Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาแพะของผม  (อ่าน 4597 ครั้ง)
TAE ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 28/02/10, [16:24:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อัพให้พี่ๆดู แบบว่าว่าง  ้hahaha

TAE ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/02/10, [16:26:53] »

TAE ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/10, [16:43:01] »

น้ำไม่ค่อยจะใสเลย เซ็ง พอดีเพิ่งเปลี่ยนหิน ผมใช้หินลูกลังอะครับ คนขายบอกว่ามันดีต่อปลาแพะ
MannyMonomania ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/10, [17:19:31] »

ตู้สวยดีครับ หินในตู้สวยดีดูคลาสสิกจังเลย [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

เอ้อ ถ้าไม่ใช้ทรายดำ แล้วยังใช้อะไรไดอีกครับ(หินลูกรัง กรวดแม่น้ำ ขอนแก่นหาทรายดำยากจัง ช่วยเลือกหน่อยสิ fire1)
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/10, [17:22:26] »

ปกติเค้ามีทรายน้ำตาลสำหรับปลาแพะเลยนะ ยี่ห้อ Sudo อะไรนี่ละ  emb01

ผมก็ไปหาที่สวนมาวันเสาร์ แต่หมดทุกร้าน เลยไปเอาทรายดำสำหรับขับสีเทวดามาลงแทน  [เขิลลลล]
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/02/10, [17:26:30] »

ใช้ทรายดำดีกว่าครับ ดินลูกรังมันเก็บตะกอน สกปรกง่าย
มีงบหน่อยก็ใช้ทรายส้มsudo...
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/02/10, [17:45:29] »

งบไม่มีแล้วครับ ฮือๆซื้อปลาแพะไปหลายตัว หมดไปเป็นพันเลย กะซิกๆ ้hahaha
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/02/10, [17:57:01] »

หินในตู้ผมเดินไปหยิบมาจากสวนต้นไม้ ของพ่ออะครับ 55+ เห็นมันขนาดใช้ได้แอบหยิบมาเลย
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/02/10, [18:19:58] »

ใช้ทรายดำดีกว่าครับ ดินลูกรังมันเก็บตะกอน สกปรกง่าย
มีงบหน่อยก็ใช้ทรายส้มsudo...

แกงค์ปลาแพะตัวจริงมาแล้ว แล้วถามหน่อยครับ คุณแบร์ ที่เป็นทรายสีดำ ถุงคล้ายทรายส้ม sudo เอามาใช้ดีไหมครับ เนี่ยผมซื้อมารันน้ำรอลงปลาละ  [เขิลลลล]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/02/10, [21:36:32] »

กรวดลูกรังที่เจ้าของกระทู้ใช้ผมก็เคยใช้มาแล้ว เป็นเบอร์ 2 ใหญ่ไปนิด
เหลืออยู่ 2 กระสอบเลยตอนนี้ เพราะมาใช้ทรายดำร้านไวท์เครนแทน
  ข้อแตกต่างระหว่างกรวดลูกรังกับทรายดำ จากประสปการณ์ผมนะ
1. กรวดลูกรังจะกักเก็บพวกตะกอนได้ทำให้น้ำใสมาก แต่แลกกับการหมักหมมใต้กรวด ถ้าหมั่นดูแลดูดสม่ำเสมอก็โอเค
   แต่ถ้าปล่อยไว้นานหน่อย ก็หมักหมม อาจจะมีพลานาเรียยึกยือๆ
2. การขับสีปลาพอๆกับทรายดำ
3. ทรายดำถ้าปูบางๆแบบพอดีๆจะไม่หมักหมมเพราะเม็ดทรายละเอียดไม่มีช่องว่างให้พวกตะกอนลงไปจะอยู่บนหน้าทราย
   ข้อเสียนิดเดียวคือหลังให้อาหารใหม่ๆตะกอนฝุ่นขึ้ปลาที่แพะมันดูดแล้วปล่อยทางเหงือกจะฟุ้งไปทั่วตู้ ต้องอาศัยการกรองที่มีประสิทธิภาพนิดนึง
   จะช่วยได้เร็ว ถ้าวางทิศทางน้ำพัดเข้ากรองไม่ค่อยดีก็ช้าหน่อย[ ในตู้ผมมีปลาอื่นเยอะไปนิด เทวดา ปอม ซิว + กับอาหารสด]
4. เลี้ยงปลาแพะกับทรายหนวดจะสวย หนวดที่ขาดมันจะงอก เพราะไม่มีอะไรในทรายทำให้มันกุด กรวดลูดรังผมเห็นว่ามันไม่คม มลๆนิดๆ
    แต่เลี้ยงไปแพะบางตัวหนวดหาย งง พอมาใช้ทรายหนวดงอก [แพะหนวดงอกไม่งอกนี่ต้องดูอีกทีนะ ถ้ามันมีหนวดไม่ครบคู่หรือไม่มีตั้งแต่เล็กมันจะไม่งอก]
5. ถ้าให้ไรทะเลบางตัวมันกูมุดลงกรวดไปตายข้างล่าง แพะตัวเล็กคุ้ยไม่ได้หนัก ถ้าเป็นทรายกินสบายใจเฉิบ
6. อันนี้กรณีที่เลี้ยงปอม หรือเทวดาด้วย ถ้ามันตกใจ ทรายกระจุยเป็นวงกว้างเป็นหลุม บ่อเห็นกระจกต้องคอยเกลี่ยเพื่อความสวยงาม
 นึกไม่ออกล่ะ อ๋อ เลี้ยงกับทรายสวยกว่าอันนี้ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/10, [21:39:24] โดย Scrubb »
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/02/10, [22:26:31] »

