Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ:รวบรวมรายละเอียด H2O2 กับการกำจัดตะไคร่ (step by step)จนซี้ม่องเท่ง  (อ่าน 36383 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 03/06/10, [17:57:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอบกระทู้นี้ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=95438.0 ไปมามีเวลาเลยพิมพ์ยาวไป  [on_007]
เอามาเป็นบทความเลยเผื่อมีประโยชน์

บทความนี้เกี่ยวกับการใช้ H2O2 ที่เพิ่มเติมอัตราความเข้มข้น และเวลา รูปประกอบจากเวปต่างๆ ถ้าซ้ำขออภัย

ผมไม่แนะนำเคมีแบบนี้ และบอกก่อนว่ามันไม่ได้ผลระยะยาวนะ เพียงแต่ลดความไม่น่าดูชั่วครั้งคราว หากสภาพแวดล้อมที่อำนวยอวยพร ให้ตะไคร่มันมา มันก็จะมาตามน้ำประปาที่เราถ่ายทุกสัปดาห์นั่นหล่ะครับ

แนวทางการใช้ H2O2 ขอผมอาจคิดต่างกันนิดหนึ่งนะครับ ตะไคร่ขึ้นดิน แสดงว่าดินดี มีสารอาหาร หากเราเอาเคมีไปฟอกสารอินทรีย์ในดินปุ๋ยจะเสื่อมสลายหายไปบางส่วนเลยทีเดียว

ผมคิดว่าเอาดินนั่นหล่ะ ตั้งตู้สู้มันไปเลย หากมันยังโผล่มาก็ค่อยหาวิธีทาง ควบคุมมันโดย ทางอื่นๆก่อน ทั้งเรื่องไฟ คาร์บอน สารอาหาร ปลาคุมตะไคร่ เอามันทุกทางแล้วถ้ามันยังมาอีกคงต้องยอม ด้วยการใช้วิธีนี้

ผมแปลมาจากการใช้ H202 ฉีดให้ตะไคร่มันซี้แหงแก๋ ผิดถูกประการใดขออภัย มือใหม่ที่ความรู้ไม่ถึงนะครับ
ผู้ทดสอบได้ใช้ H2O2 แต่ก็เตือนว่าใช้ได้ชั่วคราวนะครับ อย่าติดยา หรือใช้ระยะยาว

แน่นอนการใช้ H2O2 เป็นวิธีที่ปลอดภัย เพราะ H2O2 มีการตกค้างน้อยมาก  สุดท้ายก็สลายตัวเป็น O2 ในที่สุด  H2O2 เป็นสารฟอกขาวที่ดี รุนแรงเมื่อสัมผัส แต่โดนเชื้อโรคแล้วสลายฤทธิ์ได้ง่าย อย่าลองเอามือแตะตรงนะครับมันจะฟอกขาวนิ้วคุณ ตะไคร่ก็เช่นกัน ผนังเซลล์อันอ่อนบางขาด น้ำในเซลล์แตกไหลตาย โดนฟอกขาว ขาดคลอโรฟิลล์ สร้างอาหารไม่ได้ ตายไปในที่สุด ข้อดีของมันคือ ฆ่าๆๆๆ ตะไคร่ได้เกือบทุกชนิดเลยทีเดียว
ผมเคยใช้ H2O2 ฆ่าราในระบบบำบัดน้ำที่เติมอากาศโดยไม่รบกวนระบบเชื้อหลักมาแล้ว

กระทู้อื่นๆในนี้ที่คล้ายๆกัน บางกระทู้ภาพมันก็หายหมดแล้ว เอามาให้ดูใหม่ คนรู้แล้วข้ามไปนะครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=29228.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9322.msg77950

หลายท่านใช้ H2O2 ล้างหิน อุปกรณ์ในตู้มาแล้วอันนี้ตามสบาย ไม่ขอพูดถึง แต่ขอพูดถึงการใช้กับตะไคร่ที่เกาะต้นไม้น้ำครับ

