Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รื้อตู้นำดินมาล้างแล้วตากแดด แค่นี้สามารถกำจัดพวกตะำไคร่ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7958 ครั้ง)
Kotchapol ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/06/10, [23:10:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงที่ผ่านมางานเยอะมากเลยไม่มีเวลาดูแลตู้เลย มาดูอีกทีมีแต่ตะไคร่เต็มเลย  [on_008] ทั้งขนดำ ขนเขียวขึ้นตามต้นไม้ และดินเต็มไปหมดเลย  [on_007]  ช่วงนี้ว่างๆ เลยรื้่อตู้เลยดีกว่า แต่สงสัยว่าตินเก่าถ้าเราแค่เอามาล้างแล้วตากแดดจะสามารถฆ่่าพวกเชื้อตะไคร่ต่างๆ ได้หรือเปล่าครับกลัวว่ามันจะลงเหลืออยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/10, [23:59:25] โดย kotchapol »
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/10, [23:14:34] »

ไม่ครับ

อย่างเส้นผมเขียวนี่ สปอร์มันอยู่ในที่แห้งได้เป็นปีๆ เลย
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/10, [23:54:12] »

ไม่ครับ

อย่างเส้นผมเขียวนี่ สปอร์มันอยู่ในที่แห้งได้เป็นปีๆ เลย
แล้วมีวิธีไหนกำจัดได้บ้างครับ สำหรับดินเก่าที่เคยเป็นตะไึคร่ หรือว่าควรจะทิ้ง แล้วใช้ดินใหม่ดีกว่า
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/06/10, [00:45:41] »

ใช้ไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์(ที่ใช้ล้างแผล) ผสมน้ำ 30:70 แล้วเอาดินแช่ไว้ สัก10-20นาทีแล้วเอาค่อยเอาไปตากตายหมดแน่นอน
ooANDYoo ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/06/10, [00:47:47] »

เอาดินไปแช่ H2O2 ซักครึ่งชม. ฆ่าทั้งตะไคร่ หอย และสัตว์ประหลาดค่ะ
mikiboyz ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/06/10, [00:55:59] »

แล้วถ้ามันมีต้นไม้ด้วยนี่ จัดแบบเดียวกันได้ปะครับ 3:7 อะครับ  emb01

พอดีมีสัตว์ประหลาดประปราย มาชุมนุมหน้าตู้ ตามด้วยหอยตัวเล็ก เกาะตามตะแกรง
และสุดท้ายตะไคร่ขนเขียว . . สางเท่าไหร่ก็ไม่หมดสักที Azoo แดงก็ไม่ช่วยหนูเลย  [on_007]
วิธีนี้พอจะใช้ได้ผลปะครับ ใส่ลงไปในตู้ได้ปะครับ จะได้จัดการไปพร้อมๆกัน  [on_026]
ในตู้มีกุ้งเชอรี่ ยามาโตะ และมอสจำนวนมาก
NP ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/06/10, [01:03:56] »

กำจัด... มันยากมากเลยนะถ้าจะเอาแบบนั้นจริงๆ เพราะมันไม่ใช่แค่ดิน มันมากับต้นไม้และสัตว์น้ำด้วย
แถมตะไคร่บางชนิดอย่างพวกจุดเขียว, ฝุ่นเขียว (ที่ชอบเกาะหน้ากระจก), และเมือกเขียวแกมน้ำเงิน
มันมาทางอากาศได้ สังเกตดูสิ คุณเอาน้ำประปาใส่ขวดไม่ปิดฝา เอาไปตากแดด สองสามวันก็เขียวแล้ว
(ถ้าเป็นน้ำกลั่นก็อาจจะนานหน่อย ต้องรอสปอร์ในอากาศหล่นลงไป)

คุณต้องยอมรับอย่างนึงก่อนว่า ตะไคร่เป็นสิ่งมีชีวิตที่โบราณมาก มีมาก่อนสัตว์กับพืชชั้นสูงเสียอีก
การที่มันอยู่รอดมาได้ถึงทุกวันนี้ แสดงว่าวิธีการเอาตัวรอดของมันเวิ๊ก ผ่านการพิสูจน์มาแล้วเป็นพันๆ ล้านปี

