Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ((( ค่า pH เท่าไหร่ที่เหมาะสมกับปลาแพะ )))  (อ่าน 4251 ครั้ง)
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/10/09, [17:31:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบค่า pH ที่เหมาะสมกับปลาแพะน่ะครับว่าเท่าไหร่ แล้วพวกหน้ายาว หน้าสั้น แพะแคระชอบ pH ต่างกันหรือไม่

ที่จริงตู้ที่เลี้ยงก็ไม่เคยวัดเลยซะที อยากรู้เผื่อจะทำให้ปลาแพะเค้าเค้ามีความสุขขึ้นน่ะครับ

ขอบคุณครับ
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/10/09, [20:53:26] »

น่าจะอยู่ที่ 6.5 - 7.0 นะ แต่พวกหน้ายาวส่วนใหญ่มักอยู่ที่น้ำเย็นกว่า พวกหน้าสั้นน่ะ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/10/09, [21:32:41] »

ph กลางๆ
หน้ายาวชอบน้ำเย็นกว่า กระแสน้ำแรงกว่าครับ

น่าจะอยู่ที่ 6.5 - 7.0 นะ แต่พวกหน้ายาวส่วนใหญ่มักอยู่ที่น้ำเย็นกว่า พวกหน้าสั้นน่ะ
เอ็มแพะที่เอาไปเป็นยังไงมั้งครับ ต้องเคลมมั้ย  n032
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/10/09, [22:47:56] »

ผมตั้งตู้ใหม่ได้3วันก็ปล่อยเจ้าปลาแพะลงไปเลย มั่นใจกรองว่าเอาอยู่ พอดีเห็นตู้ขอนรกๆโรยใบไม้ทรายสว่างๆของคุณLonghairguyเอามาให้ดูแล้วจัดตาม สรูปผลที่ได้pHอยู่ที่7.7 อ้อมไปหน่อยถามเลยละกันครับว่าเจ้าปลาแพะจะอยู่แบบสบายๆด้วยpHระดับนี้ได้ไหม ถ้าไม่อยากได้ค่าที่ดีที่สุดเช่นกัน รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/10/09, [00:39:34] »

ถ้าแพะหน้ายาว หรือพวกแพะป่า Wild Caught ก็ต้อง 6 - 6.5 ตามค่า Ph ของแหล่งน้ำที่ไปจับมาครับ

แต่ถ้าเป็นปลาเพาะ หรือปลาที่พักน้ำมาอย่างดีแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง Ph เลย  น้ำปะปาบ้านเราสบายๆ

แต่ถ้าจะเพาะพันธุ์ ต้อง 6 - 6.5 ครับผม  ยิ่งพวกหน้ายาวบางตัว  ต้อง RO ด้วยถึงจะยอมวางไข่ครับผม   [เย้ะ]
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/10/09, [02:42:08] »

ถ้าแพะหน้ายาว หรือพวกแพะป่า Wild Caught ก็ต้อง 6 - 6.5 ตามค่า Ph ของแหล่งน้ำที่ไปจับมาครับ

แต่ถ้าเป็นปลาเพาะ หรือปลาที่พักน้ำมาอย่างดีแล้ว ก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง Ph เลย  น้ำปะปาบ้านเราสบายๆ

แต่ถ้าจะเพาะพันธุ์ ต้อง 6 - 6.5 ครับผม  ยิ่งพวกหน้ายาวบางตัว  ต้อง RO ด้วยถึงจะยอมวางไข่ครับผม   [เย้ะ]

ขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้ด้วยครับ  lau01  lau01  lau01
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/10/09, [10:19:29] »

ph กลางๆ
หน้ายาวชอบน้ำเย็นกว่า กระแสน้ำแรงกว่าครับ
เอ็มแพะที่เอาไปเป็นยังไงมั้งครับ ต้องเคลมมั้ย  n032
อยู่กันปกติทุกตัวครับ  มีเพียงแต่ Schwartzi ตัวนึ่งค่อนข้างนิ่งๆกว่าชาวบ้านเค้า แต่ดูก็ปกติอยู่นะ  [เขิลลลล]
แบร์ ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/10/09, [10:53:38] »

