Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาตายรายวัน ช่วยด้วยครับ!!!  (อ่าน 1954 ครั้ง)
turismo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/10/09, [00:18:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 60 24 24 กรองข้าง มี รัมมี่โนส อยู่ เกือบ ร้อย คาดินัล อีก 20กว่าๆ แรมบอลลูน 2 ตะเพียนหน้าแดง 3 ซักเกอร์ พานาคิว 1 ข้างขวานใหญ่ ตอนนี้เหลือประมาณ 5 ปลาอะไรจำชื่อไม่ได้อีก ประมาณ 40 ตัว......... 036

คือตอนนี้มันตายรายวันเลย ครับ พี่ๆ ตู้กั้นกรองข้าง ตอนนี้มีแค่ คาร์บอน เพราะ นํ้ามันเหลืองมากกกกกก ไม่ได้ใส่อย่างอื่นเพราะเปลี่ยนนํ้าทุกอาทิตย์ ผมควรจะใส่ อะไรในกรองบ้างครับ ตอนนี้ เมื่อเช้าวัด ค่าPH อยู่ แถวๆ 9.0 แล้ว sho01 ช่วยด้วยครับ ไม่อยากให้มันตายอีกแล้ว วันนี้วันเดียว ตายเป็นสิบเลยครับ ไม่รุ้เกี่ยวกับนํ้าเย็นรึเปล่า.......ใครก็ได้ช่วยผมทีครับ เครียดๆ suicide ขอบคุณล่วงหน้าครับ
fujinken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/10/09, [00:25:53] »

ค่า pH 9 เลยเหรอเยอะมากอ่ะ
nikimaroo ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/10/09, [00:31:43] »

ก่อนอื่นใจเย็นๆครับ  ต้องเริ่มทำระบบกรองใหม่ หาวัสดุกรองแล้วแต่จะสู้ราคามาใส่ครับ (พัมมิส  - Power house)  หาถังใบใหญ่ๆมาพักน้ำประปาไว้เลย  ไปเอา nize bac ร้านพี่กบมาด้วย  ช่วงแรกเปลี่ยนน้ำให้บ่อยหน่อย  ทุกวันได้ยิ่งดีครับครั้งละ 20 % หยด nizebac ลงไปด้วย สักอาทิตย์ค่อยยืดเป็นวันเว้นวัน ลองดูครับน่าจะดีขึ้น

จริงๆอยากได้ข้อมูลตู้อะครับ  จะได้ช่วยๆกันได้ชัดเจนขึ้น  ยังไงรอฟังความเห็นคนอื่นด้วยนะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/10/09, [00:50:03] »

ตู้ ปูหิน สีดำอะครับ มีต้นไม้นิดหน่อย แต่ปลาเยอะฮ่าๆ ตอนนี้อาการที่ปลาตายส่วนใหญ่ คือ ตาบวม ตัวลอกๆ เป็น ขาวๆ นะครับ แล้วก็ตาย อย่างรวดเร็ว.......

ออแล้วพี่ครับนํ้ายาที่พี่บอก คืออะไรอะครับ ผมไม่รู้จักเลยอะครับพี่พอดี ผมไม่เคยเลี้ยงปลาพวกนี้เลยนะครับ ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ รบกวนด้วยนะครับ surrender
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/10/09, [00:55:52] »

ระบบกรอง และ คุณภาพน้ำ

คาร์บอนใช้มานานรึยังครับ ถ้าถึงจุดหนึ่งมันจะคายของเสียออกมาในน้ำ
น้ำมีคลอรีนหรือเปล่าลองวัดดูรึยังครับ ยังไงคงต้อง Set ระบบกรองใหม่
เปลี่ยนน้ำ วัดค่าคลอรีนด้วยนะ ใช้หินพัมมิส กับ ใยแก้ว พอครับ อ๊อกฯแรงหน่อย
รันน้ำไปค่า PH น่าจะลดลง ดิน ADA และ พรรณไม้น้ำก็ช่วยลดค่า PH ได้ครับ
ถ้าไม่ทันใจ ใช้ โซเดียมไบคาร์บอเนต หรือ แกว่งสารส้ม ครับ

โรค [ไม่สบาย]

ปลาที่ตายมีอาการของโรคอะไรมั้ยครับ เช่น จุดขาว เชื้อรา ที่สังเกตุเห็น
อาจเป็นโรคติดต่อก็ได้นะครับ

หรืออาจเป็นอย่างอื่น ลองเพิ่มข้อมูลที่พอจะทราบ ให้เพื่อนๆช่วยกันนะครับ
เอาใจช่วยนะครับ beg1
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/10/09, [06:21:41] »

คือตอนนี้มันตายรายวันเลย ครับ พี่ๆ ตู้กั้นกรองข้าง ตอนนี้มีแค่ คาร์บอน เพราะ นํ้ามันเหลืองมากกกกกก ไม่ได้ใส่อย่างอื่นเพราะเปลี่ยนนํ้าทุกอาทิตย์ ผมควรจะใส่ อะไรในกรองบ้างครับ ตอนนี้ เมื่อเช้าวัด ค่าPH อยู่ แถวๆ 9.0 แล้ว ช่วยด้วยครับ ไม่อยากให้มันตายอีกแล้ว วันนี้วันเดียว ตายเป็นสิบเลยครับ ไม่รุ้เกี่ยวกับนํ้าเย็นรึเปล่า.......ใครก็ได้ช่วยผมทีครับ เครียดๆ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทำไมมันสูงขนาดนั้นล่ะครับ ผิดปรกติมาก น้ำมาจากไหน ใส่อะไรในตู้เนี่ย มีพวกปะการัง หรือหินปูนหรือเปล่า
๛ไร้นาม๛ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/10/09, [09:15:11] »

