Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่านไป 7 เดือนอัพVDO หน้าแรกสักหน่อย  (อ่าน 81683 ครั้ง)
ถังขยะ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/02/11, [09:45:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นขอบอกว่าได้แรงบันดาลใจจาก คุณ mixzer

<a href="http://www.youtube.com/v/xkDlepYz_0Q" target="_blank">http://www.youtube.com/v/xkDlepYz_0Q</a>

สวยมั้ยครับ แอนก้นม่วงของผมเอง (เครียด) [on_007]

ดูกันอีกรูปครับ ซูมออกมาอีกนิดส์นึง กำลังรับแสงอย่างเต็มที่สบายอารมณ์เค้าละ [on_062]

ถ่ายมันข้าง ๆ ตู้ครับ ทำให้ดูดีอีกระดับ แต่...................

ดูเอาเหอะว่ามันไปเกาะอยู่ตรงไหน  [on_065] ตูดเงี้ย บานเชียวนะเทอว์

นี่เห็ดอะไรก็ไม่รู้ครับติดหินเป็นมาตอนซื้อ โดนแดดร่ำไร ยืดตัวออกบานแฉ่ง พอMH เปิด ก็เป็นอย่างรูปนั่นแหล่ะ 036 ไม่รู้ว่ามันบานหรือมันหุบกันแน่  เหมือนจะกึ่ง ๆ

ดุมเขียว ดุมส้ม แย่งกันรับแสงเต็มที่ [เจ๋ง] ดีจาย

นี่น่าจะเป็น สมช ตัวเล็กตัวน้อยครับ ออกมาให้สบายใจตั้งแต่วันแรกยันวันนี้ก็ยังบาน รู้สึกโล่งงง

ดุมอีกสักรูป

พอดีเห็นว่าเข้าหน้าหนาว  [on_007] ถ่ายอุณหภูมิมาให้ดูสักหน่อย นี่ไม่ได้เปิดพัดลมนะครับ (ไม่กล้า)

สกิมเมอร์ปั่นดี๊ดี ปั่นวันกว่า - -*  ได้มาแค่เนี้ย ไม่รู้ว่าเยอะหรือน้อยกันแน่

หินโคโรไลท์มีหนวดๆ โผล่มา ไม่รู้มันคืออะไรแต่ที่แน่ ๆ น่าจะเป็นสิ่งมีชีวิตแหง๋ ๆ

Update 19-4-54

ย้ายที่สกิลเมอร์เนื่องจาก ทำน้ำแทบท่วมมาแล้ว ข้อต่อไม่สนิทแล้วไม่รู้ เกือบได้ล้มตู้

สภาพตู้เน่า ๆ เห็นบอกว่ามีคนอยากดู โชว์ซ้าาา [on_009]

อันนี้รูปพัดลมเป่าฟู่ ๆ เติมน้ำวันละ 2ขัน - -*  

ทุกวันนี้ เห็ด+กระดุมก็ยังบานให้ดูเพลิน ๆ อยู่ทุกวัน

สิ่งที่เกิดมาใหม่ก็คือพวกนี้ครับ
หมู่บ้านหนอนท่อเล็กจิ๋วถ้ามองดีดี ด้านซ้ายจะเห็นเห็ดเพิ่งเกิดอีกหนึ่งหน่อ

ติ-ชมกันตามสบาย [on_009]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/09/11, [22:28:24] โดย ถังขยะ »
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/02/11, [13:08:24] »

วันเสาร์รู้สึกว่าจะเป็นวันที่ 19 ครับ ยังไงก็สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ ถ้าว่างก็จะเข้าไปเดินเล่นเหมือนกันครับ  [on_035]

พอจะมีแหล่งร้านที่พอOKบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ไม่เสียความรู้สึกเหมือนตอนเล่นไม้น้ำ ร้านSiam........ TwT
mojinako ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/02/11, [13:29:17] »

ถ้าเอาอารมณ์แบบนี้ลองโทรสอบถามดูครับ
Tel. ออฟ 0816470647 เอ็ม 0894904690 อันนี้อยู่ระยอง แต่รู้สึกเสาร์นี้จะมา กทม
เม้ง : 087-9229200 อันนี้อยู่เจริญนคร
wwr : 085 454 8989, 089 444 8854 อันนี้อยู่ JJ
ต้องโทรไปสอบถามก่อนนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าเค้ามีหินตลอดรึเปล่า