สารเคมี H2O2 3%

ตู้นี้โดนขนดำที่ ขอน อนูเบียส อุปกรณ์ต่างๆในตู้
ตู้ 55 แกลลอน 209 ลิตร
เพิ่ม CO2 แล้ว ไม่ได้ผล
 Black out ไม่ได้ผล
จัดด้วย H2O2 มาดูกัน
 โดย
ใช้กระบอกฉีดยา  ปิดกรองเพื่อลดกระแสน้ำ  ไม่ให้พัด H2O2 ออกไปเป็นวงกว้าง ทำวันที่เปลี่ยนน้ำ
ใช้ H2O2 50 มล. ต่อครั้งไม่เกินนี้ คิดที่ 1 มล.ต่อ 3.78 ลิตร
ฉีดๆๆๆๆๆ คิดดีๆ คุณมีโอกาสแค่ 50 cc
หลังฉีดหยดสุดท้ายทิ้งไว้ 15-20 นาที เปลี่ยนน้ำ 25% แล้วเปิดกรอง
หลังจาก 24 ชม ตะไคร่ขนดำเปลี่ยนเป็นสีชมพู แดง
ทำซ้ำอีกครั้งหลังจาก 1 สัปดาห์

สำหรับอุปกรณ์ในตู้แช่ด้วยความเข้มข้น 0.008 % (2.6 ซีซีต่อลิตร)
ผล
ไม่มีปลาตาย กรองไม่ล่ม

ทดสอบโดย ไม่ปิดกรอง
สิ่งมีชีวิตในตู้ หอย ปลา snails, guppies, platties, a coridoras and many fry
ต้นไม้ในตู้<<<<<<<<ว่างๆจะมาแปลให้นะ
Hygrophilla Polisperma, Anubias, Java Ferns, Watersprite, Hornwart, Duckweed, Frogbit and Dwarf Sagg
เติม H2O2 อัตรา 1 ซีซี ต่อน้ำ 1.9 ลิตร(2 ml/gallon) ทิ้งไว้ 30 นาที ถ่ายน้ำ 50%
ปลา หอย ไม่มีอะไร สงบดี
วันต่อมา ตะไคร่ดูบางลง หลายวันต่อมา  thread algae ละลายหายไป ต้นไม้ที่ละลาย Hornwart! แต่หลังจาก 1 สัปดาห์มีการแตกยอดใหม่
หลังจากใส่ 1 สัปดาห์ แอมโมเนีย ไนไตรท์ วัดไม่ได้ กรองไม่ล่ม
 รูปหลังใส่

สรุป 
H2O2 ใช้ได้ดีในการทำลายตะไคร่ แต่ไม่แนะนำให้ใช้เป็นประจำ เพราะอาจมีผลต่อต้นไม้บางประเภท 
เครดิต http://www.aquarticles.com/articles/plants/Podio_Algae_Hydrogen_Peroxide.html

___________________________-
อีกคน http://www.malawicichlidhomepage.com/aquainfo/algae_peroxide.html
ใช้ H2O2 3% เหมือนกัน
ก่อน

อันนี้เกาะ out flow เลย

อุปกรณ์ H2O2 3% หลอดฉีดยา

ฉีดๆ ปริมาตรต่อครังโปรดอ่านด้านบนนะครับ ต้องดูน้ำในตู้ด้วยมีปริมาตรเท่าไหร่

โดนเข้าแล้ว ฟู่ๆ

หลังจาก 24 ชม ชมพูแล้วเสร็จโจร

หลังจาก 48 ชม ละลายหายเข้ากรองหมด

ข้อเสีย หลังจาก 4 วัน chinodorus ozelot ใบละลายครับ

ต้นไม้ที่ทนต่อ H2O2
Microsorium pteropus, all Cryptocorines, Rotala rotundifolia and all Anubias.
48 ชม

4 วัน

ขอบคุณที่ติดตามครับ  [on_066]

แถม VDO ตอนมันฟู่ๆๆๆ
<a href="http://www.youtube.com/v/dkQEepAkFTE" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dkQEepAkFTE</a>
Tags: ตะไคร่ 
mikiboyz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/06/10, [18:16:59] »

แล้วมอสจีนตรูจะเหลือไม๊เนี่ย  036

ขอบคุณคุณ Coffman มากครับ สำหรับบทความครับ +1  [เจ๋ง]

