Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อ๊อกซิเจนสำหรับสัตว์น้ำ  (อ่าน 30301 ครั้ง)
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 09/11/09, [08:05:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีไปอ่านเจอจาก koisociety.net เลยขออนุญาตินำมาแชร์เพื่อความรู้ในการเลี้ยงปลาให้ดียิ่งขึ้นนะครับ

ผมขอเพิ่มเติมนิดนึงจากบทความข้างล่างสำหรับพวกเราชาวไม้น้ำ ถ้าเลี้ยงปลบาหนาแน่น แถมตู้เล็ก ต้นไม้เยอะ แนะนำว่ากลางคืนลองเปิดหัวทรายเบาๆ เน้นนะครับว่าเบาๆ ในตู้ดูเพื่อเพิ่มปริมาณอ๊อกซิเจน เพราะว่ากลางคืนต้นไม้จะคายคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ออกมา จะทำให้ปลาอึดอัดนะครับ 

ปัญหาปริมาณอ๊อกซิเจนในน้ำไม่เพียงพอกับสัตว์น้ำ(อาการสัตว์น้ำฮุบอากาศที่ผิวน้ำ)   

สาเหตุ
1. จากสัตว์น้ำที่เลี้ยงมีปริมาณมากเกินไป ทำให้มีการดึงอ๊อกซิเจนในน้ำไปใช้มากเกินกว่าปริมาณจะทดแทนกลับในน้ำ
2. จากของเสียในน้ำที่ถูกจุลินทรีย์ย่อยสลายมีมากทำให้อ๊อกซิเจนถูกดึงไปใช้สูง
3. จากอุณหภูมิน้ำที่สูงเกินไป(ปริมาณอ๊อกซิเจนละลายในน้ำได้ลดลงที่อุณหภูมิสูงขึ้น)
4. จากอุปกรณ์เพิ่มอากาศในน้ำมีไม่เพียงพอหรือเสื่อมสภาพ(เช่นปั้มลมที่ลูกยางเสื่อม)
5. ไฟฟ้าดับทำให้อุปกรณ์เพิ่มปริมาณอากาศในน้ำไม่สามารถทำงานได้

แนวทางป้องกันและแก้ไข

ศึกษาเกี่ยวกับสัตว์น้ำนั้นๆว่าเป็นสัตว์น้ำที่ต้องการปริมาณอ๊อกซิเจนในน้ำมากน้อยเท่าไร หากเป็นสัตว์น้ำที่ต้องการปริมาณอ๊อกซิเจนสูงก็ควรเลี้ยงจำนวนน้อยอยู่ในพื้นที่กว้างอุปกรณ์เพิ่มอากาศมีอย่างพอเพียงครับ

หากพบว่าเกิดจากของเสียในน้ำมีมาก สังเกตได้จากกลิ่นของน้ำที่มีกลิ่นเหม็นเน่า  ควรเปลี่ยนน้ำทันที แต่จริงๆแล้วไม่ควรปล่อยให้น้ำเน่าเสียจนถึงระดับนี้เพราะหากถึงระดับนี้ปลาส่วนมากก็ไม่น่าจะอยู่รอดได้ครับ(ป้องกันการเกิดของเสียโดย  ให้อาหารปลาในปริมาณที่พอเหมาะไม่มากเกินไป ซึ่งปกติให้เพียง 2 มื้อต่อวันคือเช้า และเย็น ครับ ) ในด้านอุณหภูมิน้ำควรเลี้ยงปลาหากเป็นตู้ควรหลีกเลี่ยงในการโดนแสงแดงโดยตรง  ส่วนในบ่อปลาคราฟนั้นควรอยู่กลางแจ้งเนื่องจากระบบน้ำในบ่อปลาคราฟโดยส่วนมากในปัจจุบันสามารถจัดการในเรื่องอุณหภูมิน้ำได้ดีอยู่แล้วครับ 

