Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงน้องเครอย่างไรให้ได้ลูกเอ่ย  (อ่าน 91287 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 09/12/09, [01:04:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากมีคนสนใจอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการเลี้ยงและผสมพันธุ์น้องเครที่รักของเรา

ก็เลยคิดว่าน่าจะดีถ้าทำเป็นกระทู้ให้ผู้ที่สนใจได้เข้ามาอ่านกัน

แต่ต้องขอออกตัวก่อนว่าสิ่งที่กำลังจะเขียนนี้เราได้กลั่นกรองออกมาจากประสบการณ์

จริงของเราล้วน ๆ นะคะ  อาจไม่ตรงกับสิ่งที่ใครหลายคนคิดต้องขออภัยด้วย

การเลือกซื้อน้องเคร

1. เลือกซื้อจากแหล่งที่เชื่อถือได้และผู้ขายสามารถให้ความรู้กับเราได้ในเบื้องต้น  
  2. เลือกตัวที่แข็งแรงให้ลองแหย่ ๆ เค้าดูถ้าตัวไหนชูก้ามสู้  หรือมีปฏิกิริยากระโดดหนี
อย่างรวดเร็วเป็นต้น  ที่สำคัญตาต้องอยู่ครบเพราะไม่สามารถงอกใหม่ได้

การเลือกซื้อตู้ให้เหมาะสม

เครฟิชเป็นกุ้งที่ต้องการพื้นที่  เพื่อลดการปะทะหรือให้น้องกุ้งได้มีพื้นที่เดินบ้างจะได้แข็งแรง
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่สังเกตุมาน้องกุ้งตัวไหนที่เดินเก่ง ๆ ขนหิน  มีกิจกรรมตลอดเวลา
ชอบปีนป่าย  กุ้งพวกนี้จะมีรูปร่างสวยงามแข็งแรงกว่ากุ้งที่ชอบหมอบ ๆ และหลบ ๆ
ตัวอย่างตู้ที่ใช้เลี้ยงจะเป็นทรงสี่เหลี่ยมจตุรัส  (ทรง Cube) เพื่อให้มีพื้นที่มากพอ
สำหรับน้องกุ้งเค้าค่ะ  

วัสดุปูพื้นตู้

โดยส่วนตัวแล้วชอบหินนิลดำเพราะทำให้น้องกุ้งสีสวยขึ้น  ราคาถูก  และทำความสะอาดง่ายค่ะ

การให้อาหาร

จะให้อาหารวันละสองครั้งเช้าและค่ำ ๆ ค่ำ  พยายามให้อาหารให้ตรงเวลาค่ะน้องกุ้งจะได้สุขภาพดี
และก็เก็บเศษอาหารออกให้หมดค่ะ  สังเกตพฤติกรรมการกินอาหารของน้องกุ้งด้วยค่ะเพราะการ
ไม่กินอาหารของน้องกุ้งบ่งบอกว่าน้องกำลังจะลอกคราบค่ะ  จะได้แยกเค้าออกทัน

การลอกคราบ

เป็นเรื่องสำคัญมาก ๆ ค่ะสำหรับการเลี้ยงรวม 90 เปอร์เซ็นต์ของกุ้งเครฟิชจะหยุดกินอาหาร
ก่อนจะลอกคราบประมาณ 1-2 วันและจะแยกตัวออกจากกลุ่มเพื่อน ๆ หรือปีนขึ้นไปอยู่ที่สูง
หรือไม่ก็หลบในมุมที่ไม่ค่อยมีกุ้งตัวอื่น ๆ เข้าไปกวน
สิ่งที่สังเกตุได้ง่ายอีกอย่างคือสีของน้องกุ้งจะทึบและเข้มขึ้นกว่าปกติ  