ปล.ไม่ลองตู้คุณ Coffman มาวิจัยบ้างหรอครับ

พวกแมลงน้ำนี่ ถ้าเจอ H2O2 เข้าไปนี่ . . ลอยเหมือนกันปะครับ ชักอยากจะลองปล่อยทีเด็ดลงตู้  [on_035]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [18:45:02] โดย mikiboyz »
~][Natto][~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/06/10, [18:44:03] »

แล้วมอสจีนตรูจะเหลือไม๊เนี่ย  036

ขอบคุณคุณ Coffman มากครับ สำหรับบทความครับ +1  [เจ๋ง]

ปล.ไม่ลองตู้คุณ Coffman มาวิจัยบ้างหรอครับ
เอามาลองฉีดตู้เรามีหวัง ละลายหมดตู้แหงๆ
Sponsor
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/06/10, [18:56:20] »

แล้วมอสจีนตรูจะเหลือไม๊เนี่ย  036

ขอบคุณคุณ Coffman มากครับ สำหรับบทความครับ +1  [เจ๋ง]

พวกแมลงน้ำนี่ ถ้าเจอ H2O2 เข้าไปนี่ . . ลอยเหมือนกันปะครับ ชักอยากจะลองปล่อยทีเด็ดลงตู้  [on_035]
ตู้ผมตอนนี้มันยังไม่มีขนโผล่ ถ้ามีไม่เหลือ
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/06/10, [19:00:39] »

ผมชอบเอาไว้ใช้กับพวกขนดำในตู้48 วิธีใช้ผมก็ดูจากกระทู้เก่าๆในห้องไม้น้ำแหละครับ
M ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/06/10, [19:18:26] »

แจ่ม เลยอาจารย์
Kotchapol ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/06/10, [20:17:42] »

สงสัยครับว่าถ้าเอาดินที่เป็นตะไคร่แช่ไฮโดเจน แล้วพวกสปอร์ของตะไคร่ที่มันติดอยู่ตามตินมันจะตายไปด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่ามันฆ่าได้แต่ตะไคร่แต่สปอร์มันยังคงหลงเหลืออยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [20:27:12] โดย kotchapol »
[C]esc.FabreGas ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/06/10, [00:27:48] »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ

ขอบคุณมาก
aunubis ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/06/10, [08:25:53] »

ขอบคุณครับ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/06/10, [08:53:28] »

ได้ความรู้อีกแล้วครับพี่เก่ง ต้องขอบคุณมากเลยว่าแต่สารตัวนี้มีขายที่ร้านศึกษาภัณท์มั้ยครัยนี่
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/06/10, [09:18:50] »

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างเหรอครับ
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/06/10, [09:55:56] »

มันอันเดียวกับน้ำยาล้างแผลใช่มั้ยครับ [งง]
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/06/10, [10:37:09] »

ได้ความรู้อีกแล้วครับพี่เก่ง ต้องขอบคุณมากเลยว่าแต่สารตัวนี้มีขายที่ร้านศึกษาภัณท์มั้ยครัยนี่

มันอันเดียวกับน้ำยาล้างแผลใช่มั้ยครับ [งง]

ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ (อ่านจากฉลากในรูปก็ได้ครับ) คือยาล้างแผลจำพวกแผลติดเชื้อครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งตรงที่เป็นหนอง ใส่แล้วมันจะฟู่ๆๆๆ หาซื้อได้ตามร้านขายยาแผนปัจจุบันทั่วไปครับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/10, [10:38:51] โดย ~.*LoNeSoMe TraVeLeR*.~ »
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/06/10, [10:42:54] »

