Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการตั้ง ตู้ปลาแพะ  (อ่าน 3886 ครั้ง)
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/04/10, [22:00:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะตั้งตู้ 30*18*18  ใช้ไฟขนาดไหนดีครับ กำลังคิดว่าจะปลูก ไส้ปลาไหล Aponogeton siamensis   อยู่ฉากหลัง ต้องใช้คาร์บอนไหมครับ แล้วคาร์บอนมีผลต่อปลาแพะไหมครับ อุณหภูมิที่แนะนำประมาณไหนครับ   ขอบคุณมากๆๆๆครับ
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/05/10, [16:25:50] »

ปลาแพะเป็นปลาที่น่ารัก เลี้ยงง่ายมากค่ะ เศษอาหารหย่อนไปกินเรียบ  ้hahaha

เอ ขนาดไฟตอบไม่ได้แหะ แต่ไม้น้ำต้องการคาร์บอนนะค่ะ จะได้งามๆ

ปลาแพะไม่แพ้คาร์บอนค่ะ เปิดอยู่ทุกวัน อุณหภูมิ 25 องศา กำลังดีเลยน๊า

อ้อ การปูพื้นตู้ เป็นดิน กรวดเม็ดเล็กๆ หรือทราย ปลาแพะชอบมากค่ะ  อย่าเป็นหินนิล หินใหญ่นะพี่ สงสารปลาแพะเค้า หนวดมันฉีกอ่ะ เคยเลี้ยงแบบนั้นมาแล้ว  n032

หมั่นเปลี่ยนน้ำค่ะ เพราะปลาแพะอยู่พื้นตู้ เศษอาหารหมักหมมมากเข้า ปลาแพะไปก่อนใครเลยหล่ะ ^ ^

ผู้คนข้างล่างมาตอบต่อไปค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/05/10, [16:30:22] โดย radiergummi »
winsuck ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/09/10, [17:43:03] »

รอชมครับ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/09/10, [15:35:49] »

ไฟไม่มีผลกับปลาแพะหรอกนะครับจะไฟแรงไฟน้อยยังไงแพะก็อยู่ได้ แต่ถ้าพูดถึงว่าแพะชอบแบบไหนต้องตอบว่าชอบไฟกลางๆ แต่ถ้าถึงไฟแรงก็ไม่มีปัญหาครับแต่ควรจะหาที่กำบังให้มัน เช่นอาจจะปลูกไม้พุ่มหรือมีที่ซ่อนให้เค้าซักหน่อยเท่าันั้นเอง ส่วนเรื่องคาร์บอนไม่มีปัญหาเปิดโลด หมั่นถ่ายน้ำบ่อยๆสำหรับอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ครั้งละ30เปอร์เซ็น ส่วนการปูพื้นตู้ก็ควรใช้กรวดแม่น้ำเบอร์ 00 หรือไม่ก็ทรายดำ แต่ไม่แนะนำให้ใช้หินดิลดำหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันแข็งและคม เหตุผลอีกอย่างที่ไม่แนะนำหินก็เพราะเศษอาหารจะสามารถไปหมักหมมในชั้นหินได้เวลาปลากินอาหารไม่หมด จะเป็นราได้นะครับ
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/09/10, [17:32:01] »

ถ้าเลี้ยงปลาแพะใช้ทรายน่าจะเวิกสุดคะ แต่ต้นไม้รากจะเลื้อยไม่ดี ถ้าจะเอาต้นไม้ลงด้านหลังลองแบ่งที่ด้านหลังไว้สักพอประมาณแล้วลงดิน ADA เพื่อเอาต้นไม้มาปักให้รากมันเดินได้ดีขึ้น ช่วงแรกอย่าพึงใส่ปลาแพะลงไป รอให้รากต้นไม้ยึดกับดินก่อน กันปลาแพะมาคุยต้นไม้ลอยคะ ส่วนไฟแรงไม่มีปัญหาแต่ปลาอาจจะชินกับตู้ช้า คาร์บอนใสได้คะ
 [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/10, [17:34:33] โดย psychosis_kill »
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/09/10, [18:00:43] »

แสงไม่ค่อยจำเป็น เท่าไร เพราะ ปลาแพะ ไม่ค่อยชอบ แสงเท่าไร ส่วน วัสดุปูพื้น แนะนำว่าเป็นทรายดีกว่านะครับ

ปูไม่ต้องหนามาก เดียวจะมักหมม ซะ ซัก 1-3นิ้ว ก็ พอ แต่ตู้ผม ปูแค่ 1นิ้ว ครับ ส่วน ต้นไม้แนะนำไม้พันขอน เช่น

อนูบิส รากดำ หรอื มอสเกาะขอนก็ได้ ครับ เพื่อสร้างที่หลบให้สำหรับเจ้าแพะ น้อยๆ ของท่าน อิอิ แต่ถ้าจะปลูก

ต้นไม้ชนิดอื่นก็ อย่าลืมให้ ราก ยึดกับดินให้ดีก่อน ยังที่บางท่านได้บอกไปแล้ว ก็ได้ ครับ

ควรมีที่โล่งพอสมควร พวกมันจะได้ไม่เครียด ตู้ 24 ที่บ้านผม เลี้ยงเจ้าแพะ 15-20ตัว ต่อตู้ ครับ แทงค์เมทอาจจะ

หา ปลาฝูงซัก 10 ตัว ก็ได้ ครับเพื่อไม่ให้ หนาแน่นเกินไป ขอให้สนุกกับการเลี้ยงนะครับ อาจจะพิมอะไรได้ไม่มาก

(ไม่สบายอยุ่ตอนนี้ขอตัวไปก่อนครับ)

มีข้อสงสัยอะไร เชิญที่หนังสือ the fish maxs เล่มที่14 ครับ อิอิ (ช่วยโฆษณาซะหน่อย) อาจจะช่วยให้ได้แนวทาง

การเลี้ยงมากขึ้นกว่านี้นะครับ  [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/10, [18:11:28] โดย ~[T]o'n_Ba'~ »
boyza honda ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/10/10, [07:56:34] »

กำลังจะตั้งเหมือนกัน ขอฟังด้วยนะคับ [on_062]
cuter-lalla ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/10/10, [00:20:34] »

ปูเสื่อนอนรอดูตู้สวยๆค่ะ [on_047]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์