Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ไม้น้ำ กับการใช้กรองพื้นใต้วัสดุปลูก ของผมครับ  (อ่าน 16086 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 07/06/07, [10:13:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นหลายๆคนสงสัยกันมากเรื่องกรองใต้กรวด ใต้ดินปลูกในตู้ไม้น้ำ เลยเอามาให้ดูกันอีกรอบครับ

ตู้ผมตู้นี้ ผมใช้แผ่นกรองใต้กรวด จำนวนสองแผ่นใหญ่ๆครับ วางทางด้านมุมซ้ายขวาบริเวณหลังตู้ ไม่ได้วางเต็มพื้นตู้
และใช้กรวดแม่น้ำลงทับแผ่นกรองไว้ จากนั้นก็ลงดินปลูกเอดีเอ ใช้แบคร้อย และเคลียร์ซุปเปอร์ลงด้วย ตามด้วยปุ๋ยรองพื้น ของ เยอรมัน ที่เป็นดินเหลืองๆ
จากนั้นก็ทับด้วยดินปลูกอีกทีหนึ่งหนาๆ  ส่วนบริเวณตอนหน้าตู้ใช้กรวดแม่น้ำลงเป็นแนวไว้ ทำให้ไม่เห็นวัสดุปลูกครับ
แต่ตอนนี้รื้อกรวดหน้าตู้ออกแล้ว และลงดินปลูกและไม้เลื้อยแทนครับ ส่วนไม้ข้อก็ตัดแต่งแล้ว รอโตใหม่ เอาวิวพาล่ามาลงมุมซ้าย รอไหลไปเต็มหลังตู้อยู่ครับ

ถามว่าปุ๋ยรองฟื้นโดนพาวเวอร์เฮด ดูด พ่น ออกมาข้างนอก ทำให้น้ำขุ่นรึป่าว ก็ไม่นี่ครับ มันไม่ได้ดูดแรงมากมายอะไรขนาดนั้น น้ำใสเร็วดีด้วยครับ
ปุ๋ยฝังผมก็ฝังประจำ ใช้มัลติลองบ๊อตท่อม ของเอดีเอ บางทีก็ปุ๋ยเม็ดกลมแดง ของอะซู ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม้ข้อ ไม้ต่างๆก็งามดี ไม่มีปัญหาตะใคร่
ปุ๋ยน้ำก็เสตปสอง กะไบรท์เค ของเอดีเอ เปลี่ยนน้ำสามสิบเปอร์เซ็นต์ทุกๆสิบวัน คาร์บอน ห้าฟองต่อวินาที ตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง
ไฟ ก็สามสิบวัต แปดหลอด เป็นไฟชุดของแอตมั่น ชุดใหญ่ชุดนึง กลางหนึ่งครับ เปิดแปดชั่วโมงต่อวันครับ ตั้งเวลาเปิดปิดอัตโนมัต เวลาทำงาน

ดินปลูกก็ไม่ได้อัดแน่น ไม้ทุกชนิดไม่มีปัญหาเรื่องราก น้ำไหลเวียนในวัสดุปลูกได้ดีครับ
ระบบชีวภาพต่างๆก็อยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างดี ไม่มีปัญหาของเน่าเสีย เกิดชั้นดำ เกิดก๊าซเน่า หรือสารพิษของเสียสะสมใต้วัสดุปลูกและแผ่นกรองแต่อย่างใดครับ
ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำใหม่ ผมจะใช้ กรีนแบคเตอร์ของเอดีเอ ครับ

ผมต่อพาวเวอร์เฮดตัวหนึ่งดูดน้ำเข้าต่อกะกระบอกเขียวที่มีไบโอบอล เป็นตัวทำละลายคาร์บอน
ส่วนอีกตัวนึง ปล่อยให้พ่นน้ำเฉยๆเพื่อให้เกิดการหมุนเวียนของน้ำในตู้
การไหลเวียนของน้ำในตู้เป็นเรื่องสำคัญมาก สำคัญต่อสุขภาพของปลาและไม้น้ำด้วย
และต้องคำนึงถึงความแรง ความเร็ว และทิศทางการไหล ต้องให้เหมาะสมลงตัวกะสภาพตู้ พรรณไม้น้ำ และพรรณปลาที่อยู่ข้างในด้วยครับ

ปล ตู้นี้ถ่ายรูปยากมากๆเลย แสงสะท้อนเยอะมาก รอยขีดข่วนเต็มกระจกไปหมด
แสงจากหลอดไฟก้ไม่เหมาะ ทำให้สีเพี้ยน หลอกตามากๆ ไม่เหมือนมองด้วยตาเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/07, [10:19:05] โดย Zantha »
Tags: ไม้น้ำ ระบบกรอง 
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/06/07, [10:26:42] »