อ่ะ กลับมาเรื่องกำจัดตะไคร่ (เฉพาะที่กำจัดได้)

ดิน ผมว่าต้องเอาไปอบด้วยความร้อนสูงๆ หรือเปลี่ยนใหม่เลย

พืช แช่น้ำยาฟอกขาวเจือจาง แต่อย่านานเกิน พืชจะตายก่อน  (ไฮโดรเจน เปอร์อ็อกไซด์ ผมไม่แน่ใจ
ว่าฆ่าสปอร์ได้รึเปล่า)

สัตว์น้ำ เลี้ยงในตู้ควบคุม จนสปอร์ตะไคร่ที่ติดมาจากแหล่งที่มันเคยอยู่ ถูกขับถ่ายออกจากร่างกายไปหมด
แล้วค่อยเอามาเลี้ยงในตู้

มีคนทำอย่างนี้มาแล้วจริงๆ นะ วิธีนี้ป้องกันตะไคร่ที่เป็นเส้นเขียวๆ ได้ ไม่ว่าจะไฟแรงแค่ไหน
ขี้ปลาเยอะเท่าไหร่ แต่มันเคร่งครัดมาก ไม่น่าจะเหมาะกับคนส่วนใหญ่

และผมก็ไม่แน่ใจด้วยว่า ตะไคร่ขนดำมันมาทางอากาศได้หรือเปล่า ถ้าได้ก็จบเห่

อ้างถึง
สำหรับดินเก่าที่เคยเป็นตะไึคร่ หรือว่าควรจะทิ้ง แล้วใช้ดินใหม่ดีกว่า
ใช้ต่อ เพราะอย่างที่บอก มันไม่ได้อยู่ที่ดินอย่างเดียว ยกเว้นคุณสามารถป้องกันตะไคร่
ที่มากับพืชและสัตว์น้ำได้แล้ว

สรุป ถ้าคิดจะ “ถอนราก ถอนโคน” มันยาก+หยุมหยิมเคร่งครัด ลดระดับเป้าหมายลงเป็นแค่
“ควบคุม” ไม่ให้มันมีเยอะเกินไปน่าจะดีกว่ามั้ง ก็หาอ่านเอาได้ในเว็บนี้กับเว็บอื่นๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [01:30:07] โดย NP »
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/06/10, [01:05:39] »

ถ้าเป็นพวกมอส/รากดำพันตะแกรงพันขอน ลองยกออกมาแช่ข้างนอกผสมแค่10-20%แล้วแช่สัก10นาทีครับ ถ้าแข้มข้นเกินพวกมอสนี่ตายได้ครับ
ถ้าเล่นแช่ในตู้กลัวกุ้ง+ปลาจะตายซะก่อน
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/06/10, [01:08:17] »

เด๊วไปร้านขายยาแถวบ้าน มาจัดการพวกตะไคร่สักหน่อย ลองกับมอสตะแกรงเล็กๆ นี่แหละ  [on_026]

เสร็จกูแน่ ไอ้ขนเขียว!!  [on_035]  [on_026]
GusiOnZ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/06/10, [03:18:37] »

เด๊วไปร้านขายยาแถวบ้าน มาจัดการพวกตะไคร่สักหน่อย ลองกับมอสตะแกรงเล็กๆ นี่แหละ  [on_026]

เสร็จกูแน่ ไอ้ขนเขียว!!  [on_035]  [on_026]

สู้ ๆ ครับ ได้ผลยังไงมาบอกกล่าวมั่งนะครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/06/10, [07:24:49] »

ดิน ผมว่าต้องเอาไปอบด้วยความร้อนสูงๆ หรือเปลี่ยนใหม่เลย

ถ้าเอาไปใส่ไมโครเวฟ จะได้ไหมครับเม็ดดินมันจะแตกหรือเปล่า  เคยเห็นกระทู้ที่บอกให้เอาหินหรือขอนไม้ไปเวฟเพื่อฆ่าตะไคร่ได้เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่ากระทู้มันหายไปไหนแล้ว  ตอนนี้กะว่าจะลองเอาไปแช่น้ำยากำจัดตะไคร่ (Algae Nox III) ใส่อย่างเข้มข้นแบบว่าใส่ทีเดียวหมดขวดเลย แช่ไว้ซัก 3 วัน แล้วค่อยเอาไปแช่ไฮโดรเจนต่อซักครึ่งชั่วโมง ไม่รู้ว่าแค่นี้จะกำจัดได้หมดหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [07:51:51] โดย kotchapol »
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/06/10, [09:51:54] »