ตรงส่วนนี้หากทราบว่าระบบการให้อากาศมีปัญหาโดยสังเกตจากปริมาณลมที่ออกจากอุปกรณ์น้อยลง หรือปั้มน้ำ ปั้มน้ำได้ในปริมาณที่น้อยลง ก็ควรจัดการแก้ปัญหาโดยด่วนอาจจะหาปั้มน้ำหรือปั้มลมตัวใหม่มาใช้ทดแทนตัวเก่าหรือหาอุปกรณ์เพิ่มอากาศมาติดตั้งให้เพิ่มมากขึ้นกว่าเดิม

ปัญหาปริมาณอากาศไม่พอเพียงเนื่องจากไฟฟ้าดับ ในส่วนนี้แนวทางป้องกันและแก้ไขคือจัดหาอุปกรณ์จ่ายไฟฟ้าสำรองให้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าของบ่อปลาสวยงามครับ เช่นใช้ UPS ของคอมพิวเตอร์ โดยควรคำนวณให้สามารถจ่ายไฟฟ้าทดแทนช่วงไฟฟ้าดับได้นานอย่างน้อย 3-6 ชม ครับ (ป้องกันได้ดีที่สุด)แต่หากไม่สามารถจัดหาได้ให้ใช้ปั้มลมชนิดใช้ถ่านไฟฉายเป็นพลังงาน  ทดแทนไปก่อนซึ่งสามารถใช้ได้นาน 12 ชม ขั้นต่ำแต่อาจจะให้ปริมาณอากาศไม่เพียงพอต่อความต้องการของตู้ครับให้ระวัง  อีกวิธีหนึ่งคือใช้การแก้ปัญหาล่วงหน้าคือ  ใช้อ๊อกซิเจนผง ครับ  อันนี้จะสามารถใช้ได้เมื่อท่านอยู่บ้านเท่านั้น ที่สำคัญควรใช้ในปริมาณที่เหมาะสมไม่มากเกินไปเนื่องจากอาจส่งผลต่อระบบแลกเปลี่ยนก๊าซของสัตว์น้ำนั้นๆและอาจทำให้สัตว์น้ำนั้นตายได้  (อ๊อกซิเจนมากเกินจนเป็นพิษ)
pulp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/11/09, [08:11:12] »

ขอบคุณคับ พี่   ....   [เขิลลลล]
Geodatis ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/11/09, [14:46:02] »

[เจ๋ง]
Ocean ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/11/09, [20:19:42] »

common sense มากๆเรยอ่ะคับ
ยาจกพิลึก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/11/09, [20:39:00] »

เป็นความรู้ที่ดีมากครับ
ขอบคุณครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/11/09, [20:40:01] »

ช่วงนี้พี่ชายเปลี่ยนไปแฮะ เอาบทความมาให้อ่านเรื่อยๆเลย  [เจ๋ง]

common sense มากๆเรยอ่ะคับ
บางคนก็อาจจะยังไม่รุ้นะครับ
โก๋หลอด ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/11/09, [22:02:48] »

ขอบคุณครับ [ปิ๊งๆๆ]
kfish ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/02/10, [20:31:23] »

ขอบคุณนะค่ะได้ความรู้มากเลย [เจ๋ง]
aun501 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/02/10, [08:21:01] »

ขอบคุณครับปลาผมตายไปหลายตัวแล้ว suicide
wizard99 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/10, [21:43:38] »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ
Up14_ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/05/10, [13:32:18] »

emb01 คอบคุนหลายๆ คับ
mokjang_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/05/10, [15:42:39] »

ขอบคุณมากคะ แล้วพอจะทราบมั้ยว่าปลาแพะต้องการออกซิเจนมากแค่ไหน
LIFT ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/06/10, [21:14:04] »

ขอบคุณครับ  [กู้ดครับ!]
พี่ P Agri. Yrs. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/07/10, [15:48:02] »