ความรู้ใหม่ครับจะเอาไปลองทำมั่ง lau02
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/07, [10:43:01] »

สุดยอดคับ ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่าง ของพี่ไม่ได้ต่อไปกรองนอกตู้ใช่ป่าว แบบนี้ก็เป็นระบบกรองที่ถูกและมีคุณภาพอีกด้วย coo01
MaTTieW ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/06/07, [11:04:17] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ  lau01
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/06/07, [13:09:43] »

lau01  lov01 coo01 sho02 สวยอ่ะ
alex
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/06/07, [18:46:46] »

ใช้ปั้มน้ำที่ความแรงเท่าไหร่ครับ ในระยะยาว พี้นกรวดหรือดินยุบไปมากไหมครับ
ลืมถามอีกข้อ...
ต้นที่ปลูกด้านหลังเป็นต้นอะไรมั่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/06/07, [18:53:07] โดย ÅĹĕX®™ »
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/06/07, [19:43:31] »

ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแว้ว ขอบคุณค่ะ  coo01
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/06/07, [21:26:13] »

ปล ตู้นี้ถ่ายรูปยากมากๆเลย แสงสะท้อนเยอะมาก รอยขีดข่วนเต็มกระจกไปหมด
แสงจากหลอดไฟก้ไม่เหมาะ ทำให้สีเพี้ยน หลอกตามากๆ ไม่เหมือนมองด้วยตาเปล่า

ถึงว่าเขียวแบบแปลกๆน่ากลัวมากเลยครับงี่ๆ
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/06/07, [22:50:40] »

หากรื้อตู้  วัสดุปลูกมีกลิ่นไหมครับ
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/06/07, [23:15:12] »

ตู้สวยมากครับ ยังกะภาพวาดแน่ะ lau01
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/06/07, [23:49:38] »

ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ ขอบคุณมาก lau01
Suporman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/06/07, [00:40:48] »

ขอบคุณครับ ตู้สวยมาก  coo01
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/06/07, [12:50:10] »

สุดยอดคับ ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่าง ของพี่ไม่ได้ต่อไปกรองนอกตู้ใช่ป่าว แบบนี้ก็เป็นระบบกรองที่ถูกและมีคุณภาพอีกด้วย coo01

ขอบคุณครับ ผมไม่ได้ต่อกรองนอกตู้เลยครับ
แต่กรองแบบผมนี้ ไม่เหมาะกะการเลี้ยงปลาใหญ่ และปลาที่มีจำนวนหนาแน่นครับ

ใช้ปั้มน้ำที่ความแรงเท่าไหร่ครับ ในระยะยาว พี้นกรวดหรือดินยุบไปมากไหมครับ
ลืมถามอีกข้อ...
ต้นที่ปลูกด้านหลังเป็นต้นอะไรมั่งครับ

ปั๊มน้ำ ตัวใหญ่ที่ต่อกับกระบอกเขียงไบโอบอลละลายคาร์บอน 1,100 L / hr ครับ ตัวเล็กที่ต่อกะท่อกรองและปล่อยน้ำออกบริเวณผิวน้ำ 600 L / hrครับ
วัสดุพื้นดินปลูก ไม่มียุบ มีก็น้อยมาก ไม่เห็นร่องรอยครับ ต้นไม้ด้านหลังก็ลัดวิเจียแดงใบแคบ กะวิวพาล่า และสาหร่ายข้าวเหนียวไม่ทราบชื่ออีกตัวนึงครับ

sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/06/07, [13:29:30] »

ขอบคุณครับที่เอาประสบการณ์มาแนะนำ   ถ้ามีโอกาสผมจะลองใช้วิธีนี้ดูบ้างครับ
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/07/07, [17:30:41] »

แวะมาดันทู้ เพราะมีคนถามกันเข้ามาครับ  gossip
PorscH ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/07/07, [20:00:51] »

gossip  "เทพ"
น้าเอก ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/11/12, [23:27:41] »

เปิดเจอกระทู้นี้ตอนเว็บอัพรูปเดี้ยง อดเห็นเบย
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/11/12, [00:16:19] »

เปิดเจอกระทู้นี้ตอนเว็บอัพรูปเดี้ยง อดเห็นเบย

ขุดลึกเชียว 6ปีแหนะ
น้าเอก ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/11/12, [14:39:11] »

มันมาโผล่ตรงคลังกระทู้อะคร้าบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์