การผสมพันธุ์

เอาล่ะตอนนี้มาถึงเรื่องที่เพื่อน ๆ หลายคนอยากรู้ว่าทำยังไงทำไมถึงท้องเยอะจัง
ก็ต้องบอกว่าไม่ได้มีเคล็ดลับอะไรมากมายค่ะ  ให้อาหารก็ยี่ห้อที่ทั่ว ๆ ไปเค้าใช้กัน
แต่จะเสริมด้วยอาหารสดบางอย่างเช่น  หนอนแดง  กุ้งฝอยต้ม  แครอท  สาหร่ายหางกระรอก
เมื่อเค้าโตประมาณ 2.5 นิ้ว  น้องเครเค้าจะมีสัญชาตญาณหื่นขึ้นมาเองค่ะ  เค้าก็จะเริ่ม
ผสมกันให้เห็นบ่อยครั้งค่ะ  และในตู้ส่วนใหญ่จะใส่ตัวเมียไว้มากกว่าตัวผู้เสมอ  (เหมือนฮาเร็ม)
เพื่อที่ตัวผู้จะสามารถผสมพันธุ์กับตัวเมียสลับไปสลับมาได้  เพราะถ้าอยู่ในตู้กันสองต่อสอง
ตัวผู้บางตัวที่หื่น จัดๆ อาจข่มขืนตัวเมียจนตายได้ค่ะ  (หลายท่านคงเจอมาแล้ว)

หลังจากเค้าเริ่มผสมพันธุ์กันสิ่งที่จะเกิดขึ้นเลยคือพฤติกรรมการกินอาหารของเค้า
จะกินน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดทั้งตัวผู้และตัวเมีย  และตัวเมียก็จะหมอบ ๆ หางม้วน ๆ ค่ะ
บางท่านอาจจะแยกตัวเมียออกไปโดยปกติแล้วหลังจากผสมแล้วประมาณ 15 วัน
ก็จะรู้ผลแล้วว่าติดหรือไม่  ถ้าไม่ก็ผสมซ้ำได้เลย  แต่ประสบการณ์ส่วนตัวเรา
ใช้วิธีสังเกตุว่าตัวเมียในตู้ตัวไหนถูกผสมบ่อยสุด จะคอยจับตาพฤติกรรมเค้า
เป็นพิเศษ   ถ้าเค้าจะไข่เค้าจะหาที่มุด ๆ หลบ ๆ ตามใต้ขอนไม้หรือในบ้าน
และจะดุมากใครเข้าไปใกล้ ๆ เค้าจะชูก้ามขู่เพื่อไม่ให้ตัวอื่นมายุ่มยามบริเวณบ้านเค้า
และที่สำคัญเลยเค้าจะไม่ออกมากินอาหารเราก็จะเขี่ย ๆ ดูว่ามีไข่รึเปล่าถ้าไข่
ก็จะใช้วิธีแยกตัวที่ไข่ออกมาจากตู้  

แต่...  ก่อนจะแยกกุ้งไข่จากตู้สิ่งที่ต้องทำก่อนคือจัดตู้คุณแม่กุ้งให้เรียบร้อย
ตอนแรก ๆ เลยเราใช้ตู้กระจกธรรมดานี่แหละค่ะให้แม่กุ้งอยู่แล้วใช้ฟิวเจอร์บอร์ด
ปิดรอบตู้ให้มืด ๆ เพื่อไม่ให้แม่กุ้งเครียด

แต่ตอนหลังเราใช้ถังพลาสติกค่ะใหญ่ ๆ กว่าตู้ 24 ค่ะ  จำไซส์ไม่ได้แล้ว
แล้วเอาน้ำในตู้ที่แม่กุ้งเค้าอยู่เดิมนั่นแหละใส่ลงไป  ใส่กรองฟองน้ำลงไป
แล้วก็ค่อย ๆ ช้อนแม่กุ้งมาใส่ในขันซึ่งขันนั้นต้องมีน้ำอยู่ด้วยนะคะน้ำก็
เป็นน้ำในตู้เค้าแหละค่ะ  เวลาช้อนก็ค่อย ๆ นะคะอย่าให้คุณแม่เค้าตกใจ
จนกระโดดล่ะเดี๋ยวไข่หลุดหมด  โดยส่วนตัวก็จะคุยกับคุณแม่กุ้งเค้า
บอกเค้าว่ามาหาแม่มามะ  เดี๋ยวแม่พาไปอยู่ที่ใหม่ไม่มีใครมารบกวน
เลยนะลูกนะ  เค้าจะได้รีบมาไงคะ  อิอิ  

แล้วก็เอาขันนั้นน่ะมาค่อย ๆ เอียงนะคะให้น้ำในถังค่อย ๆ ไหลเข้าไปในขัน
ให้เค้าชิน ๆ หน่อยแล้วก็ค่อย ๆ เทเค้าเบา ๆ ลงไปในถัง  หลังจากนั้นก็
ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดสีดำ ๆ ปิดปากถังไม่ต้องปิดหมดนะคะ แค่ครึ่งเดียวก็พอ
ไม่ให้มีแสงสว่างมากนัก  แต่อย่าปิดหมดนะคะเพราะจำทำให้อบค่ะ
อุณหภูมิของน้ำอาจสูงขึ้นได้

แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จสิ้นการจัดที่อยู่สำหรับคุณแม่กุ้งกันแล้ว

การให้อาหารคุณแม่กุ้งเครฟิช

การให้อาหารไม่ต้องมากค่ะเช่น  กุ้งฝอยต้ม 1 ตัวเค้าก็กินไม่หมดแล้ว
เพราะระยะที่เค้าอุ้มไข่แม่กุ้งจะอดอาหารเพื่อป้องกันไม่ให้ตัวเองลอกคราบ
ในขณะอุ้มไข่ค่ะ  ให้วันละ 1 มื้อก็เพียงพอค่ะ  หลังจากให้อาหารแล้ว
ประมาณ 2-3 ชม. ให้ดูว่าหมดไม๊  ก็ให้เก็บเศษอาหารที่เหลือออก
ทันทีค่ะ   สิ่งที่พึงระวังอย่างมากคือคุณภาพน้ำค่ะ  ควบคุมคุณภาพน้ำ
ให้ดีค่ะอย่าให้มีของเสียเยอะเพราะแม่กุ้งจะสลัดไข่ทิ้งค่ะ  

อุณหภูมิ

การจัดวางตู้คุณแม่กุ้งสถานที่เป็นสิ่งสำคัญมากให้ดูว่าตรงไหนที่จะไม่ทำให้
อุณหภูมิของน้ำเปลี่ยนขึ้นลงเร็วเกินไปค่ะ   อุณหภูมิของน้ำที่เหมาะสม
จะอยู่ที่ประมาณ 27  องศา ค่ะ  พยายามควบคุมอย่าให้อุณหภูมิเปลี่ยนแปลง
มากนักเช่น ไม่ควรขึ้นหรือลงเกิน 2 องศาค่ะ  เพราะจะทำให้คุณแม่กุ้ง
เกิดความเครียดและสลัดไข่ทิ้งเช่นกัน

สิ่งสำคัญอีกอย่างที่ช่วยควบคุมไม่ให้อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงมาก  และรวดเร็ว
คือปริมาณของน้ำค่ะ  ดังนั้นสิ่งสำคัญคือตู้คุณแม่กุ้งต้องใหญ่ ๆ ค่ะ  
น้ำต้องเยอะ ๆ ค่ะ  อุณหภูมิของน้ำจะไม่เปลี่ยนแปลงมากค่ะ

ระยะเวลาการการฟักไข่

หลังจากที่คุณแม่เค้าเริ่มไข่แล้วจะให้ระยะเวลาประมาณสามสัปดาห์สีของไข่
จะเริ่มทยอยเปลี่ยนสี  อย่างเช่น  อัลลินี่ไข่ระยะแรกสีจะดำ  หลังจากนั้น
ไข่จะพัฒนาค่อย ๆ ทยอยเปลี่ยนสีเป็นใส ๆ และเริ่มเห็นเป็นตัวและลูกตา
ของน้องกุ้งตัวน้อย ๆ พร้อมที่จะออกมาชมโลก  

สีไข่ของกุ้งแค่ละสีจะไม่เหมือนกันนะคะ  เช่น อัลลินี่ไข่จะสีดำ
ในระยะแรก  สโนว์ไข่จะสีขาว  บลูสป็อตไข่จะอีกสีน้ำตาลนิด ๆ ค่ะ
แต่ระยะสุดท้ายจะพัฒนาเป็นใส ๆ และมีจุดสองจุดคือลูกตาน้องกุ้ง
นั่นเอง  

นับจากวันที่อุ้มไข่ประมาณ 30 วันไข่ที่ถูกผสมจะพัฒนาเป็นลูกกุ้ง
ส่วนไข่ที่ไม่ผสมคุณแม่กุ้งเค้าก็จะสลัดทิ้งไปโดยตัวเค้าเองค่ะ
ระยะนี้คุณแม่กุ้งเค้าจะยืนนิ่ง ๆ ทั้งวันค่ะ  เพื่อให้เจ้ากุ้งน้อย ๆ
ที่พร้อมแล้วกระโดดออกมาจากระยางค์ของเค้า  ระยะนี้
จะใช้เวลาประมาณ 2-4 วันโดยประมาณแล้วแต่ปริมาณ
ของไข่ที่ฟักค่ะ