ส่วนแบคทีเรีย ผมแนะนำไบโอไดเจสครับ ร้านสีสันมีขาย

ปั้ม ถ้าเอาทนก็ต้อง Eheim ครับ ทนสุดๆแล้ว
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/02/11, [13:32:51] »

รีบจด  [on_018] ขอบคุณคุณmojinakoด้วยนะครับได้เดินกันเมื่อยขาละทีนี้ ^^
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/02/11, [14:14:58] »

หินเป็นถ้าอยากได้ม่วงๆลองเดินทั่วๆครับเห็นมีอยู่ 2 ร้านที่ขายร้านนึงก้อนใหญ่เกือบทั้งหมดอีกร้านมีหลายไซส์ขอโทษทีระบุตำแหน่งให้ไม่ถูกจำได้แค่มองเข้าไปจะเจอตู้แขวนป้ายกระดาษเขียนว่า"ขายหินครอโรไลน์" ขอให้สนุกกับการงมของนะครับราคาลองดูที่กระทู้ผมก็ได้ [on_055]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=123997.new#new
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/02/11, [14:17:48] »

หินเป็นถ้าอยากได้ม่วงๆลองเดินทั่วๆครับเห็นมีอยู่ 2 ร้านที่ขายร้านนึงก้อนใหญ่เกือบทั้งหมดอีกร้านมีหลายไซส์ขอโทษทีระบุตำแหน่งให้ไม่ถูกจำได้แค่มองเข้าไปจะเจอตู้แขวนป้ายกระดาษเขียนว่า"ขายหินครอโรไลน์" ขอให้สนุกกับการงมของนะครับราคาลองดูที่กระทู้ผมก็ได้ [on_055]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=123997.new#new
ขอบคุณครับ ซุ่มอ่านมาหลายอาิทิตย์แหล่ะครับ ^^

ท่านใดพอมีคำแนะนำอะไรอีกบ้างไหมครับอยากเตรียมตัวให้พร้อมที่สุดในการเลือกซื้อของครั้งแรกจะได้มีกำลังใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/11, [15:04:59] โดย ถังขยะ »
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/02/11, [13:17:22] »

หน้าตาคล้าย ๆ แบบนี้ แต่ดูกระแป๋งกว่านี้หน่อย [on_007]

Edit: เวรกรำ กดแก้ไขดันไปกดตอบ  ขออภัยครับ [on_062]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [13:49:25] โดย ถังขยะ »
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/02/11, [14:35:33] »

ใช้แบบตวงอย่าลืมหาร้านใจดีเทียบค่าความเค็มกับแบบกล้องนะครับว่าต้อง + - เท่าไหร่ไม่งั้นอาจได้ตู้ทำปลาเค็ม [เอ่อๆๆ]
ปล.เกลือของAquaraise ถุง 6 ก.ก. 375 บาทเองน่าจะคุ้มกว่าซื้อปลีกนะครับละลายแล้วใสดีด้วย
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/02/11, [16:14:37] »

ใช้แบบตวงอย่าลืมหาร้านใจดีเทียบค่าความเค็มกับแบบกล้องนะครับว่าต้อง + - เท่าไหร่ไม่งั้นอาจได้ตู้ทำปลาเค็ม [เอ่อๆๆ]
ปล.เกลือของAquaraise ถุง 6 ก.ก. 375 บาทเองน่าจะคุ้มกว่าซื้อปลีกนะครับละลายแล้วใสดีด้วย

ทำมัยยยไม่บอกตั้งกะตอนยังไม่ซื้ออออออ!!!!  เค้าซื้อมาแล้วเพิ่งมาบอกกก [on_051]
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/02/11, [16:20:49] »

ทำมัยยยไม่บอกตั้งกะตอนยังไม่ซื้ออออออ!!!!  เค้าซื้อมาแล้วเพิ่งมาบอกกก [on_051]
บอกแล้วนะอยู่ในกระทู้ที่เราทำlink ให้ไงมีสรุปราคาข้าวของที่ซื้อมาอ่ะ  dea02
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/02/11, [16:25:51] »

