Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: <<<ขอถามเรื่อง หินนิลดำ Vs ปลาแพะ หน่อยค้าบ!!!  (อ่าน 4567 ครั้ง)
BaNKyBaNK ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/05/10, [13:54:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ครือว่าซื้อหินนิลดำมาแล้วอ่า แต่รู้สึกว่ามันเหลี่ยมๆ แล้วอย่างงี้ถ้าลงเอาลงตู้ไป ปลาแพะจะหนวดแหว่งมั้ยคับ
แล้วในตู้ก้อมีหอยแอปเปิ้ลด้วยมันจะบาดตัวมั้ยอ่าค้าบ
อุตส่าห์ซื้อมาแบบเป็นกรวดแล้วน้า เห็นก้อนใหญ่มันเหลี่ยมกว่านี้อีกอ่า ทำไงดี หนักใจ แถมหนักพื้นบ้านอีก
ใครรู้ช่วยบอกทีนะค้าบ n032
-R๐acH- ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/05/10, [13:56:43] »

หินนิลมันคมคับ บาดหนวดปลาแพะแน่นอน

ซื้อกรวดแม่น้ำมาใช้ดีกว่าคับ หรือไม่ก้อใช้ทรายปลาแพะเลย emb01
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/05/10, [14:01:37] »

แล้วทรายปลาแพะนี่แพงมั้ยคับ [on_003]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/05/10, [14:03:22] »

ลืมๆ แล้วกรวดแม่น้ำนี่หน้าตาเป็นไง ใช่เม็ดกลมๆสีน้ำตาลปะคับ
แบบว่ามือใหม่อะคับ ไม่ค่อยรุ [on_012]
๐๛Q๛๐ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/10, [14:08:32] »

ปิ้งป่อง ถูกต้องนะครับ ^^
IICEzz* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/05/10, [14:10:16] »

อ่าว หินนิลดำมันคมทุกร้าบเปล่าหว่าซื้อมาปูพื้นตู้กุ้งมีหอยแอปเปิลด้วยมันจะมีแผลไหมเนี้ย
๐๛Q๛๐ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/05/10, [14:11:13] »

อ่าว หินนิลดำมันคมทุกร้าบเปล่าหว่าซื้อมาปูพื้นตู้กุ้งมีหอยแอปเปิลด้วยมันจะมีแผลไหมเนี้ย

ลองเอามือลูบๆดูสิครับ ต่หินนิลดำใช้กับกุ้งช่วยขับสีก็น่าจะได้นะครับ ^^
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/05/10, [15:10:07] »

กรวด หรือไม่ก็ทรายดำไปเลยครับ ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องหนวด
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/05/10, [15:12:14] »

ทีเคยได้ยินมาถ้าใช้ทรายเลี้ยงสัตว์น้ำแล้วถ้ากรองไม่ดีอาจจะทำให้เกิดการสะสมเชื่อต่างๆได้ครับ

ถ้าผิดขออภัย
413 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/05/10, [16:56:54] »

ทีเคยได้ยินมาถ้าใช้ทรายเลี้ยงสัตว์น้ำแล้วถ้ากรองไม่ดีอาจจะทำให้เกิดการสะสมเชื่อต่างๆได้ครับ

ถ้าผิดขออภัย
ปูบางๆไม่เป็นไรครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/05/10, [14:38:05] »

ขอบคุงทู้กคนที่ตอบนาค้าบ
ครือว่าไปดูมาแล้ว กรวดแม่น้ำเม็ดมันเล็กมากๆเลย อยากได้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย แต่เดินสวนจนเมื่อยแล้วก้อไม่มี
เอ่อ แล้วหินนิลดำนี่มันไม่มีแบบกลมๆหรือแบนๆหรอคับ อยากได้สีดำมากกว่าอะ สวย
ถ้าไม่มีจริงๆ สงสายต้องบดหินเองแล้วม้างเนี่ย เหอ เหอ  [on_003]
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/05/10, [16:05:30] »

ทำไมไม่ใช้ทรายดำหล่ะ ปูบางๆเซนเดียวก็พอ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/05/10, [13:28:01] »

ขอบคุงทู้กความเห็นค้าบ
ทราย หรอ...ขี้เกียจล้างอะ แหะ แหะ [on_055]
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/05/10, [14:23:06] »

ขอบคุงทู้กความเห็นค้าบ
ทราย หรอ...ขี้เกียจล้างอะ แหะ แหะ [on_055]
เคยใช้แต่ทรายขาวระเอียดอ่ะไม่ต้องล้างใส่ถุงแล้วทิ้งเลยล้างยากมากครับ
413 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/05/10, [14:27:36] »

