Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งตู้ปลาแพะของผม  (อ่าน 17416 ครั้ง)
monchaig ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/01/10, [21:38:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออนุญาตตอบคุณ Em'M บนหน้ากระทู้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับน้องๆ
รูปข้างล่างเป็นแร็คหนึ่งของผม ผมสั่งทำจาก Aqu@mind
พื้นตู้ส่วนมากใช้ดินเม็ดเพื่อรักษาค่า pH ให้ต่ำ ส่วนตู้บนใช้ทรายของ ADA ที่ดูเหมือนจะปลอดภัยที่สุด
ผมเลิกใช้ต้นไม้จริงเพราะต้องการตัดปัญหาเรื่องคาร์บอน, แสงไฟแรง และการบำรุงรักษา ต้นไม้ปลอมที่ใช้คือ Amazon sword หรือ Echinodorus เพื่อให้เข้ากับแหล่งที่มาของปลาแพะ
ต้นไม้มีประโยชน์คือให้เงาเป็นที่หลบซ่อนเพื่อลดความเครียด และเป็นที่วางไข่
ผมใส่ moss ball ให้ปลาแพะเล็มด้วยจะได้ไวตามินซี moss ball สะดวกที่สุด
ระบบกรองใช้ bio กับ chemical กรองแขวนประหยัดที่และแรงที่สุด ผมเอา Seachem Purigen (ใช้แทนcarbon) กับ สารซับฟอสเฟส ใส่ซองใส่ลงไปในเครื่องกรองด้วย ส่วนแบคทีเรียใช้หลายตัวของ AquaMarine
ส่วนเรื่องอุณหภูมิ เนื่องจากเลี้ยงหลายตู้ ก็เลยเปิดแอร์ทิ้งไว้

ถ้ามีคำถามอะไรก็เชิญถามได้นะครับ

impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/01/10, [21:56:00] »

อยากเยี่ยมมากอะครับอยากมีบ้าง
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/01/10, [22:04:54] »

ขอดูรูปปลาเแพะตัวแรงๆแบบชัดๆด้วยครับ  อยากเห็นมาก   [ปิ๊งๆๆ]
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/01/10, [22:06:20] »

กระดาษสีชมพูที่ติดไว้คือชื่อสายพันธุ์เหรอครับ
อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่เท่าไหร่ ส่วนมากเป็นพวกหน้ายาวเหรอครับ
เ่อ่อแล้วก็ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากชมสายพันธุ์ต่างๆจังเลย
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/01/10, [09:08:20] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ปลาแพะมันเล็มมอสบอลด้วยเหรอครับ จะได้เอามาลองมั่ง
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/01/10, [09:21:43] »

ตู้สะอาดดีจังครับ  [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ปลาแพะมันเล็มมอสบอลด้วยเหรอครับ จะได้เอามาลองมั่ง

ปลาแพะกินทั้งพืชและสัตว์ครับ แต่จริงๆ ผมว่าให้อาหารสำเร็จรูปสำหรับปลาแพะ+อาหารสดเล็กน้อยก็เพียงพอแล้วนะ

บางทีมอสบอลมันก็มีเชื้อโรคติดอยู่เหมือนกัน

Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/01/10, [14:58:14] »

แจ่มเลยนี่คงเป็นส่วนหนึ่งใช่ไหมครับเนี่ย  [เจ๋ง] ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยครับ เอาแพะแปลกๆมาให้ชมด้วยก็ดีีนะครับ
แต ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/01/10, [19:55:27] »

ตู้ที่กั้นช่องไว้มีขนาดเท่าไร และ แต่ละช่องเลี้ยงกี่ตัว
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/01/10, [20:44:43] »

ตู้ที่กั้นช่องไว้มีขนาดเท่าไร และ แต่ละช่องเลี้ยงกี่ตัว

1 ฟุตครับ พยายามไม่ให้เกิน 6-8 ตัวสำหรับตัวใหญ่ 12-15 ตัวสำหรับตัวเล็ก
ตอนนี้มันเริ่มไม่พอแล้วครับเพราะต้องแบ่งไว้สำหรับตู้พยาบาล, ตู้ฟักไข่ และ ตู้สำหรับปลาที่เลี้ยงเป็นกลุ่มสำหรับขยายพันธุ์
อยู่คอนโด ไม่ค่อยมีที่
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/01/10, [20:48:41] »