เสียเวลาาเปล่าครับใช้ยาดีกว่าใส่ตามโดสหายหมด ไม่ต้องเหนื่อยขนดินด้วย
ลองมาแล้วเดี๋ยวมันก็มาอีก ใส่ยาคุมๆไว้สบายกว่า 2คู่หูAZOOนะดีจริงๆ
ขนาดผมเป็นพวกแอนตี้สารเคมีลองแล้วยังติดใจเลยแต่ขวดละ300ก็หนักอยู่

ตะไคร่ยังไงก็มี
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/06/10, [12:30:02] »

เสียเวลาาเปล่าครับใช้ยาดีกว่าใส่ตามโดสหายหมด ไม่ต้องเหนื่อยขนดินด้วย
ลองมาแล้วเดี๋ยวมันก็มาอีก ใส่ยาคุมๆไว้สบายกว่า 2คู่หูAZOOนะดีจริงๆ
ขนาดผมเป็นพวกแอนตี้สารเคมีลองแล้วยังติดใจเลยแต่ขวดละ300ก็หนักอยู่

ตะไคร่ยังไงก็มี

Azoo แดง ขนเขียวมันไม่ไปด้วยหนะสิครับ  [on_065] มันยังเกาะมอสผมอยู่ 2 กอ
ตอนนี้แยกไว้ สางออกทุกวัน  [on_abe]
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/06/10, [13:39:41] »

Azoo แดง ขนเขียวมันไม่ไปด้วยหนะสิครับ  [on_065] มันยังเกาะมอสผมอยู่ 2 กอ
ตอนนี้แยกไว้ สางออกทุกวัน  [on_abe]
เหมือนของผมเลยแปลกมาก ผมใช้ Azoo brush algae killer ขวดเล็กๆ ขนาดว่าใส่เกินโดสไปหน่อยใส่อยู่ 15 วัน จนเพิลวีดจิ๋วกับเพิลวีด 4 ใบ เน่าแต่ตะไคร่ไม่ตายเลย  n032 โดยเฉพาะขนตำและขนเขียวที่ติดตามดินตามก้อนหินยังฟูสวยเหมือนเดิมเลย  036 ไม่รู้ว่าทำไมมันไม่ตายเหมือนกัน สงสัยปล่อยไว้นานจนตะไคร่มันเยอะเกินไปเลยกำจัดได้ไม่หมด เลยจำใจยอมแพ้รื้อตู้ดีกว่า ต้นไม้ต่างๆ ที่เป็นตะไคร่ก็ทิ้งไปหมด เหลือแต่ดินนี้แหละมันเยอะหลายตังค์อยู่  hide1 จะทิ้งก็เสียดายครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [13:53:41] โดย kotchapol »
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/06/10, [17:30:44] »

Azoo brush algae killer ของผมใส่ตามโดส ขนดําเต็มตู้หายหมด
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/06/10, [17:40:47] »

เหมือนของผมเลยแปลกมาก ผมใช้ Azoo brush algae killer ขวดเล็กๆ ขนาดว่าใส่เกินโดสไปหน่อยใส่อยู่ 15 วัน จนเพิลวีดจิ๋วกับเพิลวีด 4 ใบ เน่าแต่ตะไคร่ไม่ตายเลย  n032 โดยเฉพาะขนตำและขนเขียวที่ติดตามดินตามก้อนหินยังฟูสวยเหมือนเดิมเลย  036 ไม่รู้ว่าทำไมมันไม่ตายเหมือนกัน สงสัยปล่อยไว้นานจนตะไคร่มันเยอะเกินไปเลยกำจัดได้ไม่หมด เลยจำใจยอมแพ้รื้อตู้ดีกว่า ต้นไม้ต่างๆ ที่เป็นตะไคร่ก็ทิ้งไปหมด เหลือแต่ดินนี้แหละมันเยอะหลายตังค์อยู่  hide1 จะทิ้งก็เสียดายครับ   

