Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะไม่ยอมกินอาหารครับ  (อ่าน 3287 ครั้ง)
Wins ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/04/10, [19:17:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อแพะแพนด้ามาสองตัวคับ
ซื้อมาได้สามวันแล้วมันยังไม่กินอาหารเลยครับ มันเอาแต่อยู่นิ่งๆ
ผมให้อาหารแบบจม sinking wafer ยี่ห้อ KING Fish อะครับ
protein 45%min/crude fat 5%min/crude fiber2%max/crude ash 12%max/moisture 10%max (สารอาหารพอไหมคับ?)

*ตอนนี้ trilineatus ของผมสีมันซีดมากๆเลยครับ มีใครรู้วิธีแก้ป่าวครับ cryingrun

413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/04/10, [20:35:37] »

ลองให้อาหารอย่างอื่นดูครับ เเล้วได้ใส่ยาอะไรลงตู้รึเปล่าครับ 

เรื่องอาหารถ้ามันไม่กินก็ดูดเศษอาหารทิ้งด้วยนะครับ
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/04/10, [23:22:31] »

ใช้อะไรรองพื้นครับ  ถ้ามันเอาแต่อยู่นิ่งๆตอนให้อาหารนี่น่าเป็นห่วงนะ
413 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/04/10, [00:31:19] »

ของผมว่ายตลอดเเต่ไม่กิน เหมือนกันหาไม่เจออ่ะครับ เดี๋ยวจะลองไปซื้อหนอนเเดงกับไส้เดือนน้ำมาลองละ 036
M ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/04/10, [09:43:41] »

มารอฟังผู้รู้
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/04/10, [18:44:17] »

ผมใช้ทรายสีขาวครับ ซื้อร้านที่อยู่ข้างๆเซเว่น ที่สวนจตุจักรอะครับ ผมไม่ได้ใส่ยาอะไรลงตู้เลยนะครับ เกลือก้ไม่ได้ใส่
ปลามันสีดูซีดๆไปเลยครับพอผมปล่อยลงตู้ หรืออาจจะเป็นเพราะใส่ไฟสว่างเกินไป?? เพราะดูแสงมันจ้ามาก(+กับทรายขาวเลยยิ่งดูสว่าง) ตู้13*8*9 ใช้ไฟยี่ห้อ HOPAR 11W ที่มีอลูมีเนี่ยมครอบหลอดไฟ สเตอไบกับจูลี่ เมื่อก่อนยังสีเข้มๆ พอปล่อยลงตู้นี้ มันก้ดูตื่นๆแล้วสีก้ซีดลงแบบเห็นได้ชัดเลย แต่เวลาให้อาหารสเตอไบกับจูลี่มันก้ออกมากิน มีแค่แพนด้าที่ไม่ยอมออกมากิน เอาแต่อยู่นิ่งๆ
ตอนนี้เครียดมากเลยครับ กลัวมันจะตาย cryingrun ขอคำแนะนำด้วยนะครับ n032
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/04/10, [18:47:17] »

ยังไม่ชินสถานที่มั๊ง   ขอให้กินไวๆละกันนะ

ปล. ปลาแพะที่กุฎิหลวงพี่ว่ายกินไรทะเลเลย 
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/04/10, [19:16:01] »

แพะบางสีถ้าเจอที่สว่างๆ ทรายขาวๆ สีมันจะดรอปลงเป็นเรื่องปกติ แพะไม่ค่อยชอบที่สว่างๆ

แพะที่ไม่ชินกับอาหารเม็ด พอให้อาหารเม็ดมันก็จะออกมาเพราะได้กลิ่นแต่มันยังไม่กิน

จะแค่มาดูดๆที 2 ที่ แล้วก็ไป ต้องสักพักนึง2-3 วัน อาจจะนานกว่านี้อีกไม่กี่วัน

แต่ถ้าไม่ออกมาอย่างที่บอกว่าแพะแพนด้าอยู่นิ่งๆตอนให้อาหารมันเริ่มไม่ปกติล่ะครับ

ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรเหมือนกัน เพราะเจออาการแบบนี้สักหลายๆวัน ตายครับ

ลองแยกออกมาแช่ยาแต่ไม่แน่ใจเรื่องยา แต่ลอง aqua 1 ดู

ต้องรอผู้รู้ เพราะเลี้ยงมาเจอเคสนี้แค่ 2 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/04/10, [19:19:40] โดย Scrubb »
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/04/10, [20:30:25] »

ลงตู้แรกๆ ยังไม่กินหรอกครับ สักพัก ขอให้กินเร็วๆนะ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/04/10, [20:43:53] »

ตอนนี้แพนด้าดับไปหนึ่งแล้วครับ หงายท้องเลยอะไม่ยอมกินจนวินาทีสุดท้าย [on_030]
อีกตัวตอนนี้มันก้ยังไม่ยอมกิน เอาแต่ว่ายวนๆรอบอาหาร เหมือนจะกินแต่ไม่กิน 036
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/04/10, [23:41:03] »

