Aqua.c1ub.net
*
  Sun 19/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Microgeophagus Ramirezi (Former, Apistogramma Ramirezi)  (อ่าน 5030 ครั้ง)
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 12/01/10, [00:06:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไหนๆ ก็โพสกระทู้มาแล้ว ขอโพสเป็น 2 กระทู้ติดเลยแล้วกัน   วันนี้เอาปลาที่เคยถูกจัดให้อยู่ในกลุ่ม Apistogramma ในสมัยก่อนมาให้ดูแล้วกัน
เจ้าตัวนี้คือ Microgeophagus Ramirezi  หรือที่เราเรียกกันว่า "แรม 7 สี หรือ แรมเยอรมัน นั่นเองครับ

ดูเหมือนจะเป็นปลาพื้นๆ  แต่จัดได้ว่าเป็นปลาที่มีสีสันฉูดฉาดเด็ดดวงที่สุดในตู้ไม้น้ำตัวหนึ่งก็ว่าได้

วันนี้รูปไม่ค่อยชัด  แต่ขอเน้นที่สีสันแล้วกันนะครับ 
เจ้าแรมตัวนี้สนนราคาถูกแสนถูก ถ้าเทียบกลับปลาหมอแคระสายพันธุ์อื่นๆ    แต่คุณภาพคับแก้ว  ในปัจจุบันคนจะนิยมช๊อตบอดิ้ซะมากกว่า  แต่สำหรับผม ยังไงก็ยังชอบแบบเดิมๆ ครับ  มันดูสมส่วนดี

ยังไงก็ฝากปลาหมอตัวเล็กๆ นี้ไว้ด้วยแล้วกัน  ผมว่าจะไปสอยมาลงตู้ไม้น้ำอีก  [เขิลลลล]

ปิดท้ายด้วยรูปรวมๆ ครับ ดูสิ   เจ้าแรมออกมาเด่นเลย ้hahaha   ตู้นี้ยัดปลาเข้าไปหลายชนิดมากๆ  ้hahaha   ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ

indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/01/10, [00:10:49] »

ยังไม่เคยเลี้ยงเลยเจ้านี่ สีสวยดีเหมือนกันเห็นตั้งแต่เด็กๆ จนโตก็ยังไม่เคยเลี้ยงซักที [เขิลลลล]
III ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/01/10, [00:19:21] »

รูปสวยครับพี่    [เจ๋ง]
ปิเฉยๆ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/01/10, [00:21:53] »

หาตะกรับมาลงซักคืนซิพี่ ตะไคร่เต็มเลย [เขิลลลล]
KT-Group ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/01/10, [00:35:56] »

ลองหาแรมโบลิเวียมา ลงสิครับ
สีหวานสุดๆ  emb01
bunchai ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/01/10, [01:32:42] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/01/10, [08:32:43] »

ตู้สวยครับ [เจ๋ง] แล้วเจ้าแรมนี่มันดุไหม ไล่กัดกับหมอแคระป่าวครับแพน
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/01/10, [08:40:42] »

แรมนี่เป็นตัวแรกๆที่เลี้ยงเลย เลี้ยงง่ายวางไข่ก็ง่าย
แถมสีสวยตลอดไม่ต้องรอฮีทเหมือนหมอแคระตัวอื่นด้วย
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/01/10, [09:12:26] »

แรมเป็นหนึ่งในปลาในดวงใจของผมเลยครับ
เคยเลี้ยงไว้ 20 ตัว แบ่งเป็นคู่ๆ ใส่ตู้ได้เกือบ 10 ตู้เลยครับ
เพาะได้มากกว่า 10 ครั้งได้มั้ง แต่มีปัญหาในการเลี้ยงลูกปลาแรกเกิด เพราะเล็กมากผิดปรกติ

ผมเสียดายที่คนชอบลืมกันว่าแรมก็เป็นปลาหมอแคระ  suicide suicide

ถ้าเทียบกับอพิสโตแกรมม่าแล้ว ว่ากันตามเนื้อผ้า ก็ต้องยอมรับว่าเรื่องสีสัน แรมจะชนะอพิสโตแกรมม่าส่วนใหญ่ครับ
ให้คนที่ไม่รู้จักปลาหมอแคระมาดู ส่วนใหญ่ก็ต้องคิดว่าแรมสวยกว่าทั้งนั้น
ผมยังเคยคิดเลยว่า เราน่าจะโปรโมทแรมให้มากกว่านี้ ให้คนรู้ว่าแรมก็เป็นปลาหมอแคระนะ
เพื่อที่จะดึงคนมาสนใจปลาหมอแคระ เพราะในที่สุดคนที่สนใจแรม ก็ต้องสนใจอพิสโตแกรมม่าและหมอแคระอื่นๆตามไปเองครับ
 Correct! Correct!
KOOK ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/01/10, [10:12:50] »

