Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งหัดเลี้ยง สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ  (อ่าน 3887 ครั้ง)
กุ้งเต้น..ลั๊นลา ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/02/10, [23:39:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งเลี้ยงได้2-3เดือน ตอนนี้คาดว่าจะติดโรคจากเพื่อนสมาชิก(ตู้งอก)5555
มีไบร์2ตัว กุ้งแดง2ตัว สโนว์3ตัว อัลลินี่3ตัว
ศึกษาการเลี้ยงจากในเว็บ ขอบคุณทุกความรู้ครับ
ผมใช้กรองกระปุกอย่างเดียว และเลี้ยงแต่ไซร์เล็ก เพราะถูกและทนกว่า ไซส์ ใหญ่(ตามคำแนะนำจากในเว็บ)
การเลี้ยงก็ ถ้าไซส์ ไม่เกิน 2.5 ผมเปลี่้ยนน้ำทุกวัน ตอนค่ำๆ 70-80 เปอร์เซ็นต์ เลย แล้วใส่น้ำแข็ง
เข้าใจว่าขนาดประมาณนี้ไม่เกิน 2.5นิ้ว เร่งให้ลอกไม่มีปัญหา เพราะเลี้ยงมายังไม่ตายเลย
แต่ถ้าเกิน 2.5 แล้ว คงนานๆเปลี่ยนครั้ง
กุ้งที่บ้านลอกไว้มาก ไซส์ เล็ก ชอบลอกเบิ้ลเลย กลัวเหมือนกันเร่งมันลอก แต่ก็ปลอดภัยทุกตัว
เอาภาพบ้างส่วนมาให้ดูกันด้วยครับ กำลังเห่อ
เจ้าอัลลินี่ ยังไม่ออกจากขอนไม้เลย เหอ เหอ

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
http://video.mthai.com/player.php?id=14M1265560345M0
http://<object width="407.6" height="342"><param name="allowFullScreen" value="true" /><param name="movie" value="http://video.mthai.com/Flash_player/player.swf?idMovie=14M1265560345M0"></param><embed src="http://video.mthai.com/Flash_player/player.swf?idMovie=14M1265560345M0" type="application/x-shockwave-flash" width="407.6" height="342" allowFullScreen="true" ></embed></object><br><font size=1><a href="http://video.mthai.com/player.php?id=14M1265560345M0">กุ้งน่ารัก</a>  -  <a href="http://video.mthai.com/">ดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่</a></font><br>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/10, [13:27:59] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/02/10, [23:49:05] »

กุ้งสวยจัดตู้งาม..อิจฉา..จริง
หินในรูปนี้เป็นหินอะไรเหรอครับ..ใช้เอาหินแม่น้ำมาผสมกับหินดำปะสวยดี..อยากทำบ้าง(ขอลอกไอเดียหน่อยนะจ๊ะ....)
ขอถามอีกนิดนะครับ..ต้นไม่ที่ใช้ไม่ทราบว่าเป็นของจริงหรือว่าของปลอมเหรอครับสวยดีชอบๆๆ(จะก๊อป...อีกแล้ว...อิอิ)
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/02/10, [00:38:28] »

กุ้งสวยจัดตู้งาม..อิจฉา..จริง
หินในรูปนี้เป็นหินอะไรเหรอครับ..ใช้เอาหินแม่น้ำมาผสมกับหินดำปะสวยดี..อยากทำบ้าง(ขอลอกไอเดียหน่อยนะจ๊ะ....)
ขอถามอีกนิดนะครับ..ต้นไม่ที่ใช้ไม่ทราบว่าเป็นของจริงหรือว่าของปลอมเหรอครับสวยดีชอบๆๆ(จะก๊อป...อีกแล้ว...อิอิ)

ขอบคุณครับผม hawaii
หินแม่น้ำครับผสมหินดำ ส่วนต้นไม้ ของเทียมครับผม วันนี้ไปเดินสนามหลวง2มา เห็นบลูเพิลไซร์2นิ้วเห็นจะได้ สวยดี ใครผ่านไปแล้วซื้อมาบอกด้วยนะครับ
อยากจะเลี้ยง แต่นิสัยไม่ค่อยเหมาะกับเจ้าตัวนี้แน่ นึกจะเปลี่ยนน้ำเปลี่ยนเกือบหมด มันคงน๊อคแน่ ต้องอยู่น้ำเย็นๆหรอครับ 036 ที่บ้านร้อนตับแตก
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/02/10, [01:18:04] »