กระดาษสีชมพูที่ติดไว้คือชื่อสายพันธุ์เหรอครับ
อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่เท่าไหร่ ส่วนมากเป็นพวกหน้ายาวเหรอครับ
เ่อ่อแล้วก็ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากชมสายพันธุ์ต่างๆจังเลย

อุณหภูมิอยู่ระหว่าง 22-24C ครับ
มีทุกหน้าครับ ส่วนมากตัวหายากจริงๆจะตัวเล็กๆ
ส่วนมากหน้ายาวจะเป็นแค่ฟอร์มหนึ่งของสายพันธุ์หลักเท่านั้น
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/01/10, [23:16:47] »

สุโค้ย..เลยครับพี่น้อง..... [โฮ่ยๆ] [โฮ่ยๆ]
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/01/10, [11:00:13] »

แบบนี้ก็เพาะได้แล้วใช่ไหมอ่ะคับ
มีวิธีการอนุบาลลุกปลาอย่างไรอ่ะคับ
samojake ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/01/10, [20:09:09] »

สวย สะิอาด เป็นระเบียบดีจังครับ
เห็นแล้วเป็นแรงบันดาลใจในการเริ่มเลี้ยงเลย
pann_sf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/01/10, [20:46:49] »

อยากเห็นปลาจังครับ
ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหน และเลี้ยงแบบน้ำเชี่ยวหรือน้ำเอื่อยๆครับ
white ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/01/10, [20:51:37] »

lau01
สวย งาม คับ 
ขนาดตู้ ยังงาม
แล้ว ปลาจะขนาดไหน
เอามาให้ชม หน่อย คับ   [ปิ๊งๆๆ]
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/01/10, [03:54:21] »

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] เยี่ยมไปเลย ครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/01/10, [10:23:02] »

ดูเป็นเรื่องเป็นราวดีจัง เลี้ยงแบบจริงจังต้องอย่างนี้ [เจ๋ง]
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/01/10, [01:45:55] »

ดูสวยงามและเป็นระเบียบมากครับ  โดยเฉพาะไม้น้ำปลอม สวยมาก เหมือนของจริงสุดๆ  [เจ๋ง]

ไม่ทราบว่า  ไม้น้ำปลอมซื้อมาจากไหนครับ? แล้ว Set ตู้มานานหรือยัง 
เจอปัญหาฝุ่นหรือตระใคร่ติดไม้น้ำปลอมหรือปล่าวครับ?

ของผมใช้อนูเบียส  ใหม่ๆใบหลุดกระจาย แล้วตอนนี้ยังเจอตระใคร่น้ำตาลกระหน่ำอีก
รู้งี้ ไม้น้ำปลอมโลด  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

diamondman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/01/10, [09:07:53] »

ดูสวยงามและเป็นระเบียบมากครับ  โดยเฉพาะไม้น้ำปลอม สวยมาก เหมือนของจริงสุดๆ  [เจ๋ง]

ไม่ทราบว่า  ไม้น้ำปลอมซื้อมาจากไหนครับ? แล้ว Set ตู้มานานหรือยัง 
เจอปัญหาฝุ่นหรือตระใคร่ติดไม้น้ำปลอมหรือปล่าวครับ?

ของผมใช้อนูเบียส  ใหม่ๆใบหลุดกระจาย แล้วตอนนี้ยังเจอตระใคร่น้ำตาลกระหน่ำอีก
รู้งี้ ไม้น้ำปลอมโลด  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

สุดยอด
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/01/10, [09:40:04] »

ยังกะร้านขายปลา ดูแลไหวเหรอครับ เยอะมากเลย
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/01/10, [09:40:19] »

คุณ Angle

เหมามาจาก While Crane ครับ
ผมค่อนข้างเกลียดตะไคร่มาก ก็เลยต้องระวังเรื่อง ฟอสเฟส กับ ไนเตรต มาก เพราะขี้เกียจขัดตู้ และต้องดูแลคนเดียวด้วย ไม่มีเด็กๆ
ถ้าระวังสองตัวนี้ได้ก็ไม่มีตะไคร่มาขึ้นใบครับ
(ตะไคร่น้ำตาลเกิดจาก ซิลิเกต ถ้าใช้พื้นทรายก็จะเป็นครับ คงต้องใช้ตัวซับ ฟอสเฟส/ซิลิเกต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/01/10, [09:45:21] โดย monchaig »
burapa37 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/01/10, [09:50:12] »