การดูแลคุณแม่กุ้งหลังคลอดและเด็ก ๆ

หลังจากเจ้าตัวน้อย ๆ ออกมาเดินเป็นยุงกันเต็มแล้ว
คุณแม่กุ้งเค้าก็จะเริ่มกินอาหารมากขึ้นค่ะ  เพื่อสะสม
อาหารสำหรับการลอกคราบ  

โดยปกติแล้วพอเจ้าตัวน้อยออกไปหมดแล้วเราก็จะทำการ
แยกแม่กุ้งออกเลยค่ะ  แล้วก็ให้เค้ากินอาหาร  หลังจากนั้น
ประมาณ 2 สัปดาห์คุณแม่เค้าก็จะลอกคราบค่ะ  คุณแม่บางตัว
อาจลอกคราบถึงสองครั้งหลังจากการอุ้มท้อง  แต่บางตัวก็
ลอกแค่ครั้งเดียวค่ะ

ส่วนลูกกุ้งนั้น  เราก็จะใส่สาหร่ายหางกระรอกให้เค้าเยอะ ๆ ค่ะ
สำหรับเป็นที่หลบภัย  และก็เป็นอาหารได้ด้วย
ผ่านไปประมาณ 1 สัปดาห์ก็จะเริ่มให้อาหารเม็ดค่ะ
ที่ใช้อยู่จะเป็น เตตร้าครัสต้าค่ะ  ที่เป็นแผ่นบาง ๆ ค่ะ
ที่เลือกใช้แบบนี้เพราะแผ่นบาง ๆ สามารถละลายน้ำ
ได้ง่ายเหมาะสำหรับลูกกุ้งวัยอนุบาลค่ะ กินง่าย
ตอนแรกเคยทดลองให้ไข่ต้มค่ะ  แต่ปรากฎว่ากุ้งกินค่ะ
แต่ไม่เป็นผลดีกับน้ำเลยทำให้น้ำเสียและลูกกุ้งก็
ตายไปหลายตัวเหมือนกันค่ะ

การให้อาหารก็กะเอาค่ะไม่ต้องมากค่ะ  เพราะเรา
ใส่สาหร่ายหางกระรอกอยู่แล้วยังไงน้องกุ้งน้อย
เค้าก็มีสาหร่ายให้แทะกินได้ตลอดเวลาค่ะ
ไม่ต้องกลัวเค้าจะหิวเพราะถ้าอาหารเหลือ
น้ำเสีย  อาจถึงตายได้ค่ะ

ตู้สำหรับกุ้งวัยอนุบาล

หลังจากน้องกุ้งเริ่มตัวโตขึ้นแล้ว   เราก็จะค่อย ๆ
แยกน้องกุ้งออกไปค่ะเฉลี่ย ๆ ดู  อย่าให้แออัดมากนัก
เพราะน้องกุ้งเค้าจะกินกันเองตอนลอกคราบได้ค่ะ

ตอนนี้คิดออกแค่นี้ค่ะ  ถ้ามีใครสนใจหรือสงสัยอะไร
สามารถสอบถามเพิ่มได้ค่ะ  คิดคนเดียวคิดไม่ออกแล้วค่ะ
อ้อสิ่งสำคัญมาก ๆ อีกอย่างสำหรับการเลี้ยงน้องกุ้ง
ต้องระวังเลยอันตรายมาก ๆ คือเรื่องสารเคมีค่ะ
ไม่ว่าจะเป็นสปรย์ฉีดผม  สเปรย์ปรับอากาศ  ยาทาเล็บ
น้ำยาล้างเล็บ  เจลใส่ผม  เหล่านี้เป็นต้น  เพื่อความ
ปลอดภัยของน้องกุ้งที่คุณรัก   ก่อนจะหยิบจับหรือ
ทำภาระกิจใด ๆ ภายในตู้กุ้งควรล้างมือของท่าน
ให้เรียบร้อยก่อนทุกครั้งค่ะ   เพราะสารเคมีจาก
สิ่งที่เราใช้อยู่อาจเป็นอันตรายกับน้องกุ้งที่คุณรัก
ได้นะคะ  

ด้วยความปรารถนาดีจาก  ณัฐ Yabby House  จ้า   ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/05/11, [10:40:08] โดย Yabby House »
oommy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/12/09, [01:08:15] »

ฮาเร็ม ~  emb01

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
• Al3soLutE • ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/12/09, [01:24:53] »

เยี่ยม....ครับ บวกให้
fah_1987 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/12/09, [01:38:48] »

