Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่อต้นไม้ครับ  (อ่าน 2396 ครั้ง)
nonstopdrink ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 17/02/10, [16:52:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอจะมีใครจำได้ไหมครับ ร้านเก่าของพี่ทอม พี่ริน aqua tist ที่เจเจ ที่จะมีตู้จัดโชว์อยู่ด้าานซ้ายมือ ที่เป็นตู้หินอะครับ
พอดีชอบต้นไม้อยู่ชนิดหนึ่ง ต้นที่อยู่ขวาสุดของตู้ สูงๆยาวๆพ้นน้ำมาเลย ใบเขียวทั้งต้น แต่พอถามพี่เค้าแล้วพี่เค้าก็บอกจำชือไม่ได้เหมือนกัน รู้แต่ว่าเป็นต้นไม้ราคาไม่แพง 10-20 บาทเอง ตอนเอามาต้นเล็กๆใบจะหนาๆ พี่เค้าเอามาปลูกได้หลายปีแล้ว แต่พี่เค้าบอกไม่ใช่คริป น่าจะเป็นพวกอเมซอน ผมก็เลยอยากรู้ว่าเจ้าตัวนี้สรุปว่ามันคือต้นอะไรกันแน่ ตอนนี้สับสนอยู่หลายชื่อเลยทั้ง petchii , wendtii green แต่เจ้าต้นนี้มันคล้าย lucens มากเลยนะครับ เพียงแต่สูงกว่ามากๆ ขนาดตู้สูง 24 นิ้ว ใบนี่พ้นน้ำมาเลย ใครพอจำได้ ตอนเดินผ่านร้าน aqua tist สาขาแรก รบกวนช่วยบอกทีนะครับ กำลังอยากเลี้ยงเจ้าตัวนี้เลย
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/02/10, [17:41:31] »

นึกไม่ออกแฮะ ปกติมองแต่มอส [เขิลลลล]
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/02/10, [07:26:18] »

ไม่มีใครพอจะทราบเลยหรอครับ hide2
eakarin ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/02/10, [10:38:33] »

ถ่ายรูปมาลงสิครับอาจจะพอช่วยให้นึกออกได้ครับ ....สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/02/10, [23:02:41] »

คล้ายๆต้นที่วงสีแดงอะครับ ไม่รู้ว่าใช่ตัวเดียวกันรึเปล่า ขอยืมรูปพี่โจร็อคมาลง นะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/02/10, [00:24:21] »

พอดีไปเซิสหาเจอในเนตพอดี น่าจะเป็นเจ้าตัวนี้ละครับ Echinodorus palaefolius var. latifolius
yok.030 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/02/10, [16:40:15] »

ไม่รู้ชื่ออะไรแต่ที่บ้านมาแรกๆต้นเล็กๆตอนนี้เป็นกอหลายกอเลยครับ
fridays ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/02/10, [01:17:01] »

พอดีไปเซิสหาเจอในเนตพอดี น่าจะเป็นเจ้าตัวนี้ละครับ Echinodorus palaefolius var. latifolius

ถ้าจากรูปนี้มันคล้ายต้นคล้านะครับ
เคยเลี้ยงใส่กระถางแช่น้ำไว้หน้าบ้านอ่ะ ยุงตรึม
แ่ต่ลงตู้แล้วก็สวยดีนะ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์