Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดไม่ลับกันฝูงแพะหิว  (อ่าน 4843 ครั้ง)
ปOย ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/04/10, [21:11:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาแพะบ้านผมเลี้ยงไว้ในทรายขาวอ่ะครับตู้กรอง24นิ้ว
คือผมเป็นโรคจิตอ่อนๆชอบเอาไส้ดือนทะเลใส่ลงไปไหนตู้
ทีนี้มันอยู่ในทรายเต็มเลยแถมไม่ตายได้(ดูจากเวลาถ่ายน้ำ)
มันเลยทำให้แพะบางผมมันอ้วนมากๆเลยอ่ะครับ
เพราะเวลาผมให้อาหารจมมันเสร็จแล้วมันกินหมดอ่ะครับ
มันเอาหัวมุดทรายกันใหญ่เลยกินไส้เดือนทะเลเลย
ใครจะเอาไปใช่กันเวลาไม่อยู่บ้านนานๆได้น่ะครับ
เดียวมันจะหิว [เจ๋ง]

Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/04/10, [21:21:46] »

ต่อให้ใส่ไปมากแค่ไหน มันก็กินหมดอ่ะ  ตะกละจริงๆ

อีกอย่างผมไม่ค่อยชอบหนอนแดงเป็นๆ ขี้เกียจล้างเอง กลัวพยาธิมั่งปรสิตมั่ง

เต็มที่ก็หนอนแดงแช่แข็งบางครั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นไรทะเล ปลากินได้ทั้งตู้

ยิ่งวันไหนไรทะเลอ่อนๆตัวเล็กๆนะ ซื้ดดด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/10, [21:24:47] โดย Scrubb »
ปOย ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/04/10, [21:25:42] »

ต่อให้ใส่ไปมากแค่ไหน มันก็กินหมดอ่ะ ไม่เกินครึ่งวันเต็มที่เลย

อยู่ที่จำนวนด้วยน่ะครับ
ที่บ้านผมมีแพะเผือก 5
             แพะแพนด้า 4
             แพะสเตรไบร์ 2
 เองแล้วก็ปลานีออนอีกฝูงนึง
ไว้จะถ่ายรูปมาใดครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/04/10, [21:31:16] »

อยู่ที่จำนวนด้วยน่ะครับ
ที่บ้านผมมีแพะเผือก 5
             แพะแพนด้า 4
             แพะสเตรไบร์ 2
 เองแล้วก็ปลานีออนอีกฝูงนึง
ไว้จะถ่ายรูปมาใดครับ

อยากเห็นจัง ได้คนรักปลาแพะอีกแล้ว
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/04/10, [18:35:44] »

มีคนรักแพะเพิ่มอีกคนดีจังเลย  [เจ๋ง]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/04/10, [23:53:07] »

ไส้เดือนทะเล หมายถึงเพรียงทรายน่ะหรือ ?

413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/04/10, [23:58:01] »

ลองอ่านกระทู้นี้ครับ ผมลงรูปไว้เเล้ว http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=89905.0
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/04/10, [00:36:49] »

แพะคงจะโดนมันกินละมั้งน่ะ เค้าคงหมายถึง หนอนแดงไม่ก็ไส้เดือนน้ำมากกว่า

พึ่งสังเกตุว่าเป็นไส้เดือนทะเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/10, [00:38:58] โดย Scrubb »
ปOย ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/04/10, [12:38:53] »

ง่าขอโทษด้วยด้วยครับ
หนอนแดงไม่ใช่ไส้เดือนทะเล  asspain
ขอประทานโทษครับ 036
RATTIKO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/04/10, [19:47:31] »

ให้ัมันกินมากระวังจะว่ายน้ำไ่หวน๊

เพราะจากที่เหนอ๊ มันอ้วนกลมเกิ๊นไปแระ 55+  ้hahaha
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/04/10, [19:53:07] »

ง่าขอโทษด้วยด้วยครับ
หนอนแดงไม่ใช่ไส้เดือนทะเล  asspain
ขอประทานโทษครับ 036

หนอนแดง ระวังปลากินไม่หมดนะครับ เตือนไว้ก่อน  ้hahaha ้hahaha

ของผม เจอหนอนแดงในถังน้ำที่ระเบียง ก็เอาไปโยนๆให้แพะปิ๊กมี่
ปรากฎว่ามันลงไปใต้ทราย  แล้วอีกไม่กี่วันมันก็ออกมาเป็นริ้น (เห็นตอนไอ้โม่งลอยขึ้นผิวน้ำกับตา)
เหมือนลูกน้ำที่กลายเป็นยุงน่ะครับ แต่ริ้นกัดเจ็บกว่ามากๆ ต้องไปหาไม้ตียุงมาเลย
กว่าจะตีจนหมดห้องได้ ก็หลายวัน
งานนี้เข็ดมากๆ ครับ
kfish ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/04/10, [11:16:02] »

แล้วปลาแพะจะไส้เดือนน้ำเปล่าค่ะที่มันเกาะเป็นก้อนๆ
413 ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/04/10, [14:34:07] »

แล้วปลาแพะจะไส้เดือนน้ำเปล่าค่ะที่มันเกาะเป็นก้อนๆ
สบายเลยครับปลาเเพะกินได้  ล้างดีๆนะครับ   [เจ๋ง]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/04/10, [14:37:38] »

ส่วนตัวงดเว้นอาหารสดและแช่แข็งทุกชนิดแล้วครับ ปลาแต่ละตัวที่ตายไปไม่คุ้มเลย
ปOย ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/04/10, [15:30:36] »