ตอนนี้ ขอนไม้ของผมมันมีปุยขาวๆเกาะอยู่ครับ มันคล้ายๆกับฝุ่น
ไม่รู้ว่ามันคืออะไร เมื่อก่อนยังไม่เห็นจะมี เพิ่งไปเที่ยว6วันกลับมาก็มีปุยขาวๆขึ้น (ระหว่างไปเที่ยวปิดไฟตู้ปลาเอาไว้)
มันคืออะไรหรอครับ เชื้อราหรือเปล่า?? จะกำจัดและป้องกันอย่างไร แล้วมันจะเป็นอันตรายต่อปลาป่าวครับ??
413 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/04/10, [23:55:50] »

ตอนนี้แพนด้าดับไปหนึ่งแล้วครับ หงายท้องเลยอะไม่ยอมกินจนวินาทีสุดท้าย [on_030]
อีกตัวตอนนี้มันก้ยังไม่ยอมกิน เอาแต่ว่ายวนๆรอบอาหาร เหมือนจะกินแต่ไม่กิน 036
เเพะบ้านผมนี่นิ่งๆเหมือนไม่กินเเต่พอปิดไฟเเล้วว่ายทั่วตู้เลยครับ  ถ้าไม่กินจริงๆลองให้พวกหนอนเเดงหรือไส้เดือนน้ำดูสิครับ
ตอนนี้ ขอนไม้ของผมมันมีปุยขาวๆเกาะอยู่ครับ มันคล้ายๆกับฝุ่น
ไม่รู้ว่ามันคืออะไร เมื่อก่อนยังไม่เห็นจะมี เพิ่งไปเที่ยว6วันกลับมาก็มีปุยขาวๆขึ้น (ระหว่างไปเที่ยวปิดไฟตู้ปลาเอาไว้)
มันคืออะไรหรอครับ เชื้อราหรือเปล่า?? จะกำจัดและป้องกันอย่างไร แล้วมันจะเป็นอันตรายต่อปลาป่าวครับ??
ขาวๆลองขูดๆดูก่อนครับผมว่าน่าจะเป็นรา ผมเคยเจอในตู้เหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/04/10, [17:18:21] »

ผมใช้น้ำจากสายยางฉีด ตอนนี้มันหายไปแล้วครับ [เจ๋ง] แต่ไม่รู้มันจะกลับมาอีกเมื่อไหร่ angry(...)
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ทรายดำร้านไวท์เครน อยู่ดีๆแพนด้าตัวสุดท้ายกลายเป็นตัวกินเก่งสุดในตู้ไปละครับ งงมาก [on_003]

คาดินัลนี่มัอยู่กับปลาแพะได้ไหมครับ เสาร์นี้กะจะไปซื้อ
แล้วพี่ๆมีปลาแพะตัวไหนที่ราคาไม่แพงแนะนำกันบ้างไหมครับ จะได้ไปซื้อทีเดียวเลย (ไม่อยากให้ราคามันถึงร้อยครับ)
ไม่เอา สเตอไบ แพนด้า เขียว เผือก กับจูลี่นะครับ มีหลายตัวแล้ว emb01
413 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/04/10, [18:20:56] »

คาดินัลนี่มัอยู่กับปลาแพะได้ไหมครับ เสาร์นี้กะจะไปซื้อ
แล้วพี่ๆมีปลาแพะตัวไหนที่ราคาไม่แพงแนะนำกันบ้างไหมครับ จะได้ไปซื้อทีเดียวเลย (ไม่อยากให้ราคามันถึงร้อยครับ)
ไม่เอา สเตอไบ แพนด้า เขียว เผือก กับจูลี่นะครับ มีหลายตัวแล้ว emb01
คาดินัลกับปลาเเพะอยู่ด้วยกันได้ครับ ปลาเเพะปิ๊กมี่ก็ไม่เเพงมากครับ xxx2
cookiekids ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/04/10, [02:43:08] »

บระเจ้า ทรายที่นำมาใช้ล้างน้ำก่อนหรือป่าวอ่ะครับ เกลือครับเกลือ ลองวัดค่าน้ำดูหรือยัง ปลานิ่งนี่ ทรายแน่นอนครับ เค้าไม่ได้ล้างให้เรานะ ล้างสัก 5-6 รอบเลยครับ เค็มนะจะบอกให้ angry(...) angry(...) angry(...)
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/04/10, [11:48:29] »

ทรายล้างแล้วครับ ตอนนี้ปลาเป็นปกติ ร่าเริงดี  แต่เป็นห่วงเรื่องเชื้อราที่ขึ้นตามขอนไม้อะครับ ล้างแล้วมันก็ขึ้นมาอีก ไม่มีวันหมด ขึ้นมาเรื่อยๆ อยากได้วิธีแก้ไข กับป้องกันอะครับ
*หนอนแดงแช่แข็งเวลาให้แพะกินมันจะไม่กระจายไปทั่วพื่นตู้หรอครับ ตอนนั้นเคยให้ทีนึงเละทั้งตู้ ตรงทรายนี่หนอนแดงเกลื่อน* [งง]
ตอนนี้เลยให้มันกิน เตตร้าบิท ของปอม ไปก่อน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์