[on_066]เกลือ80บาทนี่ยี่ห้อน่าจะขึ้นต้นด้วยตัว M รึเปล่า  เรื่องยี่ห้อเกลือนี่ก็พูดลำบาก  แต่ผมจะบอกว่าเกลือแต่ละแบบก็มีดีต่างกัน

ผมแนะนำราคา100มันเป็นยี่ห้อที่ขึ้นต้นด้วยตัว A มันน่าจะเป็นยี่ห้อกลางๆหน่อย

ต้องขอโทษทุกๆคนที่ตั้งตู้ตามบทความผม ผมไม่อยากเขียนชื่อยี่ห้อลงไปหรือชื่อผลิตภัณ เพราะบางอย่างผมก็แค่ได้ยินเขาบอกมาว่ามันไม่ดีหรือมันดี ไม่ได้ทดสอบเอง ถ้าอะไรที่ใช้เองรู้เองก็กล้าเขียน  [on_051]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [18:32:33] โดย mixzer »
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/02/11, [18:06:03] »

เกลือ80บาทนี่ยี่ห้อน่าจะขึ้นต้นด้วยตัว R รึเปล่า  เรื่องยี่ห้อเกลือนี่ก็พูดลำบาก  แต่ผมจะบอกว่าเกลือแต่ละแบบก็มีดีต่างกัน

ผมแนะนำราคา100มันเป็นยี่ห้อที่ขึ้นต้นด้วยตัว A มันน่าจะเป็นยี่ห้อกลางๆหน่อย

ต้องขอโทษทุกๆคนที่ตั้งตู้ตามบทความผม ผมไม่อยากเขียนชื่อยี่ห้อลงไปหรือชื่อผลิตภัณ เพราะบางอย่างผมก็แค่ได้ยินเขาบอกมาว่ามันไม่ดีหรือมันดี ไม่ได้ทดสอบเอง ถ้าอะไรที่ใช้เองรู้เองก็กล้าเขียน  [on_051]

เอ่อ เกลือ ที่ ว่า ใช้ อควาเรส  ป่ะ คับ  [on_055]
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/02/11, [19:17:06] »

บอกแล้วนะอยู่ในกระทู้ที่เราทำlink ให้ไงมีสรุปราคาข้าวของที่ซื้อมาอ่ะ  dea02

[เอ๊ะ!!!]  พลาดที่อ่านแต่ เรปแรก ไม่อ่านเรปเม้น [on_007] ก็ว่าอ่านหลายรอบแล้วนะแต่ก็ไม่เห็นมีราคา ไม่ละเอียดเองครับโทษใครบ่ดั้ย  [on_065]  ถือซะว่าผมจะได้ไม่ต้องแบกของเดินท่อมๆในสวนละกัน อันนี้มันมาส่งให้หมด ขออย่าเป็นเกลือถุงพอ  [on_008]
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/02/11, [19:46:14] »

ของส่วนมากคุณภาพตามราคา
เช่น
ปั้มถูกๆบางยี่ห้อ ไม่เหมาะจะเอามาใช้ในน้ำทะเล ใช้ไปซักพัก ไฟรั่ว สนิม คอปเปอร์ ตู้ล่ม
เกลือบางยี่ห้อ ไม่ได้คุณภาพ ละลายมั่งไม่ละลายมั่ง บางทีมีไนเตรทแถมมาอีก
ระบบตู้ทะเล แบคทีเรียดีๆสำคัญ ถ้าระบบไม่เซ็ตตัว ตะใคร่บาน ทำยังไงก็ไม่หาย

ตามกระทู้คุณ mixzer ผมว่าอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้ก็คุณภาพรับได้ และราคาถูกแล้วนะ
ถ้าลดสเปกลงจากนั้นไปอีก กลัวว่าจะเจอปัญหาทีหลัง พาลให้ท้อซะเปล่าๆ
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/02/11, [20:28:47] »

