Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะแพนด้าที่บ้านตายวันละ 1 ตัว  (อ่าน 6066 ครั้ง)
supermark ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/05/10, [08:51:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันตายทุกวันจริงๆ ครับ วันละ 1 ตัว  cryingrun
ตอนนี้แพะแพนด้าตายหมดตู้แล้วครับจำนวน 7 ตัว

ตั้งตู้ได้ประมาณ 1 เดือน แล้วครับ
ตู้ 24 นิ้วครับกรองข้างในกรองมีหินพัมมิสครับ ขอนไม้ 3 ขอน กับอนูเบียส 4 กอ รองพื้นทรายดำครับ
ในตู้มี ปลาซิวข้างขวานเล็ก 12 ตัว
แพะแพนด้า 7 ตัวตอนนี้ตายหมดแล้วครับ
แพะเขียว 2 ตัว
ปลาหมูโยโย่ 2 ตัว

คือว่ามันเริ่มแบบนี้ครับ
อารหารที่ให้คืออาหาร everyday micro ครับ แล้วก็หนอนแดงแช่แข็ง อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 1เม็ด
ถ่ายน้ำ 20% ทุกอาทิตย์ครับ

1. ปลาแพะที่ตายตัวแรกที่เกิดอาการ มันมีอาการ ไม่กินอาหารเลย จะนอนอยู่นิ่งๆ จนตัวมันผอมมากครับ ผอมจนตัวมันงอคดเลย แล้วต่อมา 2 วันมันก็ตายลงครับ  n032
2. วันต่อมาหลังจากตัวแรกตายลง ตัวที่ 2 เริ่มมีอาการผิดปกติครับ จากที่เมื่อวานตอนตัวแรกยังไม่ตายตัวนี้ก็ยังคงว่ายน้ำกินคุ้ยเศษอาหารปกติครับ แล้วก็ตายลงด้วยอาการซึมๆ ทั้งทั้งที่เมื่อวานยังสดใสอยู่เลย แต่วันนี้ทำไมมันซึมไม่กินอารหารเหมือนเมื่อวานแล้วตายลงดื้อๆ แล้วก็ตายลงในที่สุดครับ
3. ตัวที่ 3  เริ่มออกอาการตามมาครับ เหมือนตัวที่ 2 จะไม่เหมือนตัวที่ 1 คือมันซึมนาน 3 วัน แต่ตัวที่ 3 นี้ซึมวันนี้ตายพรุ่งนี้ครับ แต่ตายทุกวันนะครับ วันละ 1 ตัวเฉพาะแพะแพนด้า แพะเขียวและปลาหมูโยโย่ร่าเริงปกติ ซิวข้างขวานก็ปกติครับ
4. ตัวต่อมา 4 5 6 7 เริ่มตายแบบไม่ทราบสาเหตุ คือเหมือนมันตายต่อๆกันเลยครับ
 พอตัวนึงตาย อีกตัวซึมไม่กินอาหารในตอนเย็นทั้งๆที่ตอนเช้าก็กินนะครับ ตื่นมาดูตอนเช้าอีกทีก็ตายซะแล้วครับ  [on_024]

ใครพอทราบสาเหตช่วยบอกหน่อยครับมันเป็นโรคอะไรหรือเกิดอะไรขึ้นกับแพนด้าน้อยของผม  [on_052] [on_052]
Geodatis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/05/10, [09:24:44] »

เป้นโรคแน่นอนติดเชื้อ เวลาซื้อต้องดูปลาด้วยนะว่าปกติไม๊ แล้วแพะเขียวกับโยโย่เริ่มผิดปกติยังละ
pat . . . ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/05/10, [09:38:51] »

ผมว่าเป็นโรคอะไรสักอย่างมั้งคับ อาจติดมาจากร้านที่ซื้อ ระบบที่เลี้ยงก็เหมือนๆของผม ของผมมีความสุขดีทุกตัว .........
ikapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/05/10, [10:28:43] »

น้ำร้อนไปหรือป่าวครับ เช็คอุณหภูมิด้วยนะ ช่วงนี้อากาศร้อน แพะร่วงง่ายมาก
supermark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/10, [11:39:51] »

ผมว่าเป็นโรคอะไรสักอย่างมั้งคับ อาจติดมาจากร้านที่ซื้อ ระบบที่เลี้ยงก็เหมือนๆของผม ของผมมีความสุขดีทุกตัว .........
เป้นโรคแน่นอนติดเชื้อ เวลาซื้อต้องดูปลาด้วยนะว่าปกติไม๊ แล้วแพะเขียวกับโยโย่เริ่มผิดปกติยังละ

แพะเขียวกับหมูโยโย่มีความสุขดีครับ เห็นมันฮ๊ปปี้กว่าเพื่อนเลยครับ
ส่วนเรื่องโรคผมยังหวังว่า แพะเขียวจะไม่ตามไปด้วย  asspain

น้ำร้อนไปหรือป่าวครับ เช็คอุณหภูมิด้วยนะ ช่วงนี้อากาศร้อน แพะร่วงง่ายมาก

ปกติตอนกลางวัน 27-28 องศาแต่ช่วงนี้หล่ะ 30-32 อาศาเลยครับ ร้อนจริงๆ   n032
๐๛Q๛๐ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/05/10, [14:09:44] »

เสียใจด้วยครับ

ยืนไว้อาลัย 1 นาที  [เฮ่อ..]
cacos ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/10, [11:16:35] »

อาการคล้ายๆของผมเลยผมมีแพะเขียว 2 แพะเผือก 2 แพะเผือกนี้ซื้อมาตอนหลังคิดว่าไม่ติดเชื้อก็อุณหภูมิน้ำสูงครับเพราะตุ้ผม 30 องศาแพะเขียวยังปกติแต่แพะเผือกตาย
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/10, [14:41:20] »

ที่บ้านแพนด้าซื้อมาหลายรอบและ ไปก่อนเพื่อนเสมอ ตอนนี้เหลืออยู่ 1 ตัว วิญญาณปลาแพะแพนด้ามันจองเวรจองกรรมหรือป่าวน้าา [on_007]
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/07/10, [15:12:12] »

จริงๆ ถ้ามันเริ่มทยอยตายต้องลองเอามันออกมาแยกตู้รักษาแช่ยาเลยครับ

เพราะมันติดกันไปเรื่อยๆ ลองซื้อยา aqua 1 + 2 ติดบ้านไว้ครับ เวลาซื้อปลามาใหม่หรือเริ่มผิดปกติ

ก็จับแช่ตามโดสเลยครับ จริงๆถ้าเลี่ยงอาหารสดได้จะปลอดภัยกว่า อาหารสดผมแนะนำเป้นไรทะเลอย่างเดียว

เพราะผมเลี้ยงมานานยังไม่เคยเกิดปัญหาเลยครับ
mokjang_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/07/10, [15:16:01] »

แพะแพนด้าตายง่ายมากในตะกูลแพะ เลี้ยงมาหลายรอบแล้วตายจนเหลือตัวเดียว อยู่หลายเดือนแล้วไม่ตาย เป็นเพราะน่ำสกปรกหรือป่าวคือต้องคอยเปลี่ยนนะ ที่รอดมาเพราะเปลี่ยนน้ำเริ่มบ่อยและเปลี่ยนจากพื้นกรวดที่ปูในตู้มาเป็นทรายด้วย ปัยหาเรื่องน้ำสกปรกเลยไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว ปลาตอนนี่สุขภาพดีคะ ลองปรับเปลี่ยนดูนะคะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์