Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลแพะเรื่องทั่วไปหน่อย เข้ามาๆ  (อ่าน 4775 ครั้ง)
Zparda ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/06/10, [01:16:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. วันนี้ได้มีการสูญเสียเเพะไป 1 ตัว เนื่องจากการพยายามเลี้ยงเครกับปลา (มันเป็นครั้งสุดท้าย)
คือตอนที่ตักเเพะออกมา ไอ้เราก็คิดว่ามันคงจะเป็นตัวนิ่มๆ(เหตุผลเพราะมันเป็นหนัง) แต่พอเอามือไปจับ
  แทบจะสะดุ้งเลย เพราะตัวแข็งมากๆ โดยเฉพาะครีบอย่างกับใบมีด ไม่มีความรู้สึกเลยว่ามันคือปลาหนัง
  เพราะมันหยาบมากๆ แข็งโคตรๆด้วย อย่างกับเกล็ด แต่แข็งแรงกว่าบอกไม่ถูกอะ  [on_003] หลอกตามาก

- เราอยากรู้ว่าในตระกูลปลาหนังมีปลาชนิดไหน หุ้มเกราะแข็งขนาดนี้บ้าง(ปลาเลี้ยงอะนะ) ไม่มีอะไรหรอกครับอยากหาความรู้เกียวกับปลาหนังอะ

2. เรื่องอาหาร
-ให้ดูดแต่เทร่าบิตได้ไหมมันจะมีผลเสียไรปะ

3. แพะในตู้มีน้อย และต่างสายพันธุ์ มันเลยต่างคนต่างอยู่ประมาณว่าคนละมุมเลย
- แบบนี้จะทำให้ปลาไม่ร่าเริงปะ เพราะมันไม่ค่อยว่ายเลย แต่อาหารอะกิน(หมดตลอด)
  แต่ผมไม่ชอบอะอยากให้มันมีชีวิตชีวากว่านี้

4. เลี้ยงแพะนี้มีของเสียเยอะไหม การที่มันมีจำนวนมากทำให้น้ำเสื่อมคุณภาพลงรวดเร็วหรือป่าว
-  ประเมินให้ทีว่าควรเพิ่มแพะกี่ตัว  ตู้ 24 กรองข้าง(เพรช)  สมาชิกในตู้มีดังนี้
- ปอม 5 ตัว แต่ละตัว 2 นิ้วกว่าๆ
- ม้าลาย 3 ตัว(มีเยอะแต่ตายเพราะหนอนแดง ถ้าตายหมดนี้คงไม่เพิ่ม)
- แพะเผือก 2  แพนด้า 1 สเตอไบ 1 = 4 ตัว
อยากลบข้อบกพร่องในข้อที่ 3 อะ

โทษทียาวหน่อยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10, [23:49:51] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/06/10, [03:20:35] »

ข้อ 1.  ผมไม่รู้อ่ะว่ามันมีปลาไรอีกทีผิวมันเป็นแบบปลาแพะ ผมว่าที่ธรรมชาติสร้างมาให้ปลาแพะเกล็ดหนาแข็งแรง
         เพราะว่ามันไม่มีพิษภัยกับใครเลย มีแต่อย่างอื่นจะทำร้ายมัน พระเจ้าเลยสร้างเกราะมาทดแทน
ข้อ 2.  ถ้าสะดวกก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจะให้ดีควรเสริมอาหารปลาแพะบ้าง เพราะมีคุณค่าทางอาหารที่เหมาะกับมัน
ข้อ 3.  ถ้าที่หลบเยอะๆ มันจะ ไปหลบอยู่เฉยๆครับ เซฟพลังงา่น เวลาให้อาหารจะออกมาว่ายๆหาแบบไม่มี
          เป้าหมาย  Random เอาถ้าไม่ใช่ชนิดเดียวกัน มันจะต่างคนต่างว่าย ถ้าชนิดเดียวกันสัก 8 ขึ้นไป
         จะเริ่มไปไหนมาไหนด้วยกัน
ข้อ 4.  แพะมันขี้ก้อนไม่ใหญ่ คิดว่าไม่เยอะจะหนักไปทางปอมปาดัวร์ เพราะพอปอมขี้มาตกพื้น แพะก็ไปตอดแตก
         กินเข้าไป พ่นออกทางเหงือก น้ำเลยขุ่นสักพัก  ท่าจำนวนแพะเยอะ ก็เริ่มมีของเสียมากขึ้นอยู่แล้ว ปกติ
         ถ้าขนาดตู้สัมพันธุ์กับจำนวนปลา ระะบกรองโอเคก็ไม่น่าจะมีปัญหา
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/06/10, [12:33:00] »