หินหรือทรายมันล้างยากเเต่ยังไงก็ล้างดีกว่าอ่ะครับ  ล้างครั้งเดียวใช้ได้นานเลย

ถ้าคิดว่าล้างไม่ไหวก็ค่อยๆล้างทีละนิดๆก็ได้นิ
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/05/10, [14:33:20] »

หินหรือทรายมันล้างยากเเต่ยังไงก็ล้างดีกว่าอ่ะครับ  ล้างครั้งเดียวใช้ได้นานเลย

ถ้าคิดว่าล้างไม่ไหวก็ค่อยๆล้างทีละนิดๆก็ได้นิ

ตู้ 48 ครับทรายปูประมาณ 5 เซนทรายมีกลิ่นเหม็นด้วยอ่ะเหลืงด้านบนอีก เลยตักใจทิ้งซื้อหินง่ายกว่า

413 ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/05/10, [14:35:19] »

ตู้ 48 ครับทรายปูประมาณ 5 เซนทรายมีกลิ่นเหม็นด้วยอ่ะเหลืงด้านบนอีก เลยตักใจทิ้งซื้อหินง่ายกว่า
ปู5เซนมันหนาไปครับ เเล้วผมก็เคยใช้เเต่ทรายดำครับไม่รู้เหมือนกัน  036
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/05/10, [21:39:58] »

ตกลงผมโละหินนิลดำแล้วนะค้าฟ
ใครสนใจดูได้ที่   แลก แจกฟรี    นาค้าฟ
 [on_053]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/05/10, [21:55:01] »

มันก็สมควรแล้วล่ะครับ ปาเข้าไปตั้ง 5 เซน จริงๆมันก็ปูได้ถ้าคุณได้ดูด ได้กวน พวกสิ่งสกปรกข้างล่างส่ำเสมอ

ถ้าไม่อยากใช้ทรายจริงๆก็ต้องเป็นกรวดแม่น้ำ เบอร์ยิ่งเล็กยิ่งดีต่อปลาแพะ มันจะได้ไม่ต้องเอาหนวดไชหินแรงๆ

เพราะถ้าหินใหญ่กว่านี้มันจะเริ่มมีช่องว่างระหว่างหินพวกเศษอาหารที่มันได้กลิ่นจะตกลงไป เดี๋ยวมันจะเจ็บตัว เปล่าๆ

ถ้าอยากได้ทรายที่มันดำสนิทจริงๆคงต้อง ทรายของ Sudo แต่แพงเหลือเกิน   ทรายดำตามร้านไวท์เครน  All Fish บลาๆๆ

มันก็เหมาะสมดีอยู่แล้ว  กลัวเรื่องล้างยาก ทำความสะอาดยาก   เพียงแค่คุณปูบางๆ สัก 1 เซนเต็มที่ไม่เกินนี้ มันจะไม่มีปัญหาอะไรเลย

ตอนล้างกวนไม่กี่น้ำก็พอ เอาแค่ เศษรากใบไม้หมด ฟองหมด ก็พอ กวนยังไงมันก็ขุ่นอยู่ดี ที่เหลือปล่อยเป็นหน้าที่ของกรอง + การตกตะกอน

Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/05/10, [14:43:02] »

มันก็สมควรแล้วล่ะครับ ปาเข้าไปตั้ง 5 เซน จริงๆมันก็ปูได้ถ้าคุณได้ดูด ได้กวน พวกสิ่งสกปรกข้างล่างส่ำเสมอ

ถ้าไม่อยากใช้ทรายจริงๆก็ต้องเป็นกรวดแม่น้ำ เบอร์ยิ่งเล็กยิ่งดีต่อปลาแพะ มันจะได้ไม่ต้องเอาหนวดไชหินแรงๆ

เพราะถ้าหินใหญ่กว่านี้มันจะเริ่มมีช่องว่างระหว่างหินพวกเศษอาหารที่มันได้กลิ่นจะตกลงไป เดี๋ยวมันจะเจ็บตัว เปล่าๆ

ถ้าอยากได้ทรายที่มันดำสนิทจริงๆคงต้อง ทรายของ Sudo แต่แพงเหลือเกิน   ทรายดำตามร้านไวท์เครน  All Fish บลาๆๆ

มันก็เหมาะสมดีอยู่แล้ว  กลัวเรื่องล้างยาก ทำความสะอาดยาก   เพียงแค่คุณปูบางๆ สัก 1 เซนเต็มที่ไม่เกินนี้ มันจะไม่มีปัญหาอะไรเลย

ตอนล้างกวนไม่กี่น้ำก็พอ เอาแค่ เศษรากใบไม้หมด ฟองหมด ก็พอ กวนยังไงมันก็ขุ่นอยู่ดี ที่เหลือปล่อยเป็นหน้าที่ของกรอง + การตกตะกอน

ข้าน้อยขอ ซูฮก คารวะ 1 จอก สุดยอดกูรูเลยอะ [เจ๋ง]

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์