ขอบคุณครับผม hawaii
หินแม่น้ำครับผสมหินดำ ส่วนต้นไม้ ของเทียมครับผม วันนี้ไปเดินสนามหลวง2มา เห็นบลูเพิลไซร์2นิ้วเห็นจะได้ สวยดี ใครผ่านไปแล้วซื้อมาบอกด้วยนะครับ
อยากจะเลี้ยง แต่นิสัยไม่ค่อยเหมาะกับเจ้าตัวนี้แน่ นึกจะเปลี่ยนน้ำเปลี่ยนเกือบหมด มันคงน๊อคแน่ ต้องอยู่น้ำเย็นๆหรอครับ 036 ที่บ้านร้อนตับแตก
วันนี้ก็ไปมาเหมือนกัน...
ผมว่าไม่ยากหรอกครับ...ลองดู....มันไม่จำเป็นต้องเย็นมากหรอกครับ..แค่ไม่กิน 28 และไม่แกวง....
แต่เปลี่ยนน้ำ 100 นี้นานครั้งได้..แต่บ่อยๆไม่ค่อยดี..ก๊าบ....
BIRD ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/02/10, [10:32:30] »

แล้วอัลลินี่นะ ยังไม่ออกมาให้เห็นเลย อยากเห็นจัง [แคะขี้มูก]
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/02/10, [15:04:56] »

จัดตู้สวยจังค่ะ  น่าอิจฉาน้องกุ้งบ้านสวยจัง   lau01
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/02/10, [12:42:15] »

แล้วอัลลินี่นะ ยังไม่ออกมาให้เห็นเลย อยากเห็นจัง [แคะขี้มูก]
ถ่ายมาให้ดูแล้วครับ ตัวเล็กกว่าของพี่หน่อยนึงอิอิ
จัดตู้สวยจังค่ะ  น่าอิจฉาน้องกุ้งบ้านสวยจัง   lau01
ขอบคุณครับพี่ เข้าดูของพี่แล้วเยอะจังอิอิ ชอบจังเลี้ยงเยอะเพลินดี
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พอดีวันนี้จัดตู้ใหม่ ตู้36 กรองล่าง ปกติใช้เลี้ยงปลาการ์ตูนเพอร์คูร่า เลี้ยงมาจะ 3ปี แล้ว
ดันทะลึ่งจับปลาทูทองที่ระยองมาใส่ด้วย มันค่อยๆกินจนหมดตู้ แล้วตัวมันก็ตาย เหลือเพียงตู้(เศร้าใจ)
วันนี้เลยตัดสินใจไม่เลี้ยงและปลาทะเล ใส่กุ้งดีกว่า ถ่ายน้ำ เอาทรายเอาประการังออก อิอิ เลยถ่ายมาให้เพื่อนสมาชิกดูกัน
เลี้ยงกุ้งก็เพลินไปอีกแบบนิ ว่าไหมครับพี่น้อง

เอ้า...ถ่ายรูปแล้ว เก๊กหล่อยหน่อย..อิอิ

นั่้นๆปีนจนสุดตอไม้ จะหนีเที่ยวแล้วไง...

นี่หนู่น้อยอัลลินี่ ไซร์เล็กๆน่ารัก อิอิ

เจ้าสโนว์ เริ่มหิวแล้วอ่ะดิ อิอิ

ปิดท้ายด้วยตอนเติมน้ำ หันไปเห็นกุ้งแดง กำลังป้าบๆกันอยู่ เหอ เหอ เจ้าไบร์เราเป็นตุ๊ดซะนี่ กรรม sick1 [แหะๆ]

ขอบคุณเพื่อนสมาชิดทุกท่านที่เข้าดูกุ้งน้อยนะครับ กล้องกระจอกไปหน่อยถ่ายจากมือถือ ขออภัยครับ hah1
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/02/10, [20:11:05] »

5555 ้hahahaนึกว่าไบร์ มันเป็นตุ๊ด เลยเอาสโนว์ใส่ไป มันคว้าหมับ แบบนี้แสดงว่า มันไม่ชอบคู่มันใช่ไหมครับ ต้องหาใหม่ล่ะซิ อ่อ ผมไม่ได้ให้มันผสมกันนะ เห็นมันกอดๆแล้วพลิกแล้วก็แยกเลย แต่ไซร์สโนว์มันไข่ได้เปล่าอ่ะ

เก็บรูปกุ้มก้ามกรามที่บ้านมาฝาก ใครซื้อกุ้งฝอยแล้วติดมาบ้างไหมครับ ตัวใหญ่กว่ากุ้งฝอยนิดนึงก้ามใหญ่ๆ
เลยเอามาแยกเลี้ยง จากวันนั้นมาวันนี้ เกือบครึ่งปีแล้ว ลุงแถวบ้านบอกมันเป็นตัวเมีย

meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/02/10, [20:57:17] »

ไบร์ทงามหลายเด้อนี่
FoN(^-^)cute!! ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/02/10, [23:01:30] »