สงสัยครับว่าถ้าเอาดินที่เป็นตะไคร่แช่ไฮโดเจน แล้วพวกสปอร์ของตะไคร่ที่มันติดอยู่ตามตินมันจะตายไปด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่ามันฆ่าได้แต่ตะไคร่แต่สปอร์มันยังคงหลงเหลืออยู่บ้าง
ลักษณะของ spore ที่เจอเป็นของตะไคร่ขนเขียว
สาหร่ายสีเขียว ( green algae) มีทั้วหมดประมาณ 17,500 สปีชีส์ พบอยู่ในน้ำจืดมากกว่าในน้ำเค็ม พบในดินที่เปียกชื้น แม่น้ำลำคลอง ทะเลสาบ และในทะเล แหล่งที่พบ พบทั่วไปตามน้ำจืด และในทะเล เช่น อะเซตาบูลาเรีย (มีมากเกิดปรากฎการณ์ เรียกว่า วอเตอร์บลูม
ลักษณะ
1. จำนวนเซลล์มีทั้งพวกเซลล์เดี่ยวหรือหลายเซลล์ต่อกันเป็นสายยาว หรือรวมกันเป็นกลุ่ม มีทั้งเคลื่อนที่ได้ และเคลื่อนที่ไม่ได้
   - พวกเซลล์เดียวที่เคลื่อนที่ได้ โดยมีแฟลกเจลลัมใช้โบกพัด จำนวน 2-4 เส้น เช่น แคลมมิโดโมแนส ( Chlamydomonas )
   - พวกเซลล์เดียวที่เคลื่อนที่ไม่ได้ โดยไม่มีแฟลกเจลลัม เช่น คลอเรลลา (Chlorella) คลอโรคอคคัม (Chlorococcoum)
   - พวกหลายเซลล์ต่อกันเป็นสายยาว เช่น ยูโลทริกซ์ (Ulothrix) อีโดโกเนียม (Oedogonium) สไปโรไจรา หรือเทาน้ำ (Spirogyra)
   - พวกหลายเซลล์เป็นกลุ่ม (Clolnial forms) เช่น วอลวอกซ์ (Volvox) เพดิแอสดรัม (Pediastrum) ซีนเตสมัน (Scenedesmus)
2. รงควัตถุที่พบจะเป็นเช่นเดียยวกับที่พบในพืชชั้นสูง คือ มีคลอโรฟิลล์ เอ, คลอโรฟิลล์ บี, คาโรทีน และแซนโทฟิลล์ รงควัตถุทั้งหมดนี้จะประกอบกันด้วยอัตราส่วนที่เหมือนกับพวกพืชชั้นสูงจึงทำ ให้มีสีเขียวสด รงควัตถุทั้งหมดนี้จะรวมกันอยู่ในเม็ดสี หรือพลาสติด (Plastid) ที่เรียกว่า คลอโรพลาสต์ โดยอาจจะมี 1 อัน หรือมากกว่า 1 อัน คลอโรพลาสต์ของสาหร่ายสีเขียวมีรูปร่างหลายแบบ เช่น
   - รูปร่างเป็นเม็ด ๆ พบใน ไบรออปซิส (Bryopsis)
   - รูปร่างเป็นเกลียว พบใน สไปโรไจรา (Spirogyra)
   - รูปร่างเป็นคล้ายร่างแห พบใน อีโดโกเนียม (Oedogonium)
   - รูปร่างเป็นแผ่น พบใน ยูโลทริกซ์ (Ulothrix)
   - รูปร่างเป็นรูปดาว พบใน ซิกนีมา (Zygnema)
   - รูปร่างเป็นรูปตัว U พบใน คลอเรลลา (Chlorella)
3. โครงสร้างของผนังเซลล์ ประกอบด้วย เซลลูโลส (Cellulose) บางชนิดมีเปกติน (Pectin) เคลือบอยู่ภายนอกบาง ๆ บางชนิดมีแคลเซียมคาร์บอเนต (Calcium Carbonate)

4. อาหารที่เก็บไว้ก็คือ ไพรีนอยด์ (Pyrenoids) อยู่ในเม็ดคลอโรพลาสต์ เข้าใจว่าไพรีนอยด์เป็นโครงสร้างที่มีโปรตีนเป็นแกนกลาง และมีแผ่นแป้งหุ้มล้อมรอบอยู่
5. การสืบพันธุ์
   - แบบไม่อาศัยเพศ โดยการแบ่งเป็น 2 ส่วนเท่า ๆ กัน ในพวกเซลล์เดียว หรือหักสาย (Fragmentation) หรือสร้างสปอร์ <<<<< H2O2 เป็นการลดการเติบโตแบบหักสาย ส่วนสปอร์ผมขอตอบด้านล่างนะครับ [on_003]
   - แบบอาศัยเพศ โดยคอนจูเกชัน (Conjugation) หรือการปฏิสนธิ (Fertilization)