ดีมากเลยค่า ขอบคุณค่า

น่าไปอยู่ห้องสมุดเลยนะเนี่ย

ที่บ้าน เห็นผสมหลายครั้งและ ไม่ติดซักที หุหุ
[P]-Kuno ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/12/09, [13:08:51] »

+1 สำหรับข้อมูลดีๆ  lau01
Kowmai ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/12/09, [13:36:37] »

ข้อมูลชัดเจนมากครับ+1น้า [ปิ๊งๆๆ]
แล้วฝากคำถามหน่อนนะครับ
สำหรับไข่กู้งที่เป็นสีใสๆตั้งแต่ต้นนี้คือไข่ที่ไม่ได้ผสมใช่มั้ยครับ
ตู้ใบเล็กๆ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/12/09, [14:24:43] »

สุดยอดมากเลยครับผมว่าจะเลี้ยงอยู่อะ

ขอบคุนสำหรับข้อมูลนะครับๆ lau01
noomthton ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/12/09, [14:53:02] »

ขอบคุนจร้า จุ๊ฟๆ
proudth ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/12/09, [15:39:40] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/12/09, [16:12:47] »

ข้อมูลชัดเจนมากครับ+1น้า [ปิ๊งๆๆ]
แล้วฝากคำถามหน่อนนะครับ
สำหรับไข่กู้งที่เป็นสีใสๆตั้งแต่ต้นนี้คือไข่ที่ไม่ได้ผสมใช่มั้ยครับ

แล้วน้องกุ้งที่ท้องเค้าสีอะไรหรอคะ  ส่วนมากไข่ที่ถูกผสมถ้ากุ้ง

เป็นสีเข้มเช่นอัลลินี่ หรือไบร์ท ไข่จะสีดำค่ะ  ถ้าเป็นใส ๆ คิดว่า

น่าจะเป็นไข่ลมนะ 
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/12/09, [18:33:58] »

เดี๋ยวซักพักย้ายเข้าห้องสมุดให้เน่อ  hawaii  hawaii  hawaii
RVP-Gunnerman-* ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/12/09, [19:47:12] »

ได้ความรู้เยอะเรยคับ  [เจ๋ง]

+ให้เรย  [เย้ะ]
9-jay ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/12/09, [20:18:47] »

+1 ครับผม อยางมีบ้างครับ แต่ของผมตัวเมียหมดเลย(3 ตัว) อดมีแล้วลูกกุ้ง n032
star_club.net ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/12/09, [21:40:08] »

เยี่ยม  มากๆๆ  เลยครับ   Correct!
ชื่อหนุ่ยครับ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/12/09, [21:55:13] »

สุโค้ย!!! ให้อะไรดีหว่า.... deepkiss
nOngTanJr ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/12/09, [22:48:14] »

[ปิ๊งๆๆ] ขอบคุณนะค่ะ พี่ ดีใจจัง มาตอบที่เคยถามไปและ แฮะๆ ขอบคุณมากๆค่ะ ความรู้เยอะเลย  deepkiss

ตอนนี้ สโนวตัวเมียตาลก็ไม่ค่อยทานอะไร นะ ตัวผู้ก็ไม่ค่อยทาน แต่ทานเยอะกว่าตัวเมีย แต่ดูๆแล้ว ยังไม่เห็นไข่ เพราะเพิ่ง ผสมไปได้ไม่นานนี่เอง ถ้าตาลจำไม่ผิด ก็ ประมาณ วัน พุธที่ 2 ธันวาอ่ะค่ะ  น้องเค้าไม่ออกมาเดิน ข้างนอกเลย โผล่มาจากที่ หลบ อย่าเดียวเลยค่ะ สงสัยจะมีข่าวดีมั้ยค่ะพี่ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/09, [23:20:59] โดย nOngTanJr »
NoO~InT^^ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/12/09, [22:49:35] »

ปักหมุดโลดดดดดดดด

hawaii hawaii
toonhyper ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/12/09, [22:57:25] »

สุดยอด ... ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/12/09, [11:39:09] »

เดี๋ยวซักพักย้ายเข้าห้องสมุดให้เน่อ  hawaii  hawaii  hawaii

ดีจ้า   hawaii
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/12/09, [11:42:27] »

Natcha Farms สุดยอดอีกเช่นเคย  [เจ๋ง]
Y433Y Y1PPEE ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/12/09, [14:05:18] »

อยากเห็นลูก บลูเพิร์ล จะแย่แล้ว asspain
E-tao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/12/09, [21:57:05] »

