Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pygmy Corydoras มันเปราะบางขนาดนี้เลยเหรอครับ  (อ่าน 1977 ครั้ง)
mojimaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 02/04/10, [13:47:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าไปซื้อ Pygmy Corydoras มาคับ 5 ตัวตอนนี้เหลือสามแล้ว เพราะสองตัวตอนนี้มันหงายท้องแต่ยังไม่ตายนะครับ ตอนรับมาก็ยังว่าย OK อยู่เลย งง มาก ตอนนี้พักอยู่ในถังพักกลัวว่าจะมีโรค ตอนที่เอามาน้ำมันเป็นสีเหลือง ๆ อะคับ เอามาพร้อมกับ Corydoras จำพันธุ์ไม่ได้ที่มีสีดำพาดหลัง อีก 5 ตัว แต่พวกนี้สบายดี เฮ้ออออ ต้องทำไงบ้างครับเนี่ย เริ่มกังวล
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/04/10, [14:06:04] »

ตอนลงปลาได้ปรับอุณหภูมิ ปรับน้ำหรือเปล่าครับ

ปลาเล็กก็แบบนี้แหละครับ น้ำอดน้ำทนไม่เท่าปลาใหญ่

ตอนนี้ก็เอาปลาไปใส่ไว้ในตู้สัก 24 นิ้ว เพื่อให้ค่าน้ำต่างๆ ไม่เปลี่ยนแปลงเร็วไปนัก

กรองฟองน้ำลูกใหญ้สักลูกแล้วให้ยาอควาเรี่ยม 1 ดูครับ

ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/04/10, [14:54:06] »

ตามด้านบนที่เค้าบอกแหละครับ ต้องปรับอุณภูมิก่อน แล้วตอนปล่อยปลาลงได้เอาน้ำเหลืองๆใส่ไปในตู้ด้วยหรือป่าวครับ ปกติไม่แนะนำให้ใส่นะครับ เพราะว่าน้ำที่มาจากที่อื่นเราไม่รู้ว่ามีเชื้อโรคอะไรอยู่บ้าง อาจจะมาติดปลาในตู้อีกยิ่งซวยไปใหญ่
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/04/10, [15:31:08] »

แนะนำว่าิย่าใส่ยามากไปนะครับ เบามือหน่อยตามโดสยา เพราะปิ๊กมี่มันเป็นแพะแคระ จะเปราะบางกว่าแพะทั่วไป

ต้องปรับอุณหภูมิเสร็จแล้วก็ค่อยๆเอาน้ำใส่ไปในตู้ทีละแก้วๆ เว้นระยะห่างหน่อย ปลาจะได้ปรับทั้งน้ำทั้งอุณหภูมิ

เพราะบางทีค่าน้ำในตู้กับที่มันเคยอยู่ต่างกันมาก
mojimaru ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/04/10, [22:18:54] »

ตอนนี้สู่สุขคติไป 4 ตัว เหลือรอด 1 ตัวครับ ดูท่าทางแข็งแรงสุดแล้ว ว่าแต่ว่าทำไม otocin มันอึดกว่าละเนี่ย ตัวก็ใกล้เคียงกัน เซ็ง สงสัย เลี้ยงตัวใหญ่เหมือนเดิมดีกว่า [on_012]
Thaifishshop ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/04/10, [22:50:02] »

คิดว่าปลาอาจจะมาไม่แข็งแรงอยู่แล้วนะครับ

ถ้ามีโอกาสได้เลือกซื้อที่ร้าน แนะนำให้ดูลักษณะ+รูปร่าง ท่าทางของปลาก่อน

ว่าเป็นโรคมั้ย แข็งแรงมั้ย ผอมมั้ย ร่าเริงมั้ย พวกนี้ตรวจสอบได้จากตาเปล่า 70-80%

ปิ๊กมี่เป็นปลาที่ค่อนข้างต้องพักดีๆก่อนขาย ไม่เช่นนั้นเผลอแวบเดียว ก็เป็นปลาเทวดาไปทั้งตู้ครับ  [on_024]

ส่วนเรื่องน้ำเหลืองๆ บางร้านเค้าใส่ยาบล็อคไว้ให้ครับ เพราะเค้าอาจจะเห็นว่าคุณต้องเดินทางไกล

หรือ ปลาชนิดนี้บอบบางบอบช้ำได้ง่าย มันไม่ได้หมายความว่าปลาที่ใส่ยาเหลืองจะต้องป่วยทั้งหมดนะฮะ

[โฮ่ยๆ]

M ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/04/10, [09:44:02] »

มารอฟังผู้รู้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์