6. แหล่งที่อยู่ สาหร่ายสีเขียวพบในน้ำจืดเป็นส่วนใหญ่ ในน้ำเค็มก็มีบ้างตามที่ชื้นแฉะทั่วไป เปลือกไม้ ใบไม้ ก้อนหินเปียก ๆ และบนหิมะก็มี บางชนิดอยู่ในภาวะพึ่งพากับรา เกิดเป็นไลเคน บางชนิดก็เป็นปรสิตของพืชชั้นสูง
ความสำคัญ เป็นสารอาหาร เช่น โปรตีน คาร์โบไฮเดรต ไขมัน และวิตามิน สูง

Spore เป็นการสืบพันธุ์แบบไม่อาศัยเพศของตะไคร่ มีความคงทนต่อความแห้งแล้ง มลพิษในน้ำ อีกทั้งสปอร์ยังถูกกระแสน้ำพัดพาไปงอกในที่อื่นๆได้อีก คือการผลิตลูกที่พร้อมจะโตในเซลล์แม่่  Sporulation
ภายในอวัยวะ   sporangium เซลล์ใหม่ภายในเรียกว่า สปอร์ Spores    
ตัวอย่าง zoospores (เคลื่อนที่ได้ิของตะไคร่บางชนิด motile spores)  เพื่อโตเป็นต้นใหม่

แต่อันนี้เป็นการ Conjugatio สามารถทำลายได้ด้วย H2O2

ความอึดของ spore??
ผิว spore ทำมาจาก สารประกอบเชิงซ้อน โปรตีน กรดอมิโน น้ำตาล เชิงซ้อน  
http://mic.sgmjournals.org/cgi/reprint/21/2/415.pdf

โดน H2O2 ก็เสร็จหมดครับ
ตัวอย่างเราเคยใช้ H2O2 ทำลายเชื้อ Anthrax spore  มาช้านานแต่ต้องมีพื้นผิวเรียบนะครับ
http://www.epa.gov/opp00001/factsheets/chemicals/hydrogenperoxide_peroxyaceticacid_factsheet.htm

แต่ ในดินที่มีรูพรุน จะทำลายspore ไม่หมด ยังไงก็กลับมานะครับ แช่นานไปฟอกสีดินได้ปุ๋ยหายหมด ระวังดินยุ่ยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/10, [11:24:22] โดย coffman »
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/06/10, [10:43:34] »

ใช่ครับที่เอามาล้างแผล  ตามร้านขายยาขวดใหญ่ก็30บาท
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/06/10, [10:44:59] »

ขอบคุณครับได้วิชามาอีกหนึ่ง  [เจ๋ง] ขอบคุณมากครับพี่เก่ง
Kotchapol ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/06/10, [10:58:44] »

ขอบคุณมากครับ บวกให้นะครับ  [โห่..ฮี้..โห่]
Harman ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/06/10, [14:57:15] »

กำลังโดนตะไคร่เล่นงานเลยครับ  ขอเก็บข้อไปลองบ้างนะครับ
ขอบคุณมากนะครับ คุณ  Coffman  +1 ให้ครับ
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/06/10, [01:30:32] »

วันนี้ไปซื้อที่ Boots มา . . 18 บาท/ขวด พรุ่งนี้เจอกรูแน่ ไอ้ขนเขียว   [on_035]

ปล.แล้วจะมารายงานให้ท่านฟังนะครับ ท่านผบ. คอฟมั่น (สำเนียงฝรั่งเหน่อๆ)  [on_026]

555++ ว่าแล้วกระทู้หายไปไหน อยู่นี่นี่เอง เด๊วไว้มารายงานผลให้เพิ่มอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/10, [20:45:03] โดย mikiboyz »
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/11/15, [16:06:25] »

กระทู้นี้ดีจริงๆครับ
sorza1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/02/16, [16:49:20] »

ฉีด มอส กับ หวีดจิ๋วได้มั้ยครับ ขึ้นหนักเลย asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์