ขอบคุณมากคะ แล้วพอจะทราบมั้ยว่าปลาแพะต้องการออกซิเจนมากแค่ไหน

...........อันนี้ไม่รู้นะว่าปลาแพะต้องการค่า DO ของน้ำเท่าไร  แต่ที่รู้ปลาแพะเผือก  แพะจุดต้องการ  ค่า pH = 6.8 - 7.2  และอุณภูมิน้ำ  = 25 - 30 องศา ซ. สำหรับแพะเผือกและ 23 - 25 องศา ซ. สำหรับแพะจุด...แต่ยังไงลอกศึกษาค่า  BOD  ของน้ำเกี่ยวกับ  O2  และ  CO2  เอาดูนะครับจากรายละเอียดต่อไปนี้ แล้วน้ำไปปรับใช้ดูเอานะครับผม............ 
ปริมาณออกซิเจน  (  Dissolved  Oxygen  )
ปริมาณของ  O2 ในน้ำที่สามารถละลาย  หรือผสมอยู่จะมาก หรือน้อยขึ้นอยู่กับ...
1.   ระดับของอุณหภูมิ ( Temperature )  ซึ่งเมื่อค่าระดับอุณหภูมิต่ำลง  O2  จะ
       สามารถละลายน้ำได้ดีมากขึ้น
2.    ค่าความเค็มของน้ำ ( Salinity )  ในน้ำที่มีค่าความเค็มลดลง  O2 จะละลายได้ดีมาก
       ขึ้น
3.   กระบวนการหายใจ ( Respiration )  ปริมาณการใช้  O2 ของสัตว์น้ำ  จะมีมากขึ้น
       ในปริมาณการเลี้ยงที่หนาแน่น  จึงทำให้สัตว์น้ำใช้  O2 ในปริมาณมากจนทำให้  O2
        ที่มีในน้ำอยู่หมดเร็วและขาด   ในที่สุดสัตว์น้ำก็จะตาย
4.    การปรุงอาหารของพืชน้ำ.  ในน้ำที่การสังเคราะห์แสงของพืชมาก   ปริมาณของ  O2
       ก็จะมีเพิ่มมากขึ้นตามไปด้วย
5.   ปฏิกริยาของอินทรีย์สารต่างๆในน้ำ.   ปฏิกริยาต่างๆ ที่เกิดขึ้นในน้ำมักเกิดจากการ   
       กระทำของ  Bacteria ในการย่อยสารอินทรีย์  ซึ่งจะนำเอา  O2  ไปใช้มากขึ้น และ
         ปล่อยเอา แอมโมเนีย( NH4 ) ออกมา   ซึ่งจะมีฤทธิ์ที่เป็นพิษต่อปลา
สัตว์น้ำแต่ละชนิด  จะมีความต้องการปริมาณของ  O2  ที่แตกต่างกัน  ซึ่งเราสามารถวัดค่า
ความต้องการได้  โดยวัดเป็นค่า  BOD( Biological  oxygen  demand )มีหน่วยเป็น   PPM  โดยจากการศึกษา  พบว่า...
         ค่า  BOD  ที่..........
...ที่  7  - 11  ppm.  คือกลุ่มของปลาที่อาสัยอยู่ในแหล่งน้ำที่มีการไหลแรงๆ  เช่น
ปลาเทร้า,  พวกปลาน้ำตก,  ปลาบลูเฮด  ฯลฯ
...ที่  5   -  7   ppm.  คือกลุ่มปลาคาร์พ,  ปลาเกรย์ลิ่ง,  ปลาเบอร์บอล  และปลาที่มี
ความต้องการ  O2  น้อยมาก  คือปลาที่อาศัยอยู่ในแหล่งน้ำลึก ๆ เช่น  ปลาคางคก,ปลาตะเพียน,  ปลาครูเซียน ฯลฯ  ซึ่งสามารถอาศัยอยู่ในแหล่งน้ำที่มีค่า  BOD  ได้เพียง  0.5  ppm.เท่านั้น
...ในขณะที่  ปลาดุก   ปลาหมอไทย   และปลาช่อน  สามารถทนอยู่ในสภาพที่ขาด
O2 ได้สูงมาก  คือสามารถทนอยู่ในสภาพน้ำที่มีค่า  BOD  ต่ำกว่า  0.5  ได้  ทั้งนี้เพราะปลาเหล่านี้จะมีอวัยวะพิเศษในช่องปาก(เพดานปาก)  ที่สามารถฮุบเอาอากาศเหนือผิวน้ำมาใช้ประโยชน์ในการหายใจได้
   คาร์บอนไดออกไซด์ (  CO2 )
ปริมาณของ  CO2 ที่มีอยู่ในน้ำมักจะตรงกันข้ามกับปริมาณของ O2 เสมอ    พืชน้ำมีความ
จำเป็นต้องใช้  CO2  ในการสังเคราะห์แสง  หรือปรุงอาหารเพื่อการเจริญเติบโต  ปริมาณของ  CO2ในน้ำจะมีปริมาณเพิ่มเมื่อ...
-   มีการหายใจเกิดขึ้น
-   มีการตกตะกอนของสาร  CaCO3
-   น้ำในส่วนลึกถูกนำขึ้นมาแทนที่น้ำด้านบนผิวหน้า
-   ความเค็มของน้ำเพิ่มมากขึ้น
-   มีการปนเปื้อนของน้ำเสียจากโรงงาน
หมายเหตุ...ปลาจะตาย...เมื่อปริมาณของ  CO2 ในน้ำมีสูงมากกว่าระดับของ  CO2  ที่มีอยู่ในกระแสเลือดของตัวปลาเอง
.................................................O...นะครับ............  จบหล๊ะ.....................
Zatanof ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/09/10, [22:01:55] »

