Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความปลอดภัยของปลาแพะ  (อ่าน 3234 ครั้ง)
ยาจกพิลึก ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/10/09, [19:01:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือวันนี้ ผมไปถอย ปลาน้ำผึ้ง มา 5 ตัวครับ จะเอามากินตะไคร่ในตู้
ปล่อยลงก็กินตะไคร่ทันทีครับ ภูมิใจมาก ^__^
ปัญหามันเกิดขึ้นตรงที่ว่า เจ้าแพะน้อยของผม มันดันลืมตัว นึกว่าน้ำผึ้งเป็นจ่าฝูงมันด้วย
มันไปอ้อร้อ น้ำผึ้งหน่ะครับ ผมเลยกังวลว่า จะมีกรณี พิพาทระหว่าง น้ำผึ้ง กับ แพะน้อยของผมหรือไม่ครับ

ข้อมูลตู้ครับ
60*24*24
มีมอส เฟิร์น พันขอน

สัตว์น้ำ
แพะสเตอไบร์ 2 ตัว
แพะแพนด้า 2 ตัว
แพะเผือก 2 ตัว
ซิวเขียว 10 ตัว
ปลาน้ำผึ้ง 5 ตัว

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม จะเข้ามาอ่านเรื่อยๆ
kemzaa ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/11/09, [00:42:55] »

ไม่เป็นไรครับ.........เมื่อก่นผมก็เลี้ยงรวมกัน...มีน้ำผึ้ง6 ปลาแพะมี แพนด้า1 เขียว2 เผือก4...มันก้อไม่ทำร้ายกันน๊ะครับ..........

แต่ไอ้น้ำผึ้งมันไม่ค่อยกินตะไคร่เลยครับ....แถมเวลามันไล่กัน....ทำให้ไม้น้ำกระจุยกระจายหมดเลย.......

ตอนนี้ยกน้ำผึ้งให้คนอื่นหมดเลยครับ............เหลือไว้ตัวนึง...

ตู้ของผมแค่24นิ้วเอง.....................
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/11/09, [13:45:56] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับผม
เมื่อเช้าตื่นมาดู ปรากฏว่า น้ำผึ้ง มันไปว่ายเล่นในกรองข้าง ซะ 2 ตัว
พร้อมกับ ซิวเขียว 4 เลยจัดแจงหาตาข่ายมากั้นก่อน ไม่รู้โดดลง หรือ โดนดูด กันแน่ ??
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/11/09, [19:28:25] »

เลี้ยงด้วยกันได้
หน่วยที่บอกมา 60 24 24 เป็น นิ้วหรือเซนอ่ะ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/11/09, [19:50:09] »

เลี้ยงด้วยกันได้
หน่วยที่บอกมา 60 24 24 เป็น นิ้วหรือเซนอ่ะ

เป็นนิ้ว ครับผม

พี่ saintchamp ครับ ผมรบกวนเรื่องปลาแพะของผมหน่อยครับ

คือแพะของผม มันว่ายน้ำ แบบ ขึ้น ลง เลาะตามกระจก ตลอดเลยหน่ะครับ
สเตอไบ ผมว่ายอย่างนี้เกือบทั้งวันเลยครับ สังเกตุมา 2 วันแล้ว
ตอนนี้ผมแยกแพะเผือก ที่ว่ายควงสว่าน ไว้ครับ
อาหารก็ไม่กินครับ (ผมให้ ฮิคาริ แพะ ) 5 เม็ด
กลัวมันตายมากครับ ผมกลับไปถามคนขาย เค้าบอกว่า มันไม่คุ้นที่
ผมตั้งตู้รันกรอง มา เกือบเดือน ครับ เพิ่งลงสเตอไบร์ วันศุกร์ 2 ตัว
แพะแพนด้า 2 เผือก 2
ผมsearch ไปดูเรื่องปลาแพะ แล้วก็ไปเจอกระทู้พี่เหมือนกัน แต่ไม่มีคนมาตอบเลยครับ
ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ
สอบถามผู้รู้ท่านอื่นด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/09, [19:58:03] โดย ยาจกพิลึก »
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/11/09, [17:53:17] »

หลังจากสังเกตุมา 1 อาทิตย์
ทอสอบว่าทำไม สเตอไบ มันว่ายเลาะกระจก ขึ้นๆลงๆ ตลอดเวลา
จึงลองเปลี่ยนทางน้ำ ชัดเลยครับ บักแพะ มันเล่นน้ำ ว่ายไปว่ายมา ตรงน้ำพุ่งนั่นแหละ
อีกกรณีนึง คือ การไม่กิน อาหารฮิคาริปลาแพะ อันนี้ยังไม่ทราบสาเหตุ
ลองให้แล้วไม่กิน ก็ตักออก แล้วอดไป 1 วัน ทำซ้ำประมาณ 3 ครั้ง ยังไม่เห็นมันจะกินเลยครับ
จะเกี่ยวมั้ยครับว่า ที่ร้านตอนไปซื้อผมเห็นพี่เค้าให้ไรแดงที่ก้นตู้เต็มเลย ทำให้มันไม่กิน ฮิคาริ ของผม
จะแก้ไขยังไงให้มันกินอาหารดีครับ จิตตก คร้าบบ
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/11/09, [18:43:07] »

เป็นไปได้คับ แบบว่าเราเคยกินแต่ข้าวสวย พอย้ายที่ เขากินแต่ข้าวเหนียว ช่วงแรกๆเราก็กินไม่ลง ต้องซักพักถึงจะกินข้าวเหนียวเป็นคับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/11/09, [19:54:20] »

เป็นไปได้คับ แบบว่าเราเคยกินแต่ข้าวสวย พอย้ายที่ เขากินแต่ข้าวเหนียว ช่วงแรกๆเราก็กินไม่ลง ต้องซักพักถึงจะกินข้าวเหนียวเป็นคับ

^____^ นานมั้ยครับกว่ามันจะกินข้าวเหนียว กลัวมันตายครับ แต่มันคงไม่ยอมอดตายใช่มั้ยครับ ผมตื่นมา นั่งนับมันทุกวัน กลัวแม่งลอยจะแย่แล้ว  036
uาcปaาnoง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/11/09, [20:45:09] »

เด๋วพอมันหิวมากๆ ก็จะออกมากินเองนะ

หลายตัวเหมือนกันที่แรกมะกิน ตอนนี้เหมือนหิวโซ

กินทุกอย่างที่ลงพื้นตู้

แต่ละตัวนี้หุ่นไม่สวยเลย

พุงยื่นทุกตัว

hawaii hawaii
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/11/09, [18:16:30] »

วันนี้งดอาหารปลาแพะ และอาหารทั้งตู้
สังเกตุ เห็นเจ้าแพะ เริ่มหาอะไรกินที่พื้นตู้แล้วครับ
แต่ว่ายังไม่ให้ ฮิคาริ รอพรุ่งนี้เช้าก่อนครับ เดี๋ยวค่อยว่ากัน
 [ปิ๊งๆๆ]
gimjijung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/11/09, [10:29:37] »

แล้วเลี้ยงปลาแพะกะปลาทองได้อ๊ะป่าวอ่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์