ของส่วนมากคุณภาพตามราคา
เช่น
ปั้มถูกๆบางยี่ห้อ ไม่เหมาะจะเอามาใช้ในน้ำทะเล ใช้ไปซักพัก ไฟรั่ว สนิม คอปเปอร์ ตู้ล่ม
เกลือบางยี่ห้อ ไม่ได้คุณภาพ ละลายมั่งไม่ละลายมั่ง บางทีมีไนเตรทแถมมาอีก
ระบบตู้ทะเล แบคทีเรียดีๆสำคัญ ถ้าระบบไม่เซ็ตตัว ตะใคร่บาน ทำยังไงก็ไม่หาย

ตามกระทู้คุณ mixzer ผมว่าอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้ก็คุณภาพรับได้ และราคาถูกแล้วนะ
ถ้าลดสเปกลงจากนั้นไปอีก กลัวว่าจะเจอปัญหาทีหลัง พาลให้ท้อซะเปล่าๆ

อันนั้นพอรับได้เหมือนกันครับแต่.....บ้านนอกมันหาซื้อของแทบจะไม่ได้เลยนี่สิครับ แต่ไม่เป็นไรเดี่ยววันเสาร์ค่อยไปสอยเกลือมาใหม่ละกัน มีตู้ 30 เปล่า ๆอีกตู้ ค่อยใส่เกลืออันนั้นเล่น
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/02/11, [20:45:43] »

สิ่งที่ผมแนะนำไปต่างๆ มันก็ต้องเป็นไปตามหัวข้อ เบาๆ งบไม่มาก เลยเอากลางๆ มาให้ ทีนี้เวลาเรารู้ตัวแล้ว ว่ามีเวลา มีความชอบ ทุกอย่างก็จะพัฒนาต่อยอดไปได้อีก

อยากจะบอกว่า ครั้งแรกที่ผมเลี้ยงปลาทะเล ผมก็โง่พอที่จะเอาเกลือเม็ดจากไหคุณยาย มาละลายน้ำเหมือนกัน [on_026]

ยังไม่พอนะ ยังเสือกจะวัดความเค็มได้อีก  [on_007]

ถ้ามีเวลาเข้าไปอีกวันเสาร์ก็ลองเปลี่ยนเกลือดู ผมแนะนำตัวนี้ล่ะกัน Aquaraise 1.5 kg. ถุงละ 100 เกลือตัวนี้มักจะเป็นตัวแรกที่ผมแนะนำให้คนที่เริ่มต้นใช้ มันกลางๆ ไม่แพงไปไม่ถูกไป ถ้าคิดที่จะเลี้ยงจริงจังขึ้นเรื่อยๆ มีก้นตู้มากขึ้น
เริ่มเลี้ยงพวกเขา ก็ค่อยๆ เปลี่ยนเกลือเอาครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย เราเปลี่ยนเกลือได้ ไม่ใช่ใช้แล้วใช้เลย

อีกอย่างนึง ที่คงต้องเสียเงินเพิ่มอีกก็คือแบคทีเลีย ผมอยากให้ใช้ Bio Digest หรือไม่ก็ Bio Clear ของBlue spaces แนะนำเฉยๆ นะครับ ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวส่วนหัวหรือส่วนใดๆ กับสองยี่ห้อนี่เลย ที่แนะนำก็เพราะอันแรกมันของมาตรฐานที่ทั่วๆ ไปเขานิยมกัน อันที่สองนี่ก็พัฒนามาดีแล้ว ก็ลองเลือกดูราคาไม่แพง อันแรกรู้สึกจะหลอดละ 50 บาท อันที่สองนี่ขายเป็นขวด ลืมราคาไปละ ลองๆ ไปถามเองละกัน
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/02/11, [20:56:34] »

สิ่งที่ผมแนะนำไปต่างๆ มันก็ต้องเป็นไปตามหัวข้อ เบาๆ งบไม่มาก เลยเอากลางๆ มาให้ ทีนี้เวลาเรารู้ตัวแล้ว ว่ามีเวลา มีความชอบ ทุกอย่างก็จะพัฒนาต่อยอดไปได้อีก

อยากจะบอกว่า ครั้งแรกที่ผมเลี้ยงปลาทะเล ผมก็โง่พอที่จะเอาเกลือเม็ดจากไหคุณยาย มาละลายน้ำเหมือนกัน [on_026]