ต้นไม้ผมมันหลายตังนี่สิ ทำใจทิ้งไม่ลง เลยเด๊วต้องลองหาวิธีกำจัดมันเป็นวิทยาทานอีกทีนึง

ไว้เดินไปซื้อน้ำยาล้างแผลพรุ่งนี้ 5555++ วันเสาร์ฤกษ์ดี เก็บไอ้ขนเขียวให้หมดตู้  [on_026]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/06/10, [17:44:34] »

แนวเคมีกันหมดเลย พูดตามตรง มันต้อง H2O2 นั่นแหละครับ แต่บอกก่อนว่ามันไม่ได้ผลระยะยาวนะ เพียงแต่ลดความไม่น่าดูชั่วครั้งคราว หากสภาพแวดล้อมที่อำนวยอวยพร ให้มันมา มันก็จะมาตามน้ำประปาที่เราถ่ายทุกสัปดาหนั่นหล่ะครับ

แนวทางการใช้ H2O2 ขอผมอาจคิดต่างกันนิดหนึ่งนะครับ ตะไคร่ขึ้นดิน แสดงว่าดินดี มีสารอาหาร หากเราเอาเคมีไปฟอกสารอินทรีย์ในดินปุ๋ยจะเสื่อมสลายหายไปบางส่วนเลยทีเดียว
ผมคิดว่าเอาดินนั่นหล่ะ ตั้งตู้สู้มันไปเลย หากมันยังโผล่มาก็ค่อยหาวิธีทาง ควบคุมมันโดย ทางอื่นๆก่อน ทั้งเรื่องไฟ คาร์บอน สารอาหาร ปลาคุมตะไคร่ เอามันทุกทางแล้วถ้ามันยังมาอีกคงต้องยอม ด้วยการใช้วิธีนี้
ผมแปลมาจากการใช้ H202 ฉีดให้ตะไคร่มันซี้แหง ผิดถูกประการใดขออภัย มือใหม่ที่ความรู้ไม่ถึงนะครับ
ผู้ทดสอบได้ใช้ H2O2 แต่ก็เตือนว่าใช้ได้ชั่วคราวนะครับ อย่าติดยา หรือใช้ระยะยาว

แน่นอนการใช้ H2O2 เป็นวิธีที่ปลอดภัย เพราะ H2O2 มีการตกค้างน้อยมาก  สุดท้ายก็สลายตัวเป็น O2 ในที่สุด  H2O2 เป็นสารฟอกขาวที่ดี รุนแรงเมื่อสัมผัส แต่โดนเชื้อโรคแล้วสลายฤทธิ์ได้ง่าย อย่าลองเอามือแตะตรงนะครับมันจะฟอกขาวนิ้วคุณ ตะไคร่ก็เช่นกัน ผนังเซลล์อันอ่อนบางขาด น้ำในเซลล์แตกไหลตาย โดนฟอกขาว ขาดคลอโรฟิลล์ สร้างอาหารไม่ได้ ตายไปในที่สุด ข้อดีของมันคือ ฆ่าๆๆๆ ตะไคร่ได้เกือบทุกชนิดเลยทีเดียว
ผมเคยใช้ H2O2 ฆ่าราในระบบบำบัดน้ำที่เติมอากาศโดยไม่รบกวนระบบเชื้อหลักมาแล้ว
กระทู้อื่นๆในนี้ที่คล้ายๆกัน บางกระทู้ภาพมันก็หายหมดแล้ว เอามาให้ดูใหม่ คนรู้แล้วข้ามไปนะครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=29228.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9322.msg77950

หลายท่านใช้ H2O2 ล้างหิน อุปกรณ์ในตู้มาแล้วอันนี้ตามสบาย ไม่ขอพูดถึง แต่ขอพูดถึงการใช้กับตะไคร่ที่เกาะต้นไม้น้ำครับ

