Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แง ปลาแพะบาดเจ็บ  (อ่าน 3119 ครั้ง)
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« เมื่อ: 10/06/07, [14:24:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งสังเกตเห็นว่าตรงลำตัวค่อนไปทางหาง เห็นเลือดออกค่ะ สีแดงๆ แต่ไม่เยอะ แต่ยังซนเหมือนเดิมค่ะ ทานอาหารได้ พึ่งเปลี่ยนน้ำใหม่ด้วย ไม่ทราบว่าต้องใส่ยาอะไรให้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ sick1
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/06/07, [14:26:05] »

ยาเหลือง (มั้งคับ) ผมก้อไม่ค่อยชัวร์อ่า รอคนข้างล่างมาตอบดีกว่า คนข้างล่างเนี่ยโปรตัวจิงคับ  hide2
ปล. ปลาแพะผมตาบอดข้างนึงอะ หายไปเลยทั้งลูก  sick1
ecosystem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/06/07, [14:28:26] »

ปลาแพะโตหรือเปล่าครับปลาแพะผมอ่ะพอตัว 2 นิ้ว จะเลือดที่หางทุกตัว lau03

ผมว่ามันน่าจะเกิดจากการเปลี่ยนอุณหภูมิอย่างกระทันหันเหมือนปลาทองหรือเปล่าครับ hide2
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/06/07, [14:45:31] »

ยาเหลืองอีกแล้ว อย่าใช้กันเยอะนักเน้อ ดูก่อนว่าเป็นอะไรแน่ๆ ถ้าเป็นแผลเพราะโดนกัด ก็ให้ใช้การแยกแล้ว ผสมเกลือนิดๆ ในน้ำ เพื่อช่วยรักษา
ยาเหลืองมันเป็นยาปฎิชีวนะ ถ้าใช้บ่อยๆ หรือใช้ไม่ถูกโรค จะทำให้เชื้อดื้อยาได้นะ
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/06/07, [15:37:49] »

ปลาแพะโตหรือเปล่าครับปลาแพะผมอ่ะพอตัว 2 นิ้ว จะเลือดที่หางทุกตัว lau03

ผมว่ามันน่าจะเกิดจากการเปลี่ยนอุณหภูมิอย่างกระทันหันเหมือนปลาทองหรือเปล่าครับ hide2
โอ๊ะ จิง ปลาแพะเรา 1 นิ้วเองแหะ ถือว่าตัวใหญ่ไหมหน้อ

Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/06/07, [15:42:53] »

ยาเหลืองอีกแล้ว อย่าใช้กันเยอะนักเน้อ ดูก่อนว่าเป็นอะไรแน่ๆ ถ้าเป็นแผลเพราะโดนกัด ก็ให้ใช้การแยกแล้ว ผสมเกลือนิดๆ ในน้ำ เพื่อช่วยรักษา
ยาเหลืองมันเป็นยาปฎิชีวนะ ถ้าใช้บ่อยๆ หรือใช้ไม่ถูกโรค จะทำให้เชื้อดื้อยาได้นะ
ปลาแพะไม่โดนกัดชัวร์ค่ะ เพราะเลี้ยงปลาน้อย และไม่ดุ ลองเอามารักษาตัวล่ะกันเนอะ  hah1
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/06/07, [22:02:23] »

ตู้ผมโดนยาเหลืองแล้ว  อนูเบียสใบร่วงหมดเลยยยย surrender
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/06/07, [01:31:51] »

แยกมาใส่ตู้ที่น้ำสะอาดๆครับ ปกติผมใช้น้ำดื่มเลย ซื้อเป็นขวดๆ เปลี่ยนวันละขวดใหญ่ แล้วก็อ๊อกเยอะหน่อย เกลือนิดๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์