ยังไม่พอนะ ยังเสือกจะวัดความเค็มได้อีก  [on_007]

ถ้ามีเวลาเข้าไปอีกวันเสาร์ก็ลองเปลี่ยนเกลือดู ผมแนะนำตัวนี้ล่ะกัน Aquaraise 1.5 kg. ถุงละ 100 เกลือตัวนี้มักจะเป็นตัวแรกที่ผมแนะนำให้คนที่เริ่มต้นใช้ มันกลางๆ ไม่แพงไปไม่ถูกไป ถ้าคิดที่จะเลี้ยงจริงจังขึ้นเรื่อยๆ มีก้นตู้มากขึ้น
เริ่มเลี้ยงพวกเขา ก็ค่อยๆ เปลี่ยนเกลือเอาครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย เราเปลี่ยนเกลือได้ ไม่ใช่ใช้แล้วใช้เลย

อีกอย่างนึง ที่คงต้องเสียเงินเพิ่มอีกก็คือแบคทีเลีย ผมอยากให้ใช้ Bio Digest หรือไม่ก็ Bio Clear ของBlue spaces แนะนำเฉยๆ นะครับ ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวส่วนหัวหรือส่วนใดๆ กับสองยี่ห้อนี่เลย ที่แนะนำก็เพราะอันแรกมันของมาตรฐานที่ทั่วๆ ไปเขานิยมกัน อันที่สองนี่ก็พัฒนามาดีแล้ว ก็ลองเลือกดูราคาไม่แพง อันแรกรู้สึกจะหลอดละ 50 บาท อันที่สองนี่ขายเป็นขวด ลืมราคาไปละ ลองๆ ไปถามเองละกัน
ครับ เดี่ยววันเสาร์นี้เข้าไปมองๆหินเป็น ตามเป้าแล้วคงจะสอยเกลือ ที่แนะนำสัก 4โลครับ ค่อยๆซื้อค่อยๆเก็บ ถ้ายังไงขอคำแนะนำอีก(เยอะๆ)นะครับ พยายามอ่านเยอะมากกก แต่ส่วนมากบทความทั้งหมดก็จะ ไฮโซทั้งนั้นมันนำมาปะติดปะต่อกันไม่ค่อยได้เท่าไหร่ 
ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ทำให้ผมได้ทำตู้ทะเล Correct! [ถูกต้องนะค้า]
i_brabus ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/02/11, [23:51:04] »

เรื่องการเตรียมอุปกรณ์มีคนแนะนำเยอะแล้ว ผมขอแนะนำระบบกรองก็แล้วกันครับ(สำคัญมากๆครับ)

เห็นว่าตู้ที่ใช้เลี้ยงเป็นตู้กรองข้าง(ซึ่งอันที่จริงแล้วตู้แบบนี้ไม่เหมาะกับการเลี้ยงปลาทะเลครับ แต่ก็ใช่ว่าจะเลี้ยงไม่ได้ เพียงแต่ต้องเอาใจใส่ในการทำความสะอาดกรองบ่อยๆครับ) มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

- ที่กรองด้านบนสุดชั้นแรกให้ใส่ใยกรองแบบที่เป็นใยแก้วธรรมดาก็ได้ครับ พยายามขยันเอาไปล้างทุกๆ 3 วันครับ
- ส่วนชั้นต่อมาเป็นพื้นที่ที่เหลือภายในกรองทั้งหมด ให้หาแผ่นพลาสติกมารองที่พื้นล่างของตู้(กันตู้แตกครับ) แล้วเอาหินเป็นก้อนขนาดไม่ใหญ่มากใส่ลงไปให้เต็มกรองเลยครับ เพื่อสำหรับไว้เป็นที่อยู่อาศัยของแบคทีเลียที่ใช้ในการบำบัดของเสียในตู้ *** ที่ผมแนะนำให้ใส่หินเป็นแทนเศษปะการังหัก เพราะเศษปะการังหักมันจะเป็นที่หมักหมมของๆเสียตามซอกต่างๆของซากปะการังที่ทับถมอยู่ในช่องกรอง ซึ่งมันจะก่อให้เกิดมี NO2 & NO3 ในตู้ของเรา แล้วถ้ามีจำนวนมากๆ มันจะส่งผลเสียในระยะยาวแล้วทำให้ระบบล่มได้ครับ
- ใส่แบคทีเลียที่ช่องกรอง (แนะนำ Bio Digest + Bioptim หรือ Bio Clear ร้านคุณต่อครับ) ช่วง 5 วันแรกของการเซตระบบทุกวันครับ หลังจากนั้นให้ใส่อาทิตย์ละ 1 ครั้งครับ