กรวดลูกรังที่เจ้าของกระทู้ใช้ผมก็เคยใช้มาแล้ว เป็นเบอร์ 2 ใหญ่ไปนิด
เหลืออยู่ 2 กระสอบเลยตอนนี้ เพราะมาใช้ทรายดำร้านไวท์เครนแทน
  ข้อแตกต่างระหว่างกรวดลูกรังกับทรายดำ จากประสปการณ์ผมนะ
1. กรวดลูกรังจะกักเก็บพวกตะกอนได้ทำให้น้ำใสมาก แต่แลกกับการหมักหมมใต้กรวด ถ้าหมั่นดูแลดูดสม่ำเสมอก็โอเค
   แต่ถ้าปล่อยไว้นานหน่อย ก็หมักหมม อาจจะมีพลานาเรียยึกยือๆ
3. ทรายดำถ้าปูบางๆแบบพอดีๆจะไม่หมักหมมเพราะเม็ดทรายละเอียดไม่มีช่องว่างให้พวกตะกอนลงไปจะอยู่บนหน้าทราย
   ข้อเสียนิดเดียวคือหลังให้อาหารใหม่ๆตะกอนฝุ่นขึ้ปลาที่แพะมันดูดแล้วปล่อยทางเหงือกจะฟุ้งไปทั่วตู้ ต้องอาศัยการกรองที่มีประสิทธิภาพนิดนึง
   จะช่วยได้เร็ว ถ้าวางทิศทางน้ำพัดเข้ากรองไม่ค่อยดีก็ช้าหน่อย[ ในตู้ผมมีปลาอื่นเยอะไปนิด เทวดา ปอม ซิว + กับอาหารสด]
4. เลี้ยงปลาแพะกับทรายหนวดจะสวย หนวดที่ขาดมันจะงอก เพราะไม่มีอะไรในทรายทำให้มันกุด กรวดลูดรังผมเห็นว่ามันไม่คม มลๆนิดๆ
    แต่เลี้ยงไปแพะบางตัวหนวดหาย งง พอมาใช้ทรายหนวดงอก [แพะหนวดงอกไม่งอกนี่ต้องดูอีกทีนะ ถ้ามันมีหนวดไม่ครบคู่หรือไม่มีตั้งแต่เล็กมันจะไม่งอก]
5. ถ้าให้ไรทะเลบางตัวมันกูมุดลงกรวดไปตายข้างล่าง แพะตัวเล็กคุ้ยไม่ได้หนัก ถ้าเป็นทรายกินสบายใจเฉิบ
6. อันนี้กรณีที่เลี้ยงปอม หรือเทวดาด้วย ถ้ามันตกใจ ทรายกระจุยเป็นวงกว้างเป็นหลุม บ่อเห็นกระจกต้องคอยเกลี่ยเพื่อความสวยงาม
 นึกไม่ออกล่ะ อ๋อ เลี้ยงกับทรายสวยกว่าอันนี้ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะ
แน่นๆๆๆๆๆ    ความรู้เน้นๆ ขอบคุณครับ deepkiss deepkiss deepkiss
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/02/10, [23:38:08] »

งบไม่มีแล้วครับ ฮือๆซื้อปลาแพะไปหลายตัว หมดไปเป็นพันเลย กะซิกๆ ้hahaha
เก็บเงินใหม่เพื่อชีวิตที่มีความสุขของปลาแพะ [แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง] คุณจะได้เห็นทรายออกจากเหงือกปลาแพะเป็นของแถม
เพิ่มนิดนึง... ยิ่งหมักหมม แอมโมเนีย ไนไตร์ทจะสะสม เป็นสาเหตุที่ทำให้ปลาไม่สบายด้วย
ข้อ 6 เนี่ย ชอบมากๆ คอยปลาแพะอยู่ จะเอามาเกลี่ยทราย  [เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]
แกงค์ปลาแพะตัวจริงมาแล้ว แล้วถามหน่อยครับ คุณแบร์ ที่เป็นทรายสีดำ ถุงคล้ายทรายส้ม sudo เอามาใช้ดีไหมครับ เนี่ยผมซื้อมารันน้ำรอลงปลาละ  [เขิลลลล]
ของ sudo รูปเทวดาใช่ไหม ไม่เคยเห็นของเป็นๆ เคยเห็นผ่านๆ เพราะมันหยาบเหมือนกรวดมากกว่าทราย

Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/03/10, [00:16:58] »

เก็บเงินใหม่เพื่อชีวิตที่มีความสุขของปลาแพะ [แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง] [แด๊นซิ่ง] คุณจะได้เห็นทรายออกจากเหงือกปลาแพะเป็นของแถม
ปอมมันก็เป็นเหมือนกันนะ ไปแย่งอาหารปลาแพะกิน จะว่าไปปลานี่ก็เก่งเนอะกินไรทะเลหรือหนอนแดงเข้าไปทั้งๆที่มีทรายเข้าไปด้วย
สามารถแยกทรายออกมาทางเหงือกยังกับเครื่องจักรแยกของ
ดูจากตู้แล้ว ใช้ทรายดำถุงเดียวเหลือๆเลยครับ 5 โล ใช้จริง 2-3 โลไม่เกินนี้ 175 บาทเท่านั้น
 [ ยุเข้าไป]  ้hahaha ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/10, [00:19:52] โดย Scrubb »
TAE ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/03/10, [03:31:09] »

175 บาทเองหรอ ว้าวๆ ผมก็คิดว่ามันจะแพง 555+ แต่ช่วงนี้คงไม่ว่างทำตู้ละ ครับสอบ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์