Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครๆ ก็เรียกผมว่า "จูลี่"  (อ่าน 3596 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 20/01/10, [11:51:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

emb01

ช่วงนี้กำลังเริ่มศึกษาปลาแพะครับ
สงสัยติดเชื้อจากในเวปนี้นี่แหละ

เลยค่อยๆ เก็บ+ศึกษาไปทีละนิด ทีละนิด
ก็สนุกดีนะครับ มีให้เก็บหลายแบบเชียว

ตอนนี้มีอยู่ราวๆ 10 ชนิด และคิดว่าจะเพิ่มชนิดมาเรื่อยๆ

แต่วันนี้ขอนำเอาเจ้า Corydoras Trilineatus
หรือที่สาวโรงงานทอผ้า ย่านพระประแดงเรียกแบบ ผิดๆ ถูกๆว่า แพะจูลี่ นั่นแหละมาให้ดูหน่อย

เนื่องจากชนิดอื่น ตัวมันเล็กๆ แถมหลบเก่ง มีเจ้านี่แหละครับที่กร้านโลก
พึ่งลงตู้ได้ไม่ไเท่าไหร่ก็ว่ายออกมาให้ถ่ายรูป  n032

ช่วงนี้แพะเงี๊ยบ~เงียบ

เงียบเหมือนเป่าสาก (ฟู่ ฟู่)

เอามาดูกันบ้างซิ อยากดูปลาก้นตู้เยอะๆ ครับ

ไปและ หิวข้าว
.....
....
...
..
.
สวัสดี

ermine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/01/10, [12:15:53] »

รูปชัดมากเลยค่ะ น่ารักจริงๆ โดยเฉพาะรูปแรก emb01
tiptop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/01/10, [13:20:45] »

ดีครับ ถ่ายมาให้ดูหลายๆ ชนิดหน่อยครับ กำลังสนใจเหมือนกัน จะได้ศึกษาเอาไว้  deepkiss deepkiss deepkiss
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/01/10, [15:35:21] »

เรื่องนี้......ผมเคยคุยกะคนขายนะครับ เค้าบอกว่า...ในบ้างครั้งเมืองนอกก็เรียกไอ้เจ้าตัวที่อยู่ในรูปเป็นจูลี่เหมือนกันครับ...แต่ถ้าไปดูเอาจริงๆลายที่บริเวณลำตัวจะไม่เหมือนกันเลย...ต่างกันแต่...เวลาที่พ่อค้าในเมืองไทยสั่งของจากเมืองนอก..ว่าเอา จูลี่ จำนวนเท่านี้ตัว...เมืองนอกก็ส่งไอ้เจ้าตัวนี้มาให้ครับ....เลยทำให้ไอ้ตัวนี้เป็นฝาแฟดกับจูลี่ไปโดยปริยายอะครับ..
เอารูปจูลี่ตัวจริงเสียงจริงมาได้ดู

หรือที่สาวโรงงานทอผ้า ย่านพระประแดงเรียกแบบ ผิดๆ ถูกๆว่า แพะจูลี่ นั่นแหละมาให้ดูหน่อย
จาไมต้องเป็นสาวโรงงานด้วยอะ..พี่น้อง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/01/10, [15:38:18] โดย PoPaeInLove (なぜあなたは私を参照して) »
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/01/10, [21:19:29] »

ถ่ายรูปมาได้น่ารักดีจริงๆเลย  [เขิลลลล]
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/01/10, [15:42:59] »

Trilineatus เป็นปลาแพะที่ผมชอบมากตัวนึงเลย หาซื้อก็ง่าย แต่เสียดาย ผมเลี้ยงทีไรไม่ค่อยจะรอด มักจะตายเป็นตัวแรกๆเลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ถ่ายรูปได้อารมณ์แบบว่ารูปโชว์ในหนังสือมากเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เรื่องนี้......ผมเคยคุยกะคนขายนะครับ เค้าบอกว่า...ในบ้างครั้งเมืองนอกก็เรียกไอ้เจ้าตัวที่อยู่ในรูปเป็นจูลี่เหมือนกันครับ...แต่ถ้าไปดูเอาจริงๆลายที่บริเวณลำตัวจะไม่เหมือนกันเลย...ต่างกันแต่...เวลาที่พ่อค้าในเมืองไทยสั่งของจากเมืองนอก..ว่าเอา จูลี่ จำนวนเท่านี้ตัว...เมืองนอกก็ส่งไอ้เจ้าตัวนี้มาให้ครับ....เลยทำให้ไอ้ตัวนี้เป็นฝาแฟดกับจูลี่ไปโดยปริยายอะครับ..
เอารูปจูลี่ตัวจริงเสียงจริงมาได้ดู
จาไมต้องเป็นสาวโรงงานด้วยอะ..พี่น้อง....
ต่างประเทศเค้าเรียก fake julii ครับ  ้hahaha
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/01/10, [08:49:39] »