เท่านี้ระบบกรองก็จะเซ็ตตัวได้เร็วและมีประสิทธิภาพครับ เอาเท่านี้ก่อนแล้วโอกาสหน้าผมจะมาต่อให้ใหม่นะครับ ของให้สนุกและมีความสุขกับการเลี้ยงปลาทะเลครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 18/02/11, [09:24:53] »

รับทราบครับคุณ i_brabus   หากมีอะไรเพิ่มเติมในรายละเอียดแบบลงลึก (แบบคนจน) ก็รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ปกติเลี้ยงแค่ เคร กับไม้น้ำ แทบจะไม่เคยแตะปลาทะเลด้วยเหตุผลเหมือนคนอื่นๆมันไฮโซเกินไป

ขอบคุณนะครับ [on_062]
« ตอบ #19 เมื่อ: 18/02/11, [14:52:03] »

มาอัพรูปครับ 18/2/54
พอดีรูปมันใหญ่ไปแถมเพิ่งลงวินโดว์ใหม่ยังไม่ได้ใส่โปรแกรมอะไรเลย ดูแบบย่อไปก่อนนะครับ ถ่ายจากมือถืออาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ ขอโทษด้วย ถ้าอยากดูรูปใหญ่ๆ ก็คลิ๊กไปดูได้หนักนิดนึง [on_008]

วันนี้ตู้มาแล้วครับ ประมาณ 11 โมง

พร้อมอุปกรณ์ต่าง ๆ
ปั้มน้ำขำๆ ของโซนิค ถูกบังคับซื้อติดกับตู้

สเปคครับ เบลอนิดหน่อย

นี่เป็นอุปกรณ์อื่น ๆ  เช่น เกลือ เป็นเกลือ M จริงๆด้วย คิดในแง่ดีไว้ว่าอย่างน้อยก็ไม่ใช่เกลือถุงพลาสติกละวะ
ที่วัดความเค็มแบบตวง วันที่ไปดูที่ร้านเจ้าของร้านโชว์แบบแรกมาให้ดูแต่วันนี้ได้แบบนี้มาแฮะ [on_065]
ส่วนแบททีเรีย เป็นยี่ห้อแปลกๆ  PSBIO  สงสัยจะได้ไปซื้อใหม่ตามที่กล่าวไว้ด้านบน

« ตอบ #20 เมื่อ: 18/02/11, [16:42:05] »

คิดจะเลี้ยงนานไหมครับ
ถ้านาน ผมแนะนำให้ลองดูปั้มตัวใหม่ครับ
เพราะปั้มโซนิคที่ว่าขำๆ ใช้ไปซักพัก มันอาจไม่ขำได้
แต่ถ้าเลี้ยงเล่นๆ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เป็นไร
knestamen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/02/11, [18:32:07] »

ตู้ของพี่เป็นทรงสูง 24*12*18 รึป่าวครับของผมก็เป็นตู้ทรงสูงมันจะมีผลไมในระยะยาวอ่า?
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/02/11, [19:08:10] »

ตู้ของพี่เป็นทรงสูง 24*12*18 รึป่าวครับของผมก็เป็นตู้ทรงสูงมันจะมีผลไมในระยะยาวอ่า?