1. ปลาหนัง ตระกูล Catfish มีหลายตัวเลยครับที่หนังหนาเป็นแรด  [on_026]
    โดยเฉพาะสกุล Doradidae

ถ้าเอามีหนามด้วย โหดๆ ก็นี่เลย Megalodoras uranoscopus  หรือ ดุกหนาม เออร์วิน มีขายบ้านเราเยอะ

2. เตตร้าบิท ก็ดีครับ ลองให้อย่างอื่นผสมบ้างก็ได้ เปลี่ยนรสชาติ เช่น อาหารแผ่นของปลาแพะ Hikari

3. เลี้ยงเป็นฝูงครับ  [on_066]

4. ของเสียไม่เยอะมากครับ ถ้าเทียบกับ ปอมฯ หรือปลาอื่นที่กินตลอด เช่น ซัคเกอร์ กินเยอะ ถ่ายเยอะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/06/10, [22:15:04] »

อาครับ ขอบคุงมาก

ตอนนี้เหลือเหลือแพะสเตอไบตัวเดียวแล้วครับ เผือก แพนด้า ร่วงไปแล้ว เพราะว่าล้างตู้บ่อยนี้ละ ดันมามีปัญหาเรื่องกุ้งเคร ไม่ลงคอกัน
อาการไม่ดีตั้งแต่เมื่อวานละ ว่ายไม่ค่อยมีแรง

คงได้ซื้อเพิ่มแน่ๆครับ  [on_007]

รบกวนถามอีกอย่างทีแพะ มันน้ำอุ่นหรือเย็นครับ ปอมดันชอบน้ำอุ่นซะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10, [23:50:27] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/06/10, [22:26:35] »

พยายามอย่าให้เกิน 30 องศา เกินไประวังแพะอาจร่่วงได้    

ปอมไม่จำเป็นต้องน้ำอุ่น  27 28 ก็อยู่ได้สบาย  25 ก็ยังอยู่ได้ แต่อุณหภูมิต้องนิ่ง

YearsAgo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/06/10, [02:41:41] »

ขอถามด้วยเลย
แล้วอาหารเสริม ที่ให้ปลาแพะเนี่ยมีอะไรบ้างเหรอครับ
ปกติให้แต่ฮิคาริ
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/06/10, [02:50:25] »

เตตร้าบิต กับอาหารสด อาหารสดกินแล้วอ้วน โตเร็วดี ผมให้ไรทะเลอยู่ แต่อย่างอื่นก็ได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/06/10, [11:54:36] »

Corydoras Duplicareus

Corydoras adolfoi

ถามจริงครับมันต่างกันตรงไหน พอดีช่วงนี้หาข้อมูลเรื่องเพะ เห็นมาหลายรอบละลักษณะเหมือนกันแต่ทำไม
เรียกไม่เหมือนกัน หรือว่ามันคนละพันธุ์จริงๆ
ชอบเจ้านี้มากมาย ตกตัวเท่าไรอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10, [23:50:49] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/06/10, [11:58:40] »

Corydoras Duplicareus

Corydoras adolfoi

ถามจริงครับมันต่างกันตรงไหน พอดีช่วงนี้หาข้อมูลเรื่องเพะ เห็นมาหลายรอบละลักษณะเหมือนกันแต่ทำไม
เรียกไม่เหมือนกัน หรือว่ามันคนละพันธ์จริงๆ
ชอบเจ้านี้มากมาย ตกตัวเท่าไรอะ
ต่างกันที่แถบหลังสีดำ ของ Dup จะหนากว่าครับ
ราคาทั้งคู่ตกที่ประมาณตัวละ 300 บาทครับ

ถ้าศึกษาเรื่องปลาแพะอยู่ ลองอ่านข้อมูลที่ผมสรุปมาจากหลายๆที่ดูครับ อยู่ในห้องบทความ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=44549.0
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/06/10, [14:34:00] »

ผมชอบ Adoifoi  [ตกหลุมรัก]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/06/10, [00:54:48] »

ค่าตัวแพงเหมือนกันนะเนี้ย

คู่เดียวก็ถือว่าเยอะแล้ว สำหรับเรา  ้hahaha
พอดีเราไม่ใช่มือสมัครเล่นอะนะ  แต่ใจรักแพะ  [on_026]

เซ็งหว่ะขอนแก่นจอก จะหาน้องแพะหรูๆสักตัวคงยาก  [on_007]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10, [23:51:05] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์