สวยๆทั้งนั้นเลยค้ะ  กุ้งก้ามกรามก็น่ารักดีค้ะ  มันตัวโตกว่ากุ้งฝอยนิดนึงเหรอค้ะ  ฝนก็ซื้อกุ้งฝอยมาค้ะ ซักพักแล้ว แล้วเห็นมีตัวนึงที่ก้ามใหญ่กว่ากุ้งฝอยแต่ไม่รุว่าเป็นกุ้งก้ามกรามรึเปล่าค้ะ  เมื่อก่อนเคยเลี้ยงกุ้งก้ามกรามอยู่ตัวนึงแบบโตแล้วอ่ะค้ะมันก็น่ารักดีน้ะค้ะ
wizard99 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/03/10, [14:33:28] »

สวยสีดีครับ
ooGifToo ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/03/10, [14:58:44] »

สวยทุกตัวเลย
เซียงเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/03/10, [15:53:22] »

กุ้งสวยครับ
สงสัยจังว่า เลี้ยงแต่สาย P.แล้วทำไมต้องใส่น้ำแข็งเวลาเปลี่ยนน้ำด้วยอะ [งง]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/03/10, [20:22:43] »

กุ้งสวยครับ
สงสัยจังว่า เลี้ยงแต่สาย P.แล้วทำไมต้องใส่น้ำแข็งเวลาเปลี่ยนน้ำด้วยอะ [งง]

อ๋อ555เลี้ยงแบบความเข้าใจของตัวเอง555มือใหม่อ่ะครับ
คือผมคิดว่ากุ้งที่โดนน้ำใหม่แล้วจะลอก เพราะน้ำใหม่มันจะอุ่นกว่าน้ำเก่า
ผมมักจะเปลี่ยนน้ำช่วงเย็นๆแล้วใส่น้ำแข็งให้น้ำมันเย็นๆไปทั้งคืน เช้ามาเปลี่ยนสักหน่อยแล้วใส่น้ำใหม่กูดูกุ้งกินเก่งแข็งแรงดี

โดยเฉพาะเวลามันจะลอกคราบ เอามาใส่น้ำที่อุ่นกว่า มันจะลอกอย่างไว้
แต่พอเลี้ยงๆไปรู้สึกว่าชอบนิสัยกุ้งตอนตัวเล็กมากกว่า พอโตแล้วไม่เล่นเหมือนตอนเล็กๆเลย

ปล.เรื่องกุ้งช๊อคอุณหภูมิ ผมว่าเป็นไปได้ยากมากๆคิดว่าไงครับ
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/03/10, [18:36:45] »

ตัวสุดท้ายน่าหม่ำจังเลย
เซียงเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/03/10, [06:11:57] »

อ๋อ555เลี้ยงแบบความเข้าใจของตัวเอง555มือใหม่อ่ะครับ
คือผมคิดว่ากุ้งที่โดนน้ำใหม่แล้วจะลอก เพราะน้ำใหม่มันจะอุ่นกว่าน้ำเก่า
ผมมักจะเปลี่ยนน้ำช่วงเย็นๆแล้วใส่น้ำแข็งให้น้ำมันเย็นๆไปทั้งคืน เช้ามาเปลี่ยนสักหน่อยแล้วใส่น้ำใหม่กูดูกุ้งกินเก่งแข็งแรงดี

โดยเฉพาะเวลามันจะลอกคราบ เอามาใส่น้ำที่อุ่นกว่า มันจะลอกอย่างไว้
แต่พอเลี้ยงๆไปรู้สึกว่าชอบนิสัยกุ้งตอนตัวเล็กมากกว่า พอโตแล้วไม่เล่นเหมือนตอนเล็กๆเลย

ปล.เรื่องกุ้งช๊อคอุณหภูมิ ผมว่าเป็นไปได้ยากมากๆคิดว่าไงครับ
เรื่องช็อคอุณหภูมิ ผมก็ว่าคงไม่ช็อคหรอกครับ แต่มันจะไม่ดีตรงที่เดี๋ยวเย็นเดี๋ยวร้อน
กุ้งเค้าจะเครียดเอาได้อะครับ ขนาดเราเดินเข้าเดินออกห้องแอร์ยังไม่สะบายกันเลย
อีกอย่างกุ้งที่เลี้ยงก็ไม่ใช่สายพันธุ์ที่ต้องการความเย็นเลย
ผมว่าคงไม่จำเป็นอะครับที่จะต้องไปใส่น้ำแข็ง

ปล.อันนี้ความเห็นผมนะ แต่ถ้าคุณเห็นว่าใส่แล้วกุ้งชอบคุณก็ชอบ ก็ไม่ผิดครับทำได้ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์