มี ผล ระยะยาว

ยังไง อะง ง  [งง]
knestamen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/02/11, [19:14:37] »

ก็คือว่าตู้มันเป็นตู้24*12*18 ทรงสูงอ่าส่วนมากเห็นคนเค้าเลี้ยงกันตู้ประมาณ 24*12*15 อ่า
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/02/11, [19:52:55] »

คิดจะเลี้ยงนานไหมครับ
ถ้านาน ผมแนะนำให้ลองดูปั้มตัวใหม่ครับ
เพราะปั้มโซนิคที่ว่าขำๆ ใช้ไปซักพัก มันอาจไม่ขำได้
แต่ถ้าเลี้ยงเล่นๆ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เป็นไร
พรุ่งนี้จะไปซื้อ
ปั้มEheim
หินเป็น
เกลือ A 
แบททีเรีย
ประมาณนี้ครับ เพราะที่ซื้อมาครั้งแรกมัน....ก็นะ [on_007]

30*18 ครับ ถามว่ามีผลระยะยาวหรือเปล่าผมว่าอันนี้อยู่ที่ไฟคุณมากกว่านะครับ ถูกหรือผิดไม่แน่ใจรอกูรูอีกที 
ส่วนของผมตอนนี้มี PL 55W ของตู้ 24" ของเก่าติดอยู่แล้ว คิดว่าย่างเดือนที่ 3 หลังจากลงปลาแล้วไม่มีอะไรผิดปกติค่อยว่ากันเรื่องไฟอีกทีครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 18/02/11, [20:12:52] »

ปั้มEheim น้ำ2000ลิตรขึ้นไป มันก็หลายพันอยู่เหมือนกัน
ไม่ก็ลองดูพวก atman hailea boyu ครับ ราคาไม่กี่ร้อย คุณภาพโอเค
sonic ไม่ไหว ที่บ้านพ่อผมเลี้ยงปลาหมอสี sonic12ตัว ไม่เกิน3เดือน ไฟรั่ว สนิมกิน ไป11ตัว
ยิ่งเอามาใช้กับน้ำทะเล เลิกคบได้เลยครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/02/11, [21:32:20] »

ปั้มEheim น้ำ2000ลิตรขึ้นไป มันก็หลายพันอยู่เหมือนกัน
ไม่ก็ลองดูพวก atman hailea boyu ครับ ราคาไม่กี่ร้อย คุณภาพโอเค
sonic ไม่ไหว ที่บ้านพ่อผมเลี้ยงปลาหมอสี sonic12ตัว ไม่เกิน3เดือน ไฟรั่ว สนิมกิน ไป11ตัว
ยิ่งเอามาใช้กับน้ำทะเล เลิกคบได้เลยครับ

??   ผมเข้าใจอะไรผิดไปหว่า ทำไมผมคำนวน ตู้ผมได้ แค่ 141.58 ลิตร ตู้ 30*16*18 (ก*ล*ส)
ทำไมผมงงกับคำว่า น้ำ 2000ลิตรขึ้นไปง่ะ -*-

แย่แล้วพรุ่งนี้จะไปสอยแล้ว

[on_065]
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/02/11, [22:12:34] »

หมายถึง 2000 ลิตรต่อชม. ครับ
เพราะปั้ม sonic ตัวเก่า สเปกมัน อัตราการไหลของน้ำ 2000ลิตรต่อชม. อ่ะครับ

ยัง งง รึเปล่าครับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/02/11, [22:36:57] »

หมายถึง 2000 ลิตรต่อชม. ครับ
เพราะปั้ม sonic ตัวเก่า สเปกมัน อัตราการไหลของน้ำ 2000ลิตรต่อชม. อ่ะครับ

ยัง งง รึเปล่าครับ
ไม่งงแล้วครับ [on_066] แต่สมัยเลี้ยงไม้น้ำ atman ซื้อมาอาทิตย์เดียวดับ  036 สงสัยตอนนั้นได้ของล๊อตห่วย เลยไม่ค่อยอยากใช้เท่าไหร่เดี่ยวดูของยี่ห้ออื่นๆก่อนครับ [on_026]
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/02/11, [09:03:04] »

มีคนมาช่วยแนะนำเรื่องอุปกรณ์ต่างๆแบบนี้ก็ดีครับ ผมเองคงทำไม่ได้ เดียวเรื่องมันจะเยอะ ยัวไงก็ดูกันดีตะครุบ

ปั้มบางที่จะแพงแค่ไหน มาเจอไฟไทยก็อาจรั่วได้ ถ้ามันรั่วก็ลองสลับตัวเสียบดูครับ อยากให้ระวังเรื่องไฟให้มากๆครับ
หน้า: 1 2 3 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์