Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะแพนด้าป่วยครับ  (อ่าน 2115 ครั้ง)
Gzero ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/01/10, [18:40:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาการ คือ ชอบขึ้นมาฮุบอากาศที่ผิวน้ำอยู่เมื่อหลายวันก่อน ผมนึกว่าขาดอากาศเลยใส่อ๊อกให้ โดยเปิดเบาๆครับ
พอมาวันนี้สังเกตที่จมูกเค้า มันมีอะไรไม่รู้เกาะอยู่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ไม่ได้วงรูปใ้ห้นะครับเพราะรีบ เลี้ยงในตู้ไม้น้ำครับ ตู้อายุ 2 อาทิตย์ ปูพื้นด้วยกรวดมีจำนวนปลาในตู้อยู่พอประมาณครับ แต่แพะแพนด้าตัวอื่นไม่เป็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/10, [18:42:11] โดย Gzero »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/10, [21:54:55] »

อะไรอ่ะ มองไม่ชัด   เห็บปลาป่าวหว่า
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/01/10, [00:16:28] »

ขอโพสรูปเพิ่มนะครับ

เบอร์ 3 ภาพขยายของรูปเก่าครั้งที่แล้วครับ

รูปล่าสุดครับ เบอร์ 1 เริ่มมีเลือดออกซึมๆแล้วครับตอนนี้
เบอร์ 2 คือส่วนเกินที่นูนออกมา แบบเห็นได้ชัดมาก (เบอร์ 3 เห็นง่ายกว่าแฮะ)

สงสัยจะเป็นเห็บจริงๆ ด้วย
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/01/10, [01:27:13] »

ผมไปดูในกูเกิ้ลมา คงใช่แหละครับ ลองหาวิธีรักษาในเนตดู รู้สึกคีบออกเองได้มั้ง
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/01/10, [09:43:55] »

รายงานความคือหน้าครับ แพะตัวนี้ไปสวรรค์แล้วครับ เมื่อคืนนี้ผมใช้ด่างทับทิมลง ไม่ถึงนาทีเห็บก็หลุดออกครับ ในเน็ตเขาว่าแช่นาน 10-30 นาที ผมก็แช่ไว้ประมาณ 5 นาทีเห็นแพะมันดิ้นๆ จะออกจากถ้วยให้ได้ ผมเลยเปลี่ยนน้ำ โดยเอาน้ำจากตู้เก่าที่เค้าเคยอยู่ มาใส่ให้ คือเปลี่ยน 100% อ่ะครับ เอาด่างทับทิมออกหมด
ทีนี้ผมก็เห็นตรงจุดที่เค้าเคยถูกเห็บเกาะ ก็มีเลือดซิบๆอยู่ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็ไปหายาเหลืองที่เคยมี แต่หาไม่เจอเลยครับ แต่มันดึกแล้วก็เลยนอน ด้วยความชะล่าใจครับ
เช้าตื่นขึ้นมา เจ้าแพะลาโลกไปแล้วครับ  n032
ขอบคุณ คุณ Scrubb นะครับที่ชี้นวทางให้ว่าเป็นเห็บครับ ได้ความรู้+อุทาหรณ์ด้วยครับ ว่า ควรมียาสามัญอย่างยาเหลือง ติดบ้าน ถ้าคิดจะเลี้ยงปลา  surrender
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/01/10, [12:49:47] »

ส่วนตัวคิดว่าตายเพราะด่างทับทิมนั่นแหละครับ

จริงๆ อาการแบบนี้ ใช้แหนบดึงเอาได้เลยนะครับ

จากนั้นแช่ด้วย อควาเรี่ยม 1 เพื่อป้องกันการติดเชื้อครับ

ด่างทับทิม อันตรายมาก ปลาเล้กๆ อย่างปลาแพะ ทนได้ไม่นานครับ เมือกปลาหายเกลี้ยง ติดเชื้อแทรกซ้อนได้ง่ายมากๆ
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/01/10, [13:37:57] »

ส่วนตัวคิดว่าตายเพราะด่างทับทิมนั่นแหละครับ

จริงๆ อาการแบบนี้ ใช้แหนบดึงเอาได้เลยนะครับ

จากนั้นแช่ด้วย อควาเรี่ยม 1 เพื่อป้องกันการติดเชื้อครับ

ด่างทับทิม อันตรายมาก ปลาเล้กๆ อย่างปลาแพะ ทนได้ไม่นานครับ เมือกปลาหายเกลี้ยง ติดเชื้อแทรกซ้อนได้ง่ายมากๆ

ครับผม  asspain
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/01/10, [17:18:33] »

ใส่ด่างทับทิมไปแค่ไหนล่ะ ปกติผมใช้แค่ชมพูอ่อนๆ อย่าให้ถึงชมพูเข้มกับม่วง
ถ้าใส่หนักมือสีจะเข้มมาก ต้องแบบจิ๊ดๆเลยอ่ะ

เอาใหม่สู้ๆ   เลี้ยงแพะมานานแต่ไม่เคยเจอเห็บปลาเกาะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์