เลี้ยงมานานแล้วเพิ่งตายหรือว่า

เพิ่งเลี้ยงแล้วตายครับ
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/10/09, [09:18:16] »

ของผมก็มีปะการังนะแต่ยังไงก็ไม่น่าขึ้น 9.0 ไ้ด้อ่ะครับ n032
Geodatis ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/10/09, [09:22:47] »

ปรับค่า pH ลงในระดับปกติของปลาที่อยู่  6.5 - 7.0 น่าจะพอดี  ปรับมีเดียในระดับกรองใหม่ ลองศึกษาวิธีเซตระบบบกรองในเว็บได้  และช่วงนี้เปลี่ยนน้ำทุก 2-3 วันครับ  (แยกปลาป่วยออก ถ้าเห็นนะ)
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/10/09, [09:29:20] »

รีบทำน่ะคับ ไม่งั้นหมดตู้ ก่อนทำอะไรควรศึกษาก่อนน่ะคับ ถึงชีวตจะเล็กแต่เขาก็ชีวิตน่ะ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/10/09, [09:33:51] »

อาการปลามัน ที่ตัวเหมือนมีอะไร ฟูๆ ออกมานะครับ ข้างตัวบ้าง ใต้เหงือกบ้าง ตาบวมบ้าง ผิวข้างตัวเป็นสีขาวๆ

ส่วนคาร์บอนเพิ่งซื้อมาใส่ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองครับ ปลาพวกนี้เพิ่งเลี้ยงทั้งหมดเลยครับ เลี้ยงมายังไม่เกินเดือนเลย ประมาณเกือบๆ เดืิอนพอดี ครับ

อย่างนี้ผมควรแยกปลาที่ยังสบายดีออกมาจากตู้เลยรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นเพราะนํ้าในตู้เย็น? จะเกี่ยวรึเปล่าครับ ก่อนหน้านี้ใช้ฝา ตู้ ตอนนี้เอาออกเปลี่ยนมาเป็น ไฟ

วางไว้บนตู้เฉยๆ นะครับ ไม่มี ฮีตเตอร์ ไม่มีปากการัง ด้วยครับ ในกรองไม่มีอย่างอื่นเลยนอกจาก ใยแก้ว กับ คาร์บอน นะครับ ขอบคุณมากครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/10/09, [09:55:15] »

ลองวัด ph ของน้ำที่เติมดูครับว่าเป็นยังไง (ยังไม่ต้องใส่ลงตุ้นะ) เพราะ 9 นี่มันเยอะเกินไปจริงๆ ปกติถ้าปลาเยอะอย่างงี้ น้ำมันจะเป็นกรดนะครับ ที่บอกเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์นี่เปลี่ยนยังไงครับ

อยากใ้หถ่ายรูปตู้มาลงด้วยครับ พร้อมกับสภาพแวดล้อมแถวนั้น มีใครแอบเทปูนขาวลงไปป่าว [เขิลลลล]
แล้วทำไมน้ำเหลืองครับ มีขอนไม้เหรอ ดูจากวัสดุกรองมีแต่คาร์บอนน้ำมันต้องใสดิ
ปลาที่ตายเริ่มตายตั้งกะเมื่อไหร่ ตอนลงตู้ครั้งแรก ปลามีอาการผิดปกติบ้างป่าว
ที่บอกว่าอาจเกิดจากน้ำเย็นไปนี่กี่องศาครับ อุณหภูมิทั้งวั้นแกว่งมั้ย
2.0.2. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/09, [11:13:18] »

ไปซื้อยาร้านพี่กบเลยครับ อาการบวมตายน่น่าจะมาจากแบคทีเรียภายใน
ไม่ก็ไปถามพี่กบเลย อาจจะมีสาเหตุอื่นๆอีก
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/09, [11:52:02] »

ในตู้มีขอนไม้ครับ เดียวผมจะเอารูปลงให้ดูละกันครับ แต่ตอนนี้ผมจะไปสวนแล้ว ร้านพี่กบคือร้านไหนครับเนี้ย

ปลาเริ่มตาย ตั้ง แต่เมื่อวัน อาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ตอนเอาปลาใหม่มาลงเพิ่มกับ ใส่ ต้นไม้เพิ่มนะครับ ไม่กี่วันก่อนเอง ก่อนหน้านี้ มีแต่ กินอ้วน ตาย ฮ่าๆ  [งง]

มีใครพอจะช่วยผมได้ รบกวน โทรมาบอกผมหรือ ทิ้งเบอร์ไว้นะครับ ขอบคุณมากๆครับ  [ปิ๊งๆๆ]

081 682 6547 กึง ครับ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/10/09, [13:32:56] »

งั้นก็คงเป็นที่ปลาใหม่แล้วครับ มันน่าจะมีเชื้ออยู่

แต่เรื่อง ph นี่งงๆอยู่ ลองไปวัดน้ำที่ใช้เติมดูครับ ว่าเป้นยังไง
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/10/09, [13:48:57] »

PH 9  dea02  สูงมากๆ ขนาดตู้สุราไหม  ใส่ประการัง ยังแค่ 7.6-7.8 เองเลยนะ 
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/10/09, [23:08:08] »

เนตปูนขาวใช้แก้กรด น่ะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์