เป็นคนนึงที่ หลงใหลในแรมมากเรยค่ะ
แต่พอ เอาเจ้าคาคาทอยมาใส่ อีกไม่นาน แรมตัวผู้กับตัวเมียที่มีอยู่ก้อ ตายลงในไม่ช้า เรยไม่รู้สาเหตุเหมอืนกันว่าเพระาอะไร เส้ามากๆๆ T_T
คู่นี้แหละค่ะ

สรุปคือมันเลี้ยงกับคาคาทอยได้ไหมอะค่ะ รบกวนคัยรุ้ช่วยบอกด้วยน่ะคะ
อยากด้ายตัวหใม่ด้วยเหมือนกันอ่า แนะนำหน่อยค่า
arowwanna ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/01/10, [10:32:40] »

เอามาให้ดูบ้าง  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=80523.0
paman ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/01/10, [10:54:06] »

เป็นคนนึงที่ หลงใหลในแรมมากเรยค่ะ
แต่พอ เอาเจ้าคาคาทอยมาใส่ อีกไม่นาน แรมตัวผู้กับตัวเมียที่มีอยู่ก้อ ตายลงในไม่ช้า เรยไม่รู้สาเหตุเหมอืนกันว่าเพระาอะไร เส้ามากๆๆ T_T

สรุปคือมันเลี้ยงกับคาคาทอยได้ไหมอะค่ะ รบกวนคัยรุ้ช่วยบอกด้วยน่ะคะ
อยากด้ายตัวหใม่ด้วยเหมือนกันอ่า แนะนำหน่อยค่า
ปลาน่ารักคนก็น่ารัก emb01
ผมว่าถ้าตู้รกๆเลี้ยงรวมกันก็น่าจะได้นะครับ แต่เด๋วรอผู้รู้มาตอบให้ชัวร์ดีว่า ผมมันมือใหม่อยู่55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/10, [10:55:54] โดย paman »
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/01/10, [12:20:36] »

ตู้ขนาดไหนล่ะ เลี้ยงรวมกันได้นะถ้า "รก" พอ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/01/10, [15:37:04] »

ผมชอบบลูแรมอะสวยดี แต่ราคาแรงไปนิด
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/01/10, [18:43:04] »

เคยเลี้ยงเจ้าแรมนี่ในตู้กุ้งครับ ตอนแรกไม่รู้ว่าดุมาก แต่เห้นสีสวยเลยจัดไปคู่นึง

ผลสุดท้าย กุ้งร่อยหรอไปมากจนแทบสูญพันธ์  asspain

สุดท้ายต้องยกไปให้คนอื่นเลี้ยงแทน
*_* สปาย...กะ...ลีโอ ^_^ ! ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/01/10, [19:24:47] »

น้องปลาสวยมากๆ [เจ๋ง]
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 12/01/10, [20:35:05] »

ยังไม่เคยเลี้ยงเลยเจ้านี่ สีสวยดีเหมือนกันเห็นตั้งแต่เด็กๆ จนโตก็ยังไม่เคยเลี้ยงซักที [เขิลลลล]
ลองดูแล้วจะติดใจครับพี่  [เจ๋ง]
รูปสวยครับพี่    [เจ๋ง]
ขอบคุณครับต๊ะ [เขิลลลล]
หาตะกรับมาลงซักคืนซิพี่ ตะไคร่เต็มเลย [เขิลลลล]
มันจะสอยยอดอ่อนๆ เพริลหวีดพี่ด้วยอะจิ  surrender
ลองหาแรมโบลิเวียมา ลงสิครับ
สีหวานสุดๆ  emb01
คิดอยู่เหมือนกันครับ   แต่ตอนนี้ลงแรมเยอรมันไปก่อน [เขิลลลล]

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
[เขิลลลล]