รูปชัดมากเลยค่ะ น่ารักจริงๆ โดยเฉพาะรูปแรก emb01

ขอบคุณครับ รูปแรกนี่ผมชอบนะ เหมือนปลาแอบมองเรายังไง อย่างนั้น

ดีครับ ถ่ายมาให้ดูหลายๆ ชนิดหน่อยครับ กำลังสนใจเหมือนกัน จะได้ศึกษาเอาไว้  deepkiss deepkiss deepkiss

ผมก็เพิ่งศึกษาเหมือนกันครับ เดี๋ยวไว้ทำตู้ปลาแพะอย่างจริงๆ จังๆ แล้วจะไล่ชนิดให้ดูอีกทีครับ

สรุปมันมึนมาตั้งแต่ต้นทางใช่ไหมเพชร อืม..... แปลกๆ ดี

แต่จูลี่ (Trilineatus) นี่เป็นปลาที่ผมชอบมากเลยนะ เมื่อก่อน แพ๊ง~แพง เดี๋ยวนี้ราคาค่อยสมตัวหน่อย ซื้อมาเก็บได้หลายตัวเลย น่ารักดี

ส่วนเรื่องสาวโรงงาน..... อันนี้ว่ากันตามสำนวนว่ะ เหอๆๆ

ถ่ายรูปมาได้น่ารักดีจริงๆเลย  [เขิลลลล]

ขอบคุณครับ ท่านเองก็ใช่ย่อย หึหึ

Trilineatus เป็นปลาแพะที่ผมชอบมากตัวนึงเลย หาซื้อก็ง่าย แต่เสียดาย ผมเลี้ยงทีไรไม่ค่อยจะรอด มักจะตายเป็นตัวแรกๆเลย ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ถ่ายรูปได้อารมณ์แบบว่ารูปโชว์ในหนังสือมากเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ต่างประเทศเค้าเรียก fake julii ครับ  ้hahaha

อ้าว ทำไมไม่รอดล่ะครับ ลองใหม่ซิ หาปลาที่ถึกๆ หน่อย ลองเลี้ยงตู้โล่งดูครับ ถ้ายังตายอีก ก็ไม่รู้ว่ายังไงแล้ว
ส่วนเรื่องรูป ผมก็หามุมเอาตามอย่างในเวปนี้แหละครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆครับ
ไว้มีโอกาส จะเอารูปมาให้ชมอีกครับ  deepkiss

อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/01/10, [11:49:09] »

อ้าว ถ้าในรูปคือจูลี่ตัวจริง งี้ผมก็อาจจะเรียกปลาที่บ้านผิดมาตลอด  dea02 dea02
เดี๋ยวต้องรีบกลับไปดูตัวอีกที

อย่างปลาแพะในรูปบนถุงอาหารฮิคาริเป็นตัวไหนครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/01/10, [12:46:33] »

อ้าว ถ้าในรูปคือจูลี่ตัวจริง งี้ผมก็อาจจะเรียกปลาที่บ้านผิดมาตลอด  dea02 dea02
เดี๋ยวต้องรีบกลับไปดูตัวอีกที

อย่างปลาแพะในรูปบนถุงอาหารฮิคาริเป็นตัวไหนครับ

เป็นชนิด Corydoras Trilineatus ครับ

จูลี่ตัวจริง ลวดลายบนตัวจะเป็นจุดๆ ส่วน Corydoras Trilineatus ลวดลายจะเป็นเส้นครับ
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/01/10, [08:42:09] »

[ปิ๊งๆๆ]ต่างกันแค่จุดกับเส้น  [ปิ๊งๆๆ]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/01/10, [13:55:36] »

เป็นชนิด Corydoras Trilineatus ครับ

จูลี่ตัวจริง ลวดลายบนตัวจะเป็นจุดๆ ส่วน Corydoras Trilineatus ลวดลายจะเป็นเส้นครับ

ขอบคุณครับ กระทู้นี้ได้ความรู้  lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์