ส่วนตัวงดเว้นอาหารสดและแช่แข็งทุกชนิดแล้วครับ ปลาแต่ละตัวที่ตายไปไม่คุ้มเลย

ผมว่าบางทีอาหารสดบางมันก็ดีกับตัวปลาน่ะครับ
ลองนึกดุว่าถ้าเรากินแต่มาม่าทุกวัน
จะมีสารอาหารครบหรอกครับ ้hahaha
413 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/04/10, [15:31:43] »

ผมว่าบางทีอาหารสดบางมันก็ดีกับตัวปลาน่ะครับ
ลองนึกดุว่าถ้าเรากินแต่มาม่าทุกวัน
จะมีสารอาหารครบหรอกครับ ้hahaha
ขาดสารอาหารดีกว่ากินอาหารที่สกปรกนะครับ  เดี๋ยวนี้อาหารสำเร็จรูปผมว่ายังดีกว่าอาหารสดเยอะเลยครับ  ้hahaha
ปOย ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/04/10, [15:36:01] »

ขาดสารอาหารดีกว่ากินอาหารที่สกปรกนะครับ  เดี๋ยวนี้อาหารสำเร็จรูปผมว่ายังดีกว่าอาหารสดเยอะเลยครับ  ้hahaha
ผมว่ามันก็จริงน่ะครับอาหารสมัยนี้
มีสารอาหารเกือบทุกอย่างที่มันต้องการ
แต่การให้อาหารสดเป็นการกระตุ้นสัญชาตญาณของตัวปลา
เองด้วยและกระตุ้นให้มันมีชีวิตชีวา [เจ๋ง]
ส่วนที่มันสกปรกก็ล้างสิครับจะให้มันกินทั้งอย่างนั้นเลยหรอ 036
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/04/10, [15:40:54] »

ผมเน้นให้อาหารหลายๆยี่ห้อเอาครับ

ครั้งสุดท้ายที่ให้อาหารสดคือไรทะเล ล้างน้ำนานมาก โอ้วปลาแพะกินอย่างสนุกสนาน วันถัดมา ปลาแพะโกลเลเซอร์ม่อง  fire1 เลิกเลย
เป็นปลาของผมต้องอดทน กินเข้าไปอาหารสำเร็จรูป แม้แต่ปอมถ้าไม่กินก็อดไปซะ สุดท้ายกินทุกตัว
413 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/04/10, [15:43:17] »

ผมว่ามันก็จริงน่ะครับอาหารสมัยนี้
มีสารอาหารเกือบทุกอย่างที่มันต้องการ
แต่การให้อาหารสดเป็นการกระตุ้นสัญชาตญาณของตัวปลา
เองด้วยและกระตุ้นให้มันมีชีวิตชีวา [เจ๋ง]
ส่วนที่มันสกปรกก็ล้างสิครับจะให้มันกินทั้งอย่างนั้นเลยหรอ 036
ผมไม่ได้จะกวนตีนพี่นะ  เเต่พี่เลือกได้หรอว่าจะล้างตรงที่สกปรกบ้าง  ล้างยังไงมันก็ไม่สะอาด100%หรอกครับ  เเช่ด่างทับทิมก็ช่วยได้เยอะเเต่ถ้าเเช่นานไปปลากินไปท้องอืด  ถ้าเเช่ไม่นานก็กลัวปรสิตไม่ตาย ถ้าอยากให้สะอาดจริงๆคงต้องลงทุนซื้อเครื่องโอโซนมาล้างอาหารสดละครับ ไม่ก็เพาะอาร์ทีเมียเอง ใครไม่สะดวกก็อดไป
ผมว่าอาหารสำเร็จรูปมันก็ไม่ได้เเย่มากนะครับ บางยี่ห้อผสมสารอาหารเยอะเเยะ  เเล้วที่บอกกระตุ้นสัญชาตญานตัวปลาผมก็ไม่รู้นะครับ  เห็นตามร้านให้อาหารเม็ดปลาก็รุมกินกันดีนะ  [เจ๋ง]
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/04/10, [15:59:57] »

ผมให้ไรทะเลมาจะ 2 ปีแล้วครับ ไม่เห็นแพะตายด้วยไรทะเลเลยอ่ะ อ้วนดีไม่เคยป่วยด้วย

ล้างน้ำเปล่าผ่านๆหลายๆน้ำแค่นั้นเอง ไม่ได้ล้างอะไรพิเศษ

แพะเป็นปลาที่กล้าซื้อราคาแพงๆเพราะเลี้ยงแล้วมันไม่ป่วย ไม่ตาย แต่เกิน 500 ก็ไม่ไหวนะ ้hahaha
Wins ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 27/04/10, [17:34:24] »

หนอนแดงแช่เเข็งเวลาให้ปลาแพะกินมันกระจายเต็มพื้นเลยอะ คุ้ยซะเละทั่วตู้ n032
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/04/10, [05:20:02] »

ผมให้ไรทะเลมาจะ 2 ปีแล้วครับ ไม่เห็นแพะตายด้วยไรทะเลเลยอ่ะ อ้วนดีไม่เคยป่วยด้วย

ล้างน้ำเปล่าผ่านๆหลายๆน้ำแค่นั้นเอง ไม่ได้ล้างอะไรพิเศษ

ผมว่าไรทะเลน่าจะเป็นอาหารสดที่ปลอดภัยที่สุดแล้วมั้งครับ

ส่วนหนอนแดงกับไส้เดือนน้ำนี่ไม่อยากพูดถึงอีกเลย
ผมได้ยินเรื่องสยองมาเยอะแล้ว เจอกับตัวก็เคย
เลิกให้มานานแล้วครับ
n032
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/04/10, [09:21:32] »

เห็นด้วยกับไรทะเลอีกเสียง แช่น้ำ ล้างหลายๆรอบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์