ตู้สวยครับ [เจ๋ง] แล้วเจ้าแรมนี่มันดุไหม ไล่กัดกับหมอแคระป่าวครับแพน
ยังไม่มีการไล่กัดกันเลยครับเบียร์   แต่สีมันเด่นสุดในตู้เลย
แรมนี่เป็นตัวแรกๆที่เลี้ยงเลย เลี้ยงง่ายวางไข่ก็ง่าย
แถมสีสวยตลอดไม่ต้องรอฮีทเหมือนหมอแคระตัวอื่นด้วย
ใช่เลยครับพี่ไก่   สนนราคาไม่แรงด้วย  [เย้ะ]
แรมเป็นหนึ่งในปลาในดวงใจของผมเลยครับ
เคยเลี้ยงไว้ 20 ตัว แบ่งเป็นคู่ๆ ใส่ตู้ได้เกือบ 10 ตู้เลยครับ
เพาะได้มากกว่า 10 ครั้งได้มั้ง แต่มีปัญหาในการเลี้ยงลูกปลาแรกเกิด เพราะเล็กมากผิดปรกติ

ผมเสียดายที่คนชอบลืมกันว่าแรมก็เป็นปลาหมอแคระ  suicide suicide

ถ้าเทียบกับอพิสโตแกรมม่าแล้ว ว่ากันตามเนื้อผ้า ก็ต้องยอมรับว่าเรื่องสีสัน แรมจะชนะอพิสโตแกรมม่าส่วนใหญ่ครับ
ให้คนที่ไม่รู้จักปลาหมอแคระมาดู ส่วนใหญ่ก็ต้องคิดว่าแรมสวยกว่าทั้งนั้น
ผมยังเคยคิดเลยว่า เราน่าจะโปรโมทแรมให้มากกว่านี้ ให้คนรู้ว่าแรมก็เป็นปลาหมอแคระนะ
เพื่อที่จะดึงคนมาสนใจปลาหมอแคระ เพราะในที่สุดคนที่สนใจแรม ก็ต้องสนใจอพิสโตแกรมม่าและหมอแคระอื่นๆตามไปเองครับ
 Correct! Correct!
ถูกต้องเลยครับคุณอ๊อด   [เย้ะ]

แรมช๊อตสวยมากเลยครับ  จริงๆ ที่เอาคาคาทอยมาลง แล้วแรมตาย มันก็ไม่น่าเกี่ยวนะครับ  หรือไม่ ตู้อาจจะโล่งมากเกินไปจนไม่มีที่หลบ   ลองจัดเป็นต้นไม้น้ำรกๆ ดูสิครับ
เอามาให้ดูบ้าง  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=80523.0
หือ  กระทู้นี้ไม่เคยเห้นเลย  หางยาวสวยมากเลยพี่  lau01

ปลาน่ารักคนก็น่ารัก emb01
ผมว่าถ้าตู้รกๆเลี้ยงรวมกันก็น่าจะได้นะครับ แต่เด๋วรอผู้รู้มาตอบให้ชัวร์ดีว่า ผมมันมือใหม่อยู่55+
คิดเหมือนกันครับ

ผมชอบบลูแรมอะสวยดี แต่ราคาแรงไปนิด
แรงไปไม่นิดครับ   ้hahaha   ผมก็ชอบครับถ้ามีตัวเมีย  เหะๆๆ  [เขิลลลล]
ตู้ขนาดไหนล่ะ เลี้ยงรวมกันได้นะถ้า "รก" พอ
จริงครับ

เคยเลี้ยงเจ้าแรมนี่ในตู้กุ้งครับ ตอนแรกไม่รู้ว่าดุมาก แต่เห้นสีสวยเลยจัดไปคู่นึง

ผลสุดท้าย กุ้งร่อยหรอไปมากจนแทบสูญพันธ์  asspain

สุดท้ายต้องยกไปให้คนอื่นเลี้ยงแทน
asspain กลัวกุ้งจะไปเหมือนกัน
น้องปลาสวยมากๆ [เจ๋ง]
ขอบคุณมากครับ  [เย้ะ]
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/01/10, [19:17:36] »

สีสันของตู้เข้ากับปลาเลย sho01  ดีจังครับแม้จะมีตัวแรงๆอยู่นับไม่ถ้วนขนาดนี้ยังไม่ลืมปลาอย่างเจ้าแรมที่สุดแสนจะอมตะ  อยากเห็นเจ้าซีบร้าซักเกอร์บ้างครับว่าโตขนาดไหนแล้ว
Lay's ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/01/10, [21:48:31] »

ชอบตู้จังคับ ต้นไม้แดงก็แดงดี เขียวก็เขียวดี เมื่อไหร่ของผมจะสวยแบบนี้บ้างน้าา  hide2
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์