thank you kraab [เจ๋ง]
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/10/10, [09:51:37] »

ขอบคุณคับ [on_062]
ellemix ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/10/10, [18:50:18] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Bythekong ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/10/10, [13:40:58] »

โอ้ว เยี่ยมเลยครับผมชอบอ่านบทความจริงๆ
JeDI ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/10/10, [22:19:07] »

เข้าใจแล้วครับ
imandbas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/11/10, [23:21:04] »

ขอบคุณ คับ lau01
aoneya ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/12/10, [10:21:07] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆค่ะ [on_066]
supukrit ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/03/11, [14:07:36] »

[on_066]
{{{-นักเพลง-}}} ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 01/04/11, [13:37:19] »

ขอบคุณครับ
ผมอยู่ บึงกาฬ
ที่นี่........ฟ้าร้องนิดหน่อย ไฟฟ้าก็ดับแล้ว
ผมยังไม่มีปั้มลมแบบใช้ถ่าน
เลยใช้อ๊อกผงครับ
พอใช้ได้ แต่ไม่ดีเท่าไหร่

พอไฟดับปั๊บ ผมก็จะคอยสังเกตุว่า ถ้าปลาเริ่มไปลอยบนผิวน้ำมากขึ้นๆ ค่อยใส่อ๊อกผง
ผมทำถูกไหม???
supukrit ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/04/11, [16:00:57] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง]ชอบๆ
xNoToRiouSx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/12/11, [20:32:42] »

สาระมากมาย !
Bigdude888 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/06/13, [21:58:09] »

036
Ice. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/04/15, [14:37:53] »

ได้ความรู้เยอะเลย [on_018]
bimmer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 30/10/15, [09:47:12] »

ปลาสอดดำชอบขึ้นมาฮุบผิวน้ำประจำนี่ไม่ผิดปกติใช่มัียครับ มันกินฝ้าผิวน้ำรึเปล่า (คิดไปเอง 55) แต่พวกคาดินัลก็ไม่มีอาการนี้ เลยไม่รู้ว่า O2 พอมั๊ย
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #28 เมื่อ: 30/10/15, [09:55:30] »

ปลาสอดดำชอบขึ้นมาฮุบผิวน้ำประจำนี่ไม่ผิดปกติใช่มัียครับ มันกินฝ้าผิวน้ำรึเปล่า (คิดไปเอง 55) แต่พวกคาดินัลก็ไม่มีอาการนี้ เลยไม่รู้ว่า O2 พอมั๊ย

ปลาสอดหากินผิวน้ำอยู่แล้วครับ
bimmer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 30/10/15, [10:21:09] »

ปลาสอดหากินผิวน้ำอยู่แล้วครับ

ได้ยินแบบนี้ก็สบายใจค้าบ แหะๆๆๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์