อย่างกะพิพิธพันธ์แพะเลย  lau01 lau01

« ตอบ #22 เมื่อ: 20/01/10, [11:16:12] »

ขอถามหน่อยครับ ต้นไม้ปลอม ใบมันแข็งหรือว่าคมมั้ยครับ ราคาเฉลี่ยประมาณกี่บาทครับ
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/01/10, [15:47:59] »

ขอถามหน่อยครับ ต้นไม้ปลอม ใบมันแข็งหรือว่าคมมั้ยครับ ราคาเฉลี่ยประมาณกี่บาทครับ

ทำจากผ้าครับ นิ่ม แต่แบบผ้าต้องระวังตะไคร่นิดนึง ราคาต่อต้นประมาณ 80 บาทครับ ถ้าซื้อรุ่นแบบตู้บนและตู้ล่างของผมตอนนี้ที่ไวท์เครน จตุจักร จำนวนพอสมควร เค้าให้ราคาส่งครับ ซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง!
KT-Group ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/01/10, [17:32:51] »

ขอความรู้เรื่อง สารซับไนเตรตและฟอสเฟส ซิลิเกต พวกนี้หน่อยครับ  [งง] [งง]
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/01/10, [17:46:20] »

แจ่มจริง ๆตู้แต่ละคน แบ่งปันแบบนี้ +1 ให้ครับ  [เจ๋ง]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/01/10, [17:59:00] »

ผม 60 ตู้เดียวก็พอใจล่ะ 036 ถ้าแบบนี้คงดูแลไม่ไหว
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/01/10, [19:08:33] »

โอ้......... dea02 dea02 dea02ห้องนี้มีของดีให้ดูเยอะจัง   เมื่อใหร่คุณ Angel จะเอาของดีไปไว้ห้องปลาตัวแบนให้ดูเป็นบุญตาบ้างน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/01/10, [19:12:45] โดย Lake.Ion1 »
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/01/10, [20:55:51] »

สารซับฟอสเฟส พวกเลี้ยงปลาทะเลจะรู้ดี หาซื้อได้ที่ร้าน Sea Sun จตุจัตร ยี่ห้อ ROWA ดีที่สุด ดูดได้ทั้ง ฟอสเฟส กับ ซิลิเกต
ส่วนไนเตรต ต้องใช้แบคทีเรียกับเปลี่ยนน้ำเอา
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #29 เมื่อ: 20/01/10, [21:10:38] »

คุณ Angle

เหมามาจาก While Crane ครับ
ผมค่อนข้างเกลียดตะไคร่มาก ก็เลยต้องระวังเรื่อง ฟอสเฟส กับ ไนเตรต มาก เพราะขี้เกียจขัดตู้ และต้องดูแลคนเดียวด้วย ไม่มีเด็กๆ
ถ้าระวังสองตัวนี้ได้ก็ไม่มีตะไคร่มาขึ้นใบครับ
(ตะไคร่น้ำตาลเกิดจาก ซิลิเกต ถ้าใช้พื้นทรายก็จะเป็นครับ คงต้องใช้ตัวซับ ฟอสเฟส/ซิลิเกต)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมเป็นคนส่วนน้อยที่ชอบตระใคร่มากๆครับ  แต่ตู้ที่ตั้งใหม่จัดอยู่ใน Gallery เลยต้องไร้ตระใคร่สักหน่อย
เดี๋ยวเค้าจะหาว่าจัดตู้เลี้ยงตระใคร่ให้ปลาหลบ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ส่วนสารซับฟอสเฟต ผมก็ใช้อยู่ครับ   แต่เอาไม่อยู่เพราะผมติดไฟ 4 หลอด เอาไว้ให้ต้นไม่สังเคราะแสง  ้hahaha ตระใคร่เลยตรึม

โอ้......... dea02 dea02 dea02ห้องนี้มีของดีให้ดูเยอะจัง   เมื่อใหร่คุณ Angel จะเอาของดีไปไว้ห้องปลาตัวแบนให้ดูเป็นบุญตาบ้างน้า

ของแบบนี้ ต้องมาดูด้วยตา   สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น  [เจ๋ง]

เดี๋ยวเคลีย์งานใน Gallery เสร็จ ผมจะ Update พวกปลาตัวแบน พร้อมกันครับ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์