สารเคมี H2O2 3%

ตู้นี้โดนขนดำที่ ขอน อนูเบียส อุปกรณ์ต่างๆในตู้
ตู้ 55 แกลลอน 209 ลิตร
เพิ่ม CO2 แล้ว ไม่ได้ผล
 Black out ไม่ได้ผล
จัดด้วย H2O2 มาดูกัน
 โดย
ใช้กระบอกฉีดยา  ปิดกรองเพื่อลดกระแสน้ำ  ไม่ให้พัด H2O2 ออกไปเป็นวงกว้าง ทำวันที่เปลี่ยนน้ำ
ใช้ H2O2 50 มล. ต่อครั้งไม่เกินนี้ คิดที่ 1 มล.ต่อ 3.78 ลิตร
ฉีดๆๆๆๆๆ คิดดีๆ คุณมีโอกาสแค่ 50 cc
หลังฉีดหยดสุดท้ายทิ้งไว้ 15-20 นาที เปลี่ยนน้ำ 25% แล้วเปิดกรอง
หลังจาก 24 ชม ตะไคร่ขนดำเปลี่ยนเป็นสีชมพู แดง
ทำซ้ำอีกครั้งหลังจาก 1 สัปดาห์

สำหรับอุปกรณ์ในตู้แช่ด้วยความเข้มข้น 0.008 % (2.6 ซีซีต่อลิตร)
ผล
ไม่มีปลาตาย กรองไม่ล่ม

ทดสอบโดย ไม่ปิดกรอง
สิ่งมีชีวิตในตู้ หอย ปลา snails, guppies, platties, a coridoras and many fry
ต้นไม้ในตู้<<<<<<<<ว่างๆจะมาแปลให้นะ
Hygrophilla Polisperma, Anubias, Java Ferns, Watersprite, Hornwart, Duckweed, Frogbit and Dwarf Sagg
เติม H2O2 อัตรา 1 ซีซี ต่อน้ำ 1.9 ลิตร(2 ml/gallon) ทิ้งไว้ 30 นาที ถ่ายน้ำ 50%
ปลา หอย ไม่มีอะไร สงบดี
วันต่อมา ตะไคร่ดูบางลง หลายวันต่อมา  thread algae ละลายหายไป ต้นไม้ที่ละลาย Hornwart! แต่หลังจาก 1 สัปดาห์มีการแตกยอดใหม่
หลังจากใส่ 1 สัปดาห์ แอมโมเนีย ไนไตรท์ วัดไม่ได้ กรองไม่ล่ม
 รูปหลังใส่

สรุป  
H2O2 ใช้ได้ดีในการทำลายตะไคร่ แต่ไม่แนะนำให้ใช้เป็นประจำ เพราะอาจมีผลต่อต้นไม้บางประเภท  
เครดิต http://www.aquarticles.com/articles/plants/Podio_Algae_Hydrogen_Peroxide.html

___________________________-
อีกคน http://www.malawicichlidhomepage.com/aquainfo/algae_peroxide.html
ใช้ H2O2 3% เหมือนกัน
ก่อน

อันนี้เกาะ out flow เลย

อุปกรณ์ H2O2 3% หลอดฉีดยา

ฉีดๆ ปริมาตรต่อครังโปรดอ่านด้านบนนะครับ ต้องดูน้ำในตู้ด้วยมีปริมาตรเท่าไหร่

โดนเข้าแล้ว ฟู่ๆ

หลังจาก 24 ชม ชมพูแล้วเสร็จโจร

หลังจาก 48 ชม ละลายหายเข้ากรองหมด

ข้อเสีย หลังจาก 4 วัน chinodorus ozelot ใบละลายครับ

ต้นไม้ที่ทนต่อ H2O2
Microsorium pteropus, all Cryptocorines, Rotala rotundifolia and all Anubias.
48 ชม

4 วัน

ขอบคุณที่ติดตามครับ  [on_066]

แถม VDO ตอนมันฟู่ๆๆๆ
<a href="http://www.youtube.com/v/dkQEepAkFTE" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dkQEepAkFTE</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10, [17:50:04] โดย coffman »
M ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/06/10, [20:32:22] »

แจ่มเลยดียวลองมั้ง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์