Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณา ช่วยตอบด้วยค่ะ (อาการหนักแล้วค่ะ)  (อ่าน 2615 ครั้ง)
Nuchgoro ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/03/10, [13:19:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาทองฯสิงห์ ที่บ้าน ตรงลำตัว และก็ เหงือก มีสีดำติดอยู่ ตอนแรกดู นึกว่า มันเอาตัวไปสีกับขอบตู้(เลยเปื้อน) แต่พอจับ ออกมาดูใกล้ๆ ปรากฏว่า มันเป็นสีในผิวของปลาทองเลยค่ะ ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร
ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ
อนนี้มันลามไปทั่วเกีอบทั้งตัวแล้วค่ะ
แต่ปลาก็ว่ายปกติดีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/10, [09:51:26] โดย Nuchgoro »
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/03/10, [14:16:14] »

ผมคงช่วยตอบไม่ได้ แต่ก็เอาใจช่วยครับ  suicide
ปล. ถ้ามีรูป อาจจะทำให้วินิจฉัยง่ายขึ้นนะครับ
kfish ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/03/10, [16:52:56] »

ปลาเครียดเปล่าค่ะ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/03/10, [10:24:37] »

ช่วยด้วย ๆ ๆ ๆ
NuttaponM. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/03/10, [12:13:59] »

ปลาติดเชื้อรึปล่าวครับ ผมไม่แน่ใจอะครับ แต่ลองแยกออกมาแล้วใส่ยาเหลืองไม่ก็เกลือ แล้วอัดอ๊อกไว้ก่อนครับ สู้ๆครับ cryingrun
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/03/10, [16:01:16] »

ไม่แน่ใจนะครับแต่คิดว่าปลาน่าจะกลายสีนะ แต่ปกติจะเห็นพวกสีดำกลายเป็นสีทอง แต่นี้สีทองกลายเป็นสีดำ 036
Dolphin ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/03/10, [21:57:57] »

อ้าก เป็นเหมือนกันเลย ของเรามันจะเปนสีดำทั้งตัวแล้วกลัวตาย  cryingrun
ooGifToo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/03/10, [22:00:58] »

เป็นสีดำแบบช้ำเลือดข้างในหรือเกล็ดหลุดรึป่าวคะ พอดีรูปมันดูไม่ชัด บอกลักษณะบริเวณที่เป็นอย่างละเอียดด้วยคะ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/03/10, [09:31:04] »

เป็นสีดำแบบช้ำเลือดข้างในหรือเกล็ดหลุดรึป่าวคะ พอดีรูปมันดูไม่ชัด บอกลักษณะบริเวณที่เป็นอย่างละเอียดด้วยคะ
เป็นสีดำซ้ำๆ แต่เกล็ดไม่หลุด
ตอนนี้หายแล้วค่ะ ลองเข้าไปดูหลายๆเว็บ เค้าบอกว่า เป็น "ราดำ" ให้ดูแลน้ำให้สะอาด เดี๋ยวก็หายไปเอง
 ก็ลองเปลี่ยนน้ำ 2 วัน ครั้ง พระเจ้าช่วย ตอนนี้หายเกือบเป็นปกติแล้ว แต่ก็แยกตู้นะคะ ให้อยู่ตัวเดียวไปเลย ตู้ 20 นิ้ว
กลัวจะกลับมาเป็นอีก
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/03/10, [09:34:44] »

ดูแลน้ำให้สะอาด เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ ใช้ระบบกรองที่มีประสิทธิภาพ วางตู้ในที่ๆแดดส่องถึงบ้าง อาหารแห้งดีๆ
แค่นี้ก็อยู่นานจนขี้เกียจจะเลี้ยงแล้วครับ ปลาทองน่ะ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/03/10, [22:00:04] »

ดูแลน้ำให้สะอาด เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ ใช้ระบบกรองที่มีประสิทธิภาพ วางตู้ในที่ๆแดดส่องถึงบ้าง อาหารแห้งดีๆ
แค่นี้ก็อยู่นานจนขี้เกียจจะเลี้ยงแล้วครับ ปลาทองน่ะ
ขอบคุณค่ะ  [เจ๋ง]
Dolphin ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/03/10, [13:04:54] »

เป็นสีดำซ้ำๆ แต่เกล็ดไม่หลุด
ตอนนี้หายแล้วค่ะ ลองเข้าไปดูหลายๆเว็บ เค้าบอกว่า เป็น "ราดำ" ให้ดูแลน้ำให้สะอาด เดี๋ยวก็หายไปเอง
 ก็ลองเปลี่ยนน้ำ 2 วัน ครั้ง พระเจ้าช่วย ตอนนี้หายเกือบเป็นปกติแล้ว แต่ก็แยกตู้นะคะ ให้อยู่ตัวเดียวไปเลย ตู้ 20 นิ้ว
กลัวจะกลับมาเป็นอีก

เหมือนกันเลยไปถามที่ร้านเขาก็บอกเป็นเชื้อรา ทางร้านก็ให้ซื้อยาเหลืองมาแช่ แต่ดูทาทางว่ามันจะ อาการหนักต้องลองดู T^T
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์