สุดยอดเลยค่ะ  ข้อมูลดีๆๆๆ

lau01
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/12/09, [22:13:33] »

อยากเห็นลูก บลูเพิร์ล จะแย่แล้ว asspain

อยากเห็นเหมือนกันค่ะ  แต่ต้องทำใจค่ะ  น้องยังไม่โตเลย   hawaii
oivoff ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/12/09, [11:26:05] »

ลูกกุ้งออกมาประมาณ4-5ตัวแล้วแต่ก็มีบางที่ตัวติดอยู่ที่แม่กุ้งและไข่ที่ยังไม่ฟักก็ยังมีอยู่ที่ตัวแม่กุ้งคะควรแยกลูกออกหรือแยกแม่ออกดีคะ

น้ำควรเปลี่ยนได้เมื่อไหร่ เอาน้ำจากไหนหรอคะ Correct!
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/12/09, [01:34:39] »

ลูกกุ้งออกมาประมาณ4-5ตัวแล้วแต่ก็มีบางที่ตัวติดอยู่ที่แม่กุ้งและไข่ที่ยังไม่ฟักก็ยังมีอยู่ที่ตัวแม่กุ้งคะควรแยกลูกออกหรือแยกแม่ออกดีคะ

น้ำควรเปลี่ยนได้เมื่อไหร่ เอาน้ำจากไหนหรอคะ Correct!

ยังไม่ต้องแยกค่ะ  จนกว่าเจ้าตัวเล็กจะออกมาจนหมดก็ได้  หรือถ้ากลัวก็ค่อย ๆ ช้อนลูกเค้าออกมาก็ได้ค่อย ๆ เดี๋ยวคุณแม่เค้าตกใจ

ตกใจง่ายด้วยดิ    น้ำถ้าไม่ได้ให้อาหารมากไม่ต้องถ่ายน้ำก็ได้  แค่ดูดเศษอาหารของเสียออกก็พอแล้ว  น้ำที่จะใช้สำหรับแม่กุ้ง

กับลูกกุ้งส่วนตัวจะเอาน้ำในตู้กุ้งแบ่งมาแล้วก็เซ็ตถังให้เค้า  จะได้ไม่น็อกน้ำ

ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/12/09, [08:35:03] »

[เจ๋ง] เยี่ยมครับมาทักทายตอนเช้า เพาะกุ้งในโอ่งดินเผาก็ดีนะครับอุณหภูมิคงที่ดี เเต่ว่าคุณ  Natcha ลูกอัลลินี่เป็นยังไงบ้างครับโตยังอ่ะครับบลูอัลลินี่ผมอยากให้ติดเยอะๆจัง ติดไม่ถึง 100 ซักที
Ɛ ẍ™ ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/12/09, [14:24:48] »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้กุ้งผมเห็นตาแล้วครับ กำลังรอลูกกุ้งออกมาดูโลกเลยครับ
aeksaint ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 12/12/09, [21:56:28] »

ขอบคุณมากๆครับ  ถ้ามีอะไรดีๆ แบบนี้อีกก็แนะนำได้นะครับผม  lau01
oivoff ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/12/09, [00:53:38] »

ยังไม่ต้องแยกค่ะ  จนกว่าเจ้าตัวเล็กจะออกมาจนหมดก็ได้  หรือถ้ากลัวก็ค่อย ๆ ช้อนลูกเค้าออกมาก็ได้ค่อย ๆ เดี๋ยวคุณแม่เค้าตกใจ

ตกใจง่ายด้วยดิ    น้ำถ้าไม่ได้ให้อาหารมากไม่ต้องถ่ายน้ำก็ได้  แค่ดูดเศษอาหารของเสียออกก็พอแล้ว  น้ำที่จะใช้สำหรับแม่กุ้ง

กับลูกกุ้งส่วนตัวจะเอาน้ำในตู้กุ้งแบ่งมาแล้วก็เซ็ตถังให้เค้า  จะได้ไม่น็อกน้ำ

ขอบคุณมากคับ
MoJo_ฉึกๆ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/12/09, [14:20:43] »

+8 เลยพี่ วันนี้เอาไป 1 ก่อน ถ้าไม่ลืมครบ 8 แน่ครับ

ตอนแยกอนุบาลนี่หลังจากคลอด 1 อาทิตย์ หรือ รอได้ขนาดอะครับ

มาบวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/09, [02:04:11] โดย MoJo »
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์