซีเนียจะหดไม่ถึงขนาดยุบเข้าไปเป็นก้อน และอีกอย่างซีเนียมันจะหุบเวลามันหด แต่ที่เห็น
มันหดแล้วแต่มันยังไม่หุบ เลยไม่อยากฟันธงอ่ะ แต่ถ้าให้เดา คงคิดว่าเป็นพวกประเภทหินเขียวครับ อันนี้เดาเต็มๆ
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/04/11, [21:43:21] »

เคยบอกแล้วเรื่องสตาร์ให้บอกสถานะการทุกวันก็เห็นเงียบหาย เพราะมันมีวิธีแก้ตั้งเยอะ เสียดาย

ส่วน ตัวที่คิดว่าจะเป็นตระกลูซีเนีย ตามที่ผมสังเกต รู้สึกว่ามันจะยุบตัวเข้าไปในก้อนฐานของมัน ซึ่งเป็นธรรมชาติของพวกหินเขียว ซีเนียจะหดไม่ถึงขนาดยุบเข้าไปเป็นก้อน และอีกอย่างซีเนียมันจะหุบเวลามันหด แต่ที่เห็น
มันหดแล้วแต่มันยังไม่หุบ เลยไม่อยากฟันธงอ่ะ แต่ถ้าให้เดา คงคิดว่าเป็นพวกประเภทหินเขียวครับ อันนี้เดาเต็มๆ
ขอบคุณค้าบบ ลองเทียบดูกับหลายๆภาพใน google เท่าที่หาได้ก็คิดว่าน่าจะอยู่ในตระกูลหินเขียวแต่จะสายพันธุ์ไหนไม่รู้เหมือนกันเพราะมันไม่เหมือนหินเขียวที่ในสวนขายกันเยอะๆอันนั้นได้ฟรีมาก้อนแป๊บเดียวหายหมดเหลือแต่หินกลมๆ แต่ที่มีอยู่เนี่ยทนมากๆ [on_055]
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/04/11, [01:26:28] »

ชัดแล้วครับไม่น่าใช่ซีเนียแล้วละครับ ถ้าหยิบได้เป็นชิ้นๆ แบบนี้ ไม่ทราบเหมือนกันแล้วครับ  [on_009]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์