เลี้ยงน้ำประปา
เปลี่ยนน้ำประปา
ว่างๆก็เติมน้ำRO 2 ลิตร
ไข่ 2รอบ
ปลาป่าอ่ะครับ
PH 6 แ่ก่ๆ
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/10/09, [12:11:59] »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ทรายดำตัวนี้

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=72953.0

มันจะมีผลอะไรมั๊ยครับ เห็นว่า pH จะสูงขึ้น(ตามสรรพคุณ) อยากใช้ตัวนี้เพราะสีสวยดี เบื่อทรายดำแบบเก่า(ไวท์เครน)น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/10/09, [17:06:46] »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ทรายดำตัวนี้

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=72953.0

มันจะมีผลอะไรมั๊ยครับ เห็นว่า pH จะสูงขึ้น(ตามสรรพคุณ) อยากใช้ตัวนี้เพราะสีสวยดี เบื่อทรายดำแบบเก่า(ไวท์เครน)น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทรายน่าสนใจมากๆครับ   สีสวยดี (แต่ในรูปทรายที่บนถุงกับปลาแพะ ได้อารมณ์ Rio Negro มากๆ  แต่ทราย Rio Negro ของ ADA ไม่มีขายแล้ว)
แต่ผมไม่รู้ข้อมูลว่า  มันเพิ่ม Ph ได้ถึงเท่าไหร่ ถ้า Ph สูงมากๆ เกิน 8 ไปแล้ว ไม่ควรใส่กับปลาแพะป่าครับ

แต่ผมได้เคล็ดลับจากเพื่อนชาวต่างชาติ  ใช้วิธีนี้กับปลาแพะอื่นๆ โดยเฉพาะพวกหน้ายาว แล้วปลาไม่ร่วงเลยครับ
ผมลองเอาไปทำตามแล้ว ก็ได้ผลดีเยี่ยมไม่แพ้กัน  แพะหน้ายาวชุดใหม่ของผม ไม่มีร่วงเลย

วิธีนี้ง่ายมากๆครับ   ลดน้ำในตู้ลง 3/5    ยก Spray Bar ให้สูงที่สุด ให้น้ำฟาดลงกระทบผิวน้ำ ทำมุม 45 องศา
ปลาไม่ร่วงเลยครับ  ลองเอาไปใช้ดูไม่เสียหายครับ  [เย้ะ]
Palaloi ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/10/09, [22:31:58] »

ทรายน่าสนใจมากๆครับ   สีสวยดี (แต่ในรูปทรายที่บนถุงกับปลาแพะ ได้อารมณ์ Rio Negro มากๆ  แต่ทราย Rio Negro ของ ADA ไม่มีขายแล้ว)
แต่ผมไม่รู้ข้อมูลว่า  มันเพิ่ม Ph ได้ถึงเท่าไหร่ ถ้า Ph สูงมากๆ เกิน 8 ไปแล้ว ไม่ควรใส่กับปลาแพะป่าครับ

แต่ผมได้เคล็ดลับจากเพื่อนชาวต่างชาติ  ใช้วิธีนี้กับปลาแพะอื่นๆ โดยเฉพาะพวกหน้ายาว แล้วปลาไม่ร่วงเลยครับ
ผมลองเอาไปทำตามแล้ว ก็ได้ผลดีเยี่ยมไม่แพ้กัน  แพะหน้ายาวชุดใหม่ของผม ไม่มีร่วงเลย

วิธีนี้ง่ายมากๆครับ   ลดน้ำในตู้ลง 3/5    ยก Spray Bar ให้สูงที่สุด ให้น้ำฟาดลงกระทบผิวน้ำ ทำมุม 45 องศา
ปลาไม่ร่วงเลยครับ  ลองเอาไปใช้ดูไม่เสียหายครับ  